ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า Mild Hybrid Diesel Mercedes-Benz จุกจิกไหมครับ  (อ่าน 1916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ขอคำปรึกษาครับ พอดีคุณแม่ผมจอง GLS 450 d 4MATIC AMG Dynamic สีดำ ที่งาน Motor Show 2024 ที่ผ่านมาครับ อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ Mild Hybrid Diesel ของ Mercedes-Benz ว่าจุกจิกไหมครับ เพราะว่าเป็น Mercedes-Benz คันแรกที่บ้านครับ และได้รถวันที่ 31 ตุลาคม 2024 ครับ และปกติสีดำรอรถนานไหมครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: อยากรู้ว่า Mild Hybrid Diesel Mercedes-Benz จุกจิกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 23:17:33 »
     ลองไปดูราคารถมือสองของเบนซ์สิครับ  ราคารถไฮบริดร่วงเยอะมากๆ  ราคารถดีเซลแท้แพงกว่าเยอะ 

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
Re: อยากรู้ว่า Mild Hybrid Diesel Mercedes-Benz จุกจิกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 08:23:57 »
เลี่ยงไม่ได้ครับ Benz generation หลังๆเครื่องดีเซลเค้าวางให้มาพร้อม mild hybrid หมดเลย แต่ก็พอวางใจได้ประมาณนึงเพราะมันคือ mild hybrid generation ล่าสุดครับ เท่าที่ตามข่าวในกลุ่ม w206 ที่มี mild hybrid เหมือนกัน ผมยังไม่ค่อยเจอเคสที่เกิดจาก mild hybrid นะ เจอแต่ปัญหาซอฟแวร์ไม่อัพเดททำให้เครื่องดับ สตาร์ทไม่ติด

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 10:08:21 »
ไม่เคยใช้ mild hybrid ของ Mercedes แต่ใช้เป็นตัว Bluctec Hybrid ซึ่งตอนนี้ขายไปแล้ว (ใช้มา  8 ปี) มี Maintenance ตามรอบปกติ ช่วงล่าง ลูกปืน โช้คที่เสื่อมตามการใช้งาน ปัญหาที่เจอหนักๆก็จะมีเรื่องตู้แอร์รั่วที่เหมือนตั้งเวลาไว้ 4 ปีรั่วทีเปลี่ยนไป 2 รอบตัวเบากันไป ในรถที่ผมใช้จะมี AdBlue แล้วตัว NOx Sensor จะเสียซึ่งถามกับอู่แล้วเสียทุกคันแต่เปลี่ยนทีก็ใช้ได้ยาวครับ แต่ผมโชคดีที่ปั้ม AdBlue ไม่เสีย รวมกับผมเติมน้ำมัน diesel premium กับ diesel premium euro 5 ตลอดอายุการใช้งาน และเรื่อง AdBlue  อย่าไปหาปิดนะครับตามคำแนะนำตามกลุ่มเพราะถ้าเจอช่างที่ไม่มีประสบการณ์หรือปิดไม่เป็นมันจะลามทำให้ระบบหัวฉีดและอื่นๆพังตามไปด้วยครับ ซึ่งแน่นอนรถผมไม่ได้ปิดระบบ AdBlue รักษ์โลก เงินเสียช่างมันครับ เพราะกลิ่นน้ำมันแทบไม่มี

จากที่ใช้มาไม่ได้น่ากลัวแต่รถที่มี Battery hybrid ควรใช้อย่างน้อยสัปดาห์ละครั้งและควรใช้รถเดินทางไกลบ้างในกรณีที่เป็นรถเครื่องยนต์ diesel เนื่องจากต้องให้ DPF เผาเขม่าบ้าง และศูนย์บริการไม่ค่อยดีจากประสบการณ์ส่วนตัว กับถ้าหมด warranty แล้วหาอู่ไว้ได้เลยซ่อมจบกว่า สุดท้ายตอนนี้ที่บ้านหนีไปค่ายอื่นละครับ สวยแต่รูปจูบไม่หอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2024, 09:38:21 โดย Clint Barton »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 10:56:40 »
ไม่ใช่แค่ Mild Hybrid ยี่ห้อนี้รุ่นใหม่ๆมานี่จุกจิกเยอะขึ้นเรื่อยๆ เลย

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 11:29:54 »
จุกจิกมั้ย ก็คงไม่มากหรอก และเลี่ยงไม่ได้ด้วย ตอนนี้เบ้นท์ มีแต่ ดีเซล Mild Hybrid ไม่มีดีเซลล้วนแบบแต่ก่อนแล้ว
แนะนำให้สิงอยู่ในเพจของกลุ่มเบ้นท์นานๆ ศึกษาไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 14:37:26 »
Mild Hybrid ถ้าเทียบกับ Plug-in Hybrid

ผมว่า Plug-in Hybrid จุกจิกมากกว่า Mild Hybrid

ถ้าคุณได้จอง GLS450d AMG คุณไม่ต้องกลัวว่ารุ่นนี้จะจุกจิกหรือไม่ คันนี้ใช้งานได้สบายๆ ทั้งใกล้และไกล เพราะดีเซล Mild Hybrid ออกแบบมาเพื่อ ใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้น Technology อะไรมากมาย
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Blackorwhite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 01:05:28 »
ผมว่าระบบอ่ะ ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ เพราะ europe ค่ายอื่นๆเหมือนโดนผลักมาหมดแล้ว
แต่ที่น่ากลัวคือ คุณภาพของรถยี่ห้อนี้มากกว่า
PHEV / HB ของ ยี่ห้ออื่นๆ ไม่เห็นคนด่ากันกระจายขนาด e300 bluetec แถม การจัดการปัญหา ของค่ายนี้ ห่วยมากกกกกกก
ไม่ใช่ดารา มีหรอจะสนใจ ฟ้องก้ไม่แคร์

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 10:22:56 »
ผมว่าระบบอ่ะ ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ เพราะ europe ค่ายอื่นๆเหมือนโดนผลักมาหมดแล้ว
แต่ที่น่ากลัวคือ คุณภาพของรถยี่ห้อนี้มากกว่า
PHEV / HB ของ ยี่ห้ออื่นๆ ไม่เห็นคนด่ากันกระจายขนาด e300 bluetec แถม การจัดการปัญหา ของค่ายนี้ ห่วยมากกกกกกก
ไม่ใช่ดารา มีหรอจะสนใจ ฟ้องก้ไม่แคร์

เท่าที่ดูๆมา ช่วงแรกๆที่เป็น 300 bluetec กับ 350e ตัวแรก จะมีปัญหาครับ แตาพอเข้าช่วง 300e เหมือนปัญหาน้อยลง
เรื่องดาราอาจไม่จริงครับ เพราะยังมีข่าวว่าเป็นดาราเขาก็ไม่ได้สนใจ…
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2024, 13:38:19 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 10:52:43 »
อยากรู้เหมือนกัน เพราะเครื่อง300eเทียบกับ300bluetec,350eเก่าก็ดูปัญหาน้อยลง คนบ่นน้อยลง

แต่เครื่องmild hybridเดิมในยุคของเบนซ์อย่าง1.5 eq boostในc200 coupeก็ได้ข่าวว่าปัญหาเยอะพอกันจนเบนซ์ถึงขนาดต้องเปลี่ยนเป็น2.0เบนซินล้วนเลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2024, 12:09:27 »
เคยใช้สมัย diesel bluetech กับ รหัส 350e จุกจิกมากๆๆๆๆครับ เข้าศูนย์แข่งกับน้องที่ออฟฟิศที่ใช้ mg zs ตอนนั้น

แต่ด้วยความเป็นดาว ไม่มีทางเลือกอยู่แล้วครับ รักดาวต้องทน จะแพงจะจุกจิก มี logo ดาวให้อุ่นใจก็โอเคครับ ที่บริษัทตั้งแต่ fleet 300e เข้ามาก็ปัญหาน้อยลงเยอะครับไม่เหมือนตอน 350e นิเข้ามา 20 คัน มีรถสำรองมาเปลีย่นเดือนนึงเกิน 15 ครั้ง

แค่ส่วนตัวไม่ได้ลองเพราะขยาดแล้ว แต่ไม่ใช่แค่เรื่องระบบขับเคลื่อน ระบบในตัวรถก็เช่นกัน จอค้างจอพัง เตือนมั่วซั่ว ร้องไม่มีเหตุผลบ่อย หรือบางทีไฟ engine ขึ้นละไม่ให้ขับเลยก็มี ละบางอันคือมันรีเซตไม่ได้ ต้องเข้าศูนย์ไปลบโค้ดอย่างเดียว