ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกมองข้างปรับกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 3563 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
กระจกมองข้างปรับกันยังไงบ้างครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:06:43 »
 :( ที่มาของหัวข้อกระทู้เลยครับ
เดือนนี้เดือนเดียวเกือบจะชนรถที่แซงขึ้นมาทางซ้ายไปสองรอบแล้ว
กระจกข้างผมปรับแบบเห็นตูดรถนิดๆ
- เคสแรกมีกระบะตามหลังมาไม่ชิดมาก ผมเลยจะเข้าซ้ายให้ มองข้างซ้ายแล้วข้างหลังมีนาวาร่าคันเดียว
  เห็นอีกทีคันที่ตามมา มาอยู่ข้างๆแล้วเกือบชน หักกลับทัน
- เคสสองเมื่อเช้าเลยผมวิ่ง 80 เลนที่สองจากขวา ทั้งหมด 4 เลน เลยกะจะเข้าซ้ายเพิ่มไปอีกหนึ่งเลน
   เหมือนเดิมเลยคือถนนโล่ง เห็นอีกทีก็คือมาข้างรถแล้ว ดีที่ว่าค่อยๆเปลี่ยนเลน ถึงกับต้องจอดลงไปขอโทษเค้าเลย  :'(

ผมรู้สึกว่าถ้ารถมาข้างๆแถวๆกลางรถเราแล้วไม่เห็น มันจะเป็นจุดบอดรึปล่าวครับ หรือผมยังปรับกระจกข้างไม่ดี
อีกอย่างคิดว่าแซงซ้ายอันตรายน้ะ ฝากถึงคนที่คิดว่าวิ่งช้าแช่ขวา "อยากเร็วให้แซงซ้ายไปเอง" อันตรายน้ะครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: กระจกมองข้างปรับกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:12:11 »
ติดกระจกกลมๆเล็กๆ ที่เป็นเลนส์นูนเพิ่มเลยครับ หรืออีกวิธีที่ผมทำอยู่คือชโงกตัวไปด้านหน้าให้ติดพวงมาลัย แล้วมันจะเห็นรถที่อยู่ใกล้ๆตัวรถด้านข้างของเราครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: กระจกมองข้างปรับกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:28:55 »
ผมปรับให้ไม่เห็นท้ายรถตัวเองพอดี (คือตั้งให้เห็นท้ายรถ แล้วขยับออกอีกนิดนึง)

แต่อย่างไรก็ตามออกซ้ายผมใช้หางตามองข้างด้วย + ถ้าวิ่งทางโล่งๆยาวๆ จะอาศัยจำรถรอบๆข้างด้วย เผื่อว่ามีคันไหนเข้าไปในจุดบอกเราจะได้รู้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:36:03 »
ติดกระจกกลมๆเล็กๆ ที่เป็นเลนส์นูนเพิ่มเลยครับ หรืออีกวิธีที่ผมทำอยู่คือชโงกตัวไปด้านหน้าให้ติดพวงมาลัย แล้วมันจะเห็นรถที่อยู่ใกล้ๆตัวรถด้านข้างของเราครับ

มีพี่แนะนำมาเหมือนกัน
ว่าจะหากล้องมาติดให้ดูไฮโซไปเลยครับ  ::) hahaha

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:40:24 »
มีช่าง รับดัดกระจกให้โค้งมากขึ้นเพิ่มมุมมองครับ

เคยเห็นในเว็บ ไม่รู้ดีไหม ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:06:01 »
ปรับแบบพ้นตรูดรถพอดีครับ

ถ้าปรับแบบเห็นตรูดรถนิดๆ มันจะไม่เห็นรถที่ตามมาเฉียงข้าง

มุมมองด้านหลัง ใช้มองกระจกหลังก่อน แล้วเวลาแซง ใช้กระจกข้างกะระยะว่า เห็นหน้าเต็มคัน ก็แซงได้ ปลอดภัย

ส่วนการปรับอีกแบบ เวลาเจอรถไฟสูงไล่หลัง ก็ปรับสูงขึ้นไปจนแยงตาคันหลังกลับครับ แหะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:52:37 »
ปรับแบบพ้นตรูดรถพอดีครับ

ถ้าปรับแบบเห็นตรูดรถนิดๆ มันจะไม่เห็นรถที่ตามมาเฉียงข้าง

มุมมองด้านหลัง ใช้มองกระจกหลังก่อน แล้วเวลาแซง ใช้กระจกข้างกะระยะว่า เห็นหน้าเต็มคัน ก็แซงได้ ปลอดภัย

ส่วนการปรับอีกแบบ เวลาเจอรถไฟสูงไล่หลัง ก็ปรับสูงขึ้นไปจนแยงตาคันหลังกลับครับ แหะ

::) ปรับใส่พวกไฟสูง ทำบ่อยครับ hahaha หายทุกราย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:14:54 »
ถ้าเป็นจุด BLIND SPOT มองจากกระจกมองข้างจะไม่เห็นครับ
ต้องมองผ่านไหล่ของเราครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:27:54 »
ปรับให้เห็นตัวรถ 25% ครับ
และเห็นส่วนบนตั้งกระจกและล่างตั้งตัวถัง 50/50 ครับ
ส่วนเวลาใช้จริง จะมองเลยไปที่กระจกประตูหลังด้วยครับ
แต่ทั้งนี้ผมคิดว่าการออกแบบของรูปทรงกระจกแต่ล่ะรุ่นก็เป็นส่วนสำคัญ
ทรงเรียวตรงปลายนี่ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ
ตำแหน่งของกระจกรถบางรุ่น ก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:29:44 »
กระจกมองข้างรถแต่ละคันไม่เหมือนกันนะ บางคันไม่มีจุดบอด แต่บางคันปรับยังไงก็ยังบอด

ผมใช้วิธีดูจุดบอดครับ และวิธีเปลี่ยนเลน บางคันต้องหันมองข้างรถไม่ผ่านกระจกมองข้างก็มี โชคดีคันนั้นขายไปแล้ว
กระจกกลมๆที่แปะก็ดีนะ แต่ผมไม่เคยใช้ เพราะผมรู้สึกว่าหลอกตา

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:48:14 »
เหมือนจะเห็นจากกระทู้ก่อน จขกท ขับอยู่ บางนาตาดใช่ไหมครับ ผมก็ใช้เส้นนี้แทบทุกวัน
ผมก็ปรับแบบ จขกท ปรับเห็นตูดรถนิด ๆ

เวลาผมอยู่ขวา เมื่อเห็นว่าโดนจี้ตูด ผมจะหลบรถให้คันหลัง ก็เจอบ่อยกรณีคันหลังแซงพรวดมาซ้ายเราเลย

ผมจะเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้ก่อน มองกระจกหลังดูอาการคันหลัง เขาเบนไปซ้ายไหม
(บางคันเห็นเราเปิดไฟ เขาก็ไม่เบนไปซ้าย แต่มีหลายคันยังอยากแซงเราอยู่)

แล้วผมก็มองกระจกซ้ายประกอบ เพื่อความแน่ใจ
พอไม่เห็นรถเขามาอยู่ฝั่งซ้าย ให้มองกระจงหลังอีกที ถ้าเขายังอยู่หลังเราก็เบนไปซ้ายเลย

แต่ที่ผมกลัวกว่า ก็คือ เวลาออกจากทางหลักไปทางคู่ขนาน กลัวรถมาเร็วแล้วอยู่ตรงมุมบอดของกระจกซ้าย
จึงต้องคอยดูท่าทีอย่างน้อย 5 วิ ก่อน จะเบนไปเลยซ้าย

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:49:01 »
ปรับเปลี่ยนพฤติกรรรมการใช้กระจกให้มากขึ้น รอบข้างมีอะไรใกล้เรา

ปรับเกือบตั้งฉากกับตัวรถ ขอบกระจกด้านในปรับให้เห็นข้างรถเล็กน้อย ของผมเริ่มเห็นที่เปิดประตูแถวสอง

เผื่อเวลาถอยจะได้มองข้างว่าท้ายรถจะไม่ชน

เหตุที่ปรับแบบนี้ทำให้เราเห็นรถคันหลังนานขึ้น เราจะประเมินว่าคันหลัง ขับช้าเร็วขนาดใหน

ใหม่ๆจะรู้สึกว่ารถกว้างขึ้น ใช้สักพักจะชินครับ 
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:50:05 »
กางสุดเท่าที่กางได้ ที่ผมปรับนะ (มันจะเลยท้ายรถเราไปหน่อยนึง แต่...มันมก็ยังมีจุด Blind spot นะ(หลายๆคันเลยนะ)

เคยไปขับรถที่มีระบบเตือน เออ ชอบนะ แต่บางทีก็ลำคาณ-*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:01:51 »
 ??? เป็นปัญหาหลายคันอยู่น้ะเนี่ย
ที่ปรับให้เห็นท้ายนิดๆ เผื่อเวลาถอยนี่แหละครับ
ทำชุด kit ขายมันซะเลยดีไหม hahaha พอเขียน Micro เป็นอยู่บ้าง

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:04:31 »
เห็นมือเปิดประตูนิดนึงครับ blind spot หันไหล่ไปมองเอาครับ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:48:15 »
เรื่องกระจกข้าง ผมปรับให้เห็นรถเรานิดๆครับ ยังกะไม่เก่งของมีจุดอ้างอิงหน่อย  :P

เรื่องจุดบอดกระจกมองข้าง ผมเปลี่ยนกระจกมองหลังเป็นแบบยาว และมุมมองกว้างครับ โดยกระจกส่วนที่มีความยาวเพิ่มมา จะช่วยให้เราเห็นในจุดบอด (ทางด้านซ้าย) ได้มากขึ้น โดยมองทะลุกระจกบานหลังซ้ายออกไป (ส่วนมาก) ก็จะเจอกับหัวรถที่อยู่ในตำแหน่งจุดบอดพอดี (กระจกมองหลัง ผมปรับให้มองไม่เห็นตัวเองนะครับ คือ เน้นเอาพื้นที่ ด้านหลัง และ ด้านหลังซ้าย)

ส่วนด้านขวา ให้กระจกข้างเท่านั้น และหันหัวใช้หางตาเอา เพราะอยู่ใกล้กว่าครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 11:32:06 »
ปรับให้เห็นแค่ที่เปิดประตูรถครับจะทำให้ blind spot เล็กลง

ปล.หลังจากใช้รถที่มี blind spot monitoring/ lane departure warning ปัญหาตรงนี้จะหมดไปเลย (แต่อาจมีปัญหาอื่นเล็กน้อยคือระบบตรวจจับรถได้ไกลเลยทำให้บางครั้งคิดว่าออกได้แต่ระบบก็มีเสียงเตือนเลยทำให้ต้องดูระยะอีกรอบก่อนออก)
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 12:00:53 »
Blind spot assist ,mirror ช่วยได้ครับ
หากกรณีไม่มี ต้องขับช้าหน่อย เเละมองกระจกหลังให้มากๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 16:03:58 »
ของผมปรับเห็นตัวรถนิดเดียวเอง ที่เหลือขอกว้างๆ
ถ้าเวลาถอยกระจกไม่ปรับลง ก็ปรับเองให้มันเห็นหน่อย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 03:59:53 »
แสดงว่าประสบการณ์ในการขับรถยังน้อยครับ ขับรถควรหัดใช้หางตาเพื่อมองรถครับ ทำบ่อยๆจนชินจะช่วยลดจุดบอดได้ครับ ส่วนทางแก้ในตอนนี้ถ้าขับแล้วรู้สึกไม่มั่นใจให้หันไปมองเลยครับ พอหัดใช้หางตาจนชินแล้วจะสบายครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:22:51 »
ของผมปรับเห็นตัวรถนิดเดียวเอง ที่เหลือขอกว้างๆ
ถ้าเวลาถอยกระจกไม่ปรับลง ก็ปรับเองให้มันเห็นหน่อย

ให้เห็นรถตัวเองหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 11:12:51 »
ผมปรับให้เห็นท้ายรถนิดนึง ส่วนเวลาต้องชิดขวาเข้าทางร่วม ผมใช้วิธีมองข้ามไหล่ด้านขวาแบบที่มอเตอร์ไซค์ใช้น่ะครับช่วยได้ดีเลย