ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องที่นั่งด้านหลัง City MC 2011 กับ New Focus 2012 อันไหนกว้างกว่า  (อ่าน 3745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
พอดี ใช้ Honda City MC 2012 อยู่ครับ ตอนนั้นเหตุผล ที่เลือก ก็เพราะว่า ที่นั่งด้านหลังกว้างกว่า ที่สุดในเซกเมนต์เดียวกัน

แต่พอ New Focus 2012 เปิดตัว ชอบภายในมาก ก็เลยสงสัยครับว่า ที่นั่งผู้โดยสารด้านหลัง ของ B Segment Honda City ที่ว่ากว้างๆ นั่งสบายๆ

เมื่อเทียบกับ Ford Focus 2012 รถ C segment ที่ว่า Leg room & Head room แคบๆ แย่ๆ เนี่ย อันไหน นั่งสบายกว่า ทั้ง Sedan และ Hatchback และอาจจะเลยถามเผื่อไปถึง  Mazda 3 2011 ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 19:53:14 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ผมไปนั่งมาแล้ว

ไม่ได้รู้สึกอึดอัดอะไรนะ

ตัวเบาะออกแบบมาให้นั่งกระชับ โดยเมื่อนั่งเบาะจะกระชับลงไป ซึ่งนั่งแล้วสบายมาก

แต่ด้วยการออกแบบโครงสร้างตัวรถมันเลยทำให้รู้สึกอึดอัด โดยตัวรถไม่โปร่งสบายยิ่งตัว 5 ประตูพอหันไปดูด้านหลังแล้วรู้สึกแคบมาก

city กว้างจริงแต่พอเอาเข้าจริงๆ focus นั่งสบายกว่า เพราะ ตัวเบาะนั่งโดยสภาพ

แต่ถ้าเอาเบาะ focus ไปใส่ city โอ้ววไม่อยากจะคิดเลยทั้งเบาะกระชับกับห้องโดยสารปลอดโปร่งโล่งสบาย

สรุป ผมรู้สึก focus นั่งหลังสบายกว่า city ครับ ส่วน city ตัวใหม่ไม่รู้ยังไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ Pluem_411

Foucs ได้เบาะสบายว่า City ได้พื้นที่ว่าขาที่มากกว่าคับ แต่เบาะไม่สบายเท่า
เรื่องเบาะผมว่าฟอร์ดเกือบทุกรุ่นนั่งสบายกว่า honda คับแต่ดับตรง lag room ที่แม่งตัวถังบีบจนเหลือที่วางน้อยกว่าเจ้าอื่น
แต่ฮอนด้าก็ไม่ได้แย่คับสบายดีแต่มาแพ้เรื่องความกระชับของเบาะที่บางรุ่นเข้าโค้งเบาะไม่ได้มีส่วนช่วยล๊อกตัวเล้ยยย กับฟองน้ำที่แข็งไปนิด
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
จากที่สัมผัสมานะครับ ตัวเก่า เลกรูมกว้างกว่าโฟกัสแน่ๆ
โปร่งกว่า โล่งกว่า 
แต่เบาะนั่งสบายกว่ามั้ยผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ AMG GT

เคยนั่งอยู่นะ  ถ้ากว้างก็ city  ครับกว้างกว่า  ส่วนโฟกัสเหมือนจะดูแคบกว่าแต่มันก็นั่งสบายกว่าอยู่นะ(นั่ง 2 คนด้านหลังแต่ถ้า 3 คนก็เบียดกันนิดนึง555+)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ตัวผมใช้focus แฟนของน้องแฟนใช้city เลยได้ลองนั่งสลับกันไปมา สรุปว่าcityกว้างกว่า
พื้นที่วางขามากกว่า focusเบาะยาวกว่านั่งสบายกว่า ถ้าคนขับและคนนั่งหน้าตัวเล็กแบบผม
คนนั่งหลังสบายครับ แต่ของผมตัวเบาะผ้ากึ่งหนังนะ เบาะหนังไม่ทราบว่าจะนุ่มตรูดแค่ไหน

ออฟไลน์ oryor

ไปลองนั่งดูเองเลยดีกว่าครับ
ผมไปลองนั่งดูแล้ว  ผมว่า Focus มันแคบมากๆ
เบาะหลังต้องดึงพนักพิงหัวขึ้นด้วย
นั่งไม่สบายเลยคับแคบและอึดอัดมาก
ทั้งพนักพิงหลัง ที่วางขา พื้นที่เหนือหัว  แคบไปหมดเลย
ห่วยมากๆครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

บังเอิญใช้ Focus 2.0 GDi และ City 2012 อยู่พอดีครับ

เรื่องที่วางขา City มากกว่านิดหน่อย นอกนั้น Focus ดีกว่าหมดครับ ทั้งความสบาย ความยาวเบาะ วัสดุหุ้ม

รถคนละเซ็กส์เม้นนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ชอบเบาะหลังโฟกัสเหมือนกันดูแคบน่ะใช่ แต่นั่งสบายดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mike

บังเอิญใช้ Focus 2.0 GDi และ City 2012 อยู่พอดีครับ

เรื่องที่วางขา City มากกว่านิดหน่อย นอกนั้น Focus ดีกว่าหมดครับ ทั้งความสบาย ความยาวเบาะ วัสดุหุ้ม

รถคนละเซ็กส์เม้นนะครับ

ถ้างั้น โฟกัส ก็นั่งสบาย (ถ้าไม่เทียบ เซกเมนต์เดียวกัน) เพราะผมพอใจความสบายของ City. ด้านหลัง เพียงพอแล้ว เนื่ แต่ถามเพิ่มเติมเรื่องความเอน ของพนักพิง เพราะของ เฟียสต้า ชันมาก โฟกัส ไม่ทราบเป็นงัยครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ฟอร์ดเน้นกระชับ แน่นๆ สปอร์ตๆ มั้งครับ

ส่วน ซิตี้ ก็เป็นรถเมือง รถตลาด ก็ต้องทำให้กว้างที่สุดคับ เดาล้วน

ออฟไลน์ Activehybrid

เบาะหลังโฟกัสก็ชันกว่ารุ่นอื่นๆใน Segment เดียวกันแน่นอนครับ (มาสด้า3ก็ชันเหมือนกันนะ)

แต่ก็ยังเอนมากกว่าถ้าเทียบกับเฟียสต้า(ชันที่สุดแล้ว ชั้นกว่านี้ก็กระบะสี่ประตูละ) ที่บ้านมีFiesta1.5 5dr อยู่เลยพอบอกได้

แต่ยังไงภาพรวมผมก็รับได้นะครับ เพราะผมเป็นคนขับซะ99% ส่วนมากปัญหาไม่ใช่เรื่องความเมื่อยครับ แต่เป็นเรื่องเวียนหัวเนื่องจากการเข้าโค้งมากกว่าที่คนนั่งหลังจะบ่น

ออฟไลน์ f1rstgot

พนักพิงศรีษะโฟกัสดันหัวมากครับ มันดันหัวผมซะจนเหมือนมีคนเอามือมากดหัวผมตลอดเลย ผมก็เลยเอาหัวผมดันมันกลับไปมั่ง ผลปรากฏว่าผมสู้มันไม่ได้ครับ มันไม่ขยับเข้าไปด้านหลังให้ผมเลย ต้องเอาพนักพิงเจ้าปัญหาลงตลอดเวลานั่งรถเพื่อน พอเอาลง มันก็เจือกมาดันหลังผมอีก เห้อ ..
ส่วนเรื่องความกว้างเบาะหลัง พอดีเพื่อนใช้ 5ประตู ท๊อป และ พี่สาวแฟนใช้ ซิตี้ MC รองท๊อป ถ้าผมจำไม่ผิด เหมือนมันจะพอๆกันอะครับในเรื่องความยาวของเบาะ แต่คอนโซนหน้าถึงเบาะหลัง โฟกัสมันสั้นมากๆ ใกล้กันมาก นั่งแล้วอึดอัดมากๆ นั่งปลายเบาะ เอื้อมแขนให้สุด ผมว่าถึงคอนโซนหน้ามันเลยอะ แต่เอคโค่สปอร์ตไม่เป็น ห่างมาก ลองแล้ว
ส่วนซิตี้ นั่งหลังแล้วรู้สึกว่า ความกว้างของบานประตูด้านใน ซ้าย-ขวา มันกว้างกว่าโฟกัส ทำให้นั่งแล้วรู้สึกว่ามันกว้างกว่าครับ