ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊สถ้าไม่ใช้แก๊สนานๆ เป็นอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 12032 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
คือรถพี่ ผม Civic fd 1.8 ไปติดแก๊สอะครับ แต่ว่า เอาไว้เวลากลับบ้านเดินทางไกล(ที่ทำงานกับบ้าน อยู่ห่างกัน 170 กิโลครับ กับบ้านทุกอาทิตย์) แต่พอดีแถวที่ทำงาน มันไม่มีปั๊มแก๊สอะไรครับ ก็เลยไปไหนใกล้ก็ ขับน้ำมันเอา  แบบนี้จะมีปัญหากับระบบ แก๊ส มัยครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
Re: รถติดแก๊สถ้าไม่ใช้แก๊สนานๆ เป็นอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 21:39:49 »
อาทิตย์ละครั้งวิ่งแก๊สไม่เป็นไรหรอกครับ
ก็ตรวจเช็คตามปกติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: รถติดแก๊สถ้าไม่ใช้แก๊สนานๆ เป็นอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:29:46 »
ไม่เป็นไรครับ ปกติ

แต่เกรงว่าจะไม่คุ้มครับ ติดมาแล้วใช้ให้สุดๆไปเลย

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:35:16 »

แปลกมากครับมี gas แต่ไม่ใช้  ปกติต้องใช้แต่ gas ไม่ใช้น้ำมัน

ใช้ตามสะดวกครับ

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 03:30:30 »
ถ้ามีแก๊สแล้วไม่ปล่อยออกมานานๆระวังท้องอืดนะครับ...อ้าวไม่ใช่คนนิ 555 (ขำๆนะครับ)

ไม่ใช้ไม่น่าจะมีปัญหาต่อตัวรถนะครับ แต่ต้องตวรจเช็คเรื่อยๆนะครับ ว่ามีแก๊สรั่วหรือมีปัญหารึเปล่าครับ
เวลากลับมาใช้จะได้ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 21:23:54 »
มันก็เหมือนรถที่ติดแก๊สแล้วใช้แต่แก๊ส ไม่สลับไปใช้น้ำมันเลย สุดท้ายระบบน้ำมันใช้ไม่ได้ ออกอาการรวนให้เห็นตอนสลับไปใช้น้ำมัน แต่อันนี้เป็นกรณีตรงกันข้าม คือระบบแก๊สจะขัดข้อง เริ่มงอแง นำไปสู่เหตุการณ์ที่อาจทำให้เสียรถไปได้ (แก๊สระเบิด ไฟไหม้) หรือไม่ก็ ใช้แก๊สไม่ได้เลยเครื่องไม่ติด ต้องวิ่งน้ำมันอย่างเดียว

จริงๆ แล้ว รถที่ติดแก๊ส ควรมีการสลับไปใช้น้ำมันบ้างค่ะ เพื่อเป็นการยืดอายุเครื่องยนต์ แล้วก็รักษาระบบน้ำมันให้ยังใช้ได้ตลอด ไม่ใช่ว่าติดแก๊สแล้วก็จะต้องใช้แต่แก๊สอย่างเดียวปล่อยทิ้งระบบน้ำมันไปเลยอันนี้คิดผิดค่ะ ถ้าจะให้ดี ตอนสตาร์ท ขับออกซอย ใช้น้ำมันไปก่อนค่ะ พอช่วงจะออกถนนใหญ่ค่อยเปลี่ยนไปใช้แก๊ส บางทีระบบน้ำมันก็สำคัญนะคะ เพราะใช้เป็นเชื้อเพลิงสำรอง เวลาที่ขับรถออกต่างจังหวัด แล้วเส้นทางนั้นไม่มีปั๊มแก๊สเลย เช่นบนดอย

ถ้าไม่ได้ใช้แก๊ส แค่เป็นอาทิตย์ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ใช้แก๊สเป็นเวลาหลายๆเดือน ระบบแก๊สก็อาจจะจากไปได้น่ะค่ะ มีคนรู้จัก ซื้อ Toyota Crown มือสองมา ติดแก๊สมาอยู่แล้ว แต่เขาไม่ชอบแก๊สเลยขับแต่น้ำมัน ขับมาเป็นปี แล้วลองไปเติมแก๊สขับดูบ้าง ปรากฏว่าระบบแก๊สไม่ทำงานค่ะ สุดท้ายเขาก็ไปเอาแก๊สออก 
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Murin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 02:22:57 »
มันก็เหมือนรถที่ติดแก๊สแล้วใช้แต่แก๊ส ไม่สลับไปใช้น้ำมันเลย สุดท้ายระบบน้ำมันใช้ไม่ได้ ออกอาการรวนให้เห็นตอนสลับไปใช้น้ำมัน แต่อันนี้เป็นกรณีตรงกันข้าม คือระบบแก๊สจะขัดข้อง เริ่มงอแง นำไปสู่เหตุการณ์ที่อาจทำให้เสียรถไปได้ (แก๊สระเบิด ไฟไหม้) หรือไม่ก็ ใช้แก๊สไม่ได้เลยเครื่องไม่ติด ต้องวิ่งน้ำมันอย่างเดียว

จริงๆ แล้ว รถที่ติดแก๊ส ควรมีการสลับไปใช้น้ำมันบ้างค่ะ เพื่อเป็นการยืดอายุเครื่องยนต์ แล้วก็รักษาระบบน้ำมันให้ยังใช้ได้ตลอด ไม่ใช่ว่าติดแก๊สแล้วก็จะต้องใช้แต่แก๊สอย่างเดียวปล่อยทิ้งระบบน้ำมันไปเลยอันนี้คิดผิดค่ะ ถ้าจะให้ดี ตอนสตาร์ท ขับออกซอย ใช้น้ำมันไปก่อนค่ะ พอช่วงจะออกถนนใหญ่ค่อยเปลี่ยนไปใช้แก๊ส บางทีระบบน้ำมันก็สำคัญนะคะ เพราะใช้เป็นเชื้อเพลิงสำรอง เวลาที่ขับรถออกต่างจังหวัด แล้วเส้นทางนั้นไม่มีปั๊มแก๊สเลย เช่นบนดอย

ถ้าไม่ได้ใช้แก๊ส แค่เป็นอาทิตย์ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ใช้แก๊สเป็นเวลาหลายๆเดือน ระบบแก๊สก็อาจจะจากไปได้น่ะค่ะ มีคนรู้จัก ซื้อ Toyota Crown มือสองมา ติดแก๊สมาอยู่แล้ว แต่เขาไม่ชอบแก๊สเลยขับแต่น้ำมัน ขับมาเป็นปี แล้วลองไปเติมแก๊สขับดูบ้าง ปรากฏว่าระบบแก๊สไม่ทำงานค่ะ สุดท้ายเขาก็ไปเอาแก๊สออก 

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ  ;)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:44:46 »
รถผมติดแก๊ส มีใช้น้ำมันแค่ช่วงสตาร์ตรถเท่านั้น ให้ปั้มติ้กได้ทำงานบ้าง
หรือช่วงอยากเปรี้ยวก็จัดมาวิ่งน้ำมัน ถ้าวิ่งแก๊สสงสารเครื่อง ถ้าใช้รอบจัดๆ มันร้อน

ส่วนช่วงอื่นแก๊สตลอด  ;D