ผู้เขียน หัวข้อ: ชิ้นส่วนนี้เรียกว่าอะไร ผมต้องรีบหามาเปลี่ยนครับ  (อ่าน 5326 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เป็นแผ่นกันขี้โคลนเข้าเครื่องยนต์ อยู่ด้านหน้ารถ แผ่นนี้มันหลุดออก
เพราะตรงที่ยึดน๊อตมันขาดไป 6 จุด เหลือน็อตติดอยู่ 2 จุด ผมเลยเอาออกมาแล้ว
กลัวว่าหน้าฝนแบบนี้จะไม่ดีต่อเครื่องยนต์

อยากทราบว่ามีชื่ออะไร และราคาประมาณเท่าไร ผมจะไปหาซื้อมาติดใหม่
รถ อัลติส 2012
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ถ้าของยังดีอยู่
เจาะรูใหม่เอาเคเบิ้ลไทล์รัดก็อยู่แล้วครับ
ไม่ต้องซื้อเสียดายเงินครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
"แผ่นรองใต้เครื่อง" ครับ

ราคาผมไม่แน่ใจ แต่ของแอกคอร์ดจำได้ว่าพันปลายๆมั๊งครับ(นานละ จำราคาไม่ได้)

ไม่มีก็วิ่งได้ครับ แต่หามาใส่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ถ้าของยังดีอยู่
เจาะรูใหม่เอาเคเบิ้ลไทล์รัดก็อยู่แล้วครับ
ไม่ต้องซื้อเสียดายเงินครับ
+1 แน่นกว่ากิ๊บล๊อคอีก

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
ของเทียบ ประมาณ 500  ครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมว่าจะน่าเจาะแล้วร้อยสายรัดใหม่ได้นะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Visual

ผมหลุดประจำปีละ 1-2 ครั้ง โคตรห่วย (รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น)

ถ้าขี้เกียจทำเอง เข้าศูนย์ไปบ่นๆๆๆ
ช่างจะบอกพุกมันหลวม หลุดไปแล้ว ต้องเบิกตัวละ บลาๆๆๆๆ

คุณก็บอกว่างั้นเอาเคเบิลไทรัดไว้ให้ผมก่อนละกัน ผมต้องรีบใช้รถ

ถ้าศูนย์ไม่เลวจนเกินไปเค้าก็จะทำให้ฟรีๆ

ออฟไลน์ ADS

Accord G6 แผ่นใต้เครื่องเยินกว่านี้ครับ ผมเจาะรูหลายๆ จุด แล้วเอา cable tie รัด แน่นหนากว่าพุกยึด เยอะเลยครับ
แผ่นที่เห็นตามภาพ ถือว่าสภาพดีมาก ๆ นะครับ  ไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่เลย
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมลองไปหาอู่ใกล้ ๆ บ้านมาแล้ว
เด็กที่ร้านบอกทำได้ แต่ช่างไม่อยู่ ให้แวะมาใหม่

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
1 รถทั่ว ๆ ไป เจ้าแผ่นนี้ก็หลุดกในได้บ่อย ๆ หรือเปล่าครับ บริษัทผลิตรถน่าจะแก้ไขนะ
2 รถกระบะก็มีแผ่นนี้เหมือนกันฝช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 13:33:16 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมลองไปหาอู่ใกล้ ๆ บ้านมาแล้ว
เด็กที่ร้านบอกทำได้ แต่ช่างไม่อยู่ ให้แวะมาใหม่

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
1 รถทั่ว ๆ ไป เจ้าแผ่นนี้ก็หลุดกในได้บ่อย ๆ หรือเปล่าครับ บริษัทผลิตรถน่าจะแก้ไขนะ
2 รถกระบะก็มีแผ่นนี้เหมือนกันฝช่มั้ยครับ

แผ่นนี้เค้าออกแบบมาเพื่อการจัดเรียงอากาศเวลาขับขี่ให้ลู่ลมดีครับ ทำให้ค่า cd ลดลง

แถมเพิ่มยังพอบังสิ่งสกปรกที่จะเข้าเครื่องได้ระดับนึงครับ

ถ้ารถที่เค้าออกแบบใหม่ๆส่วนใหญ่จะมีหมดครับ  ลองยกดูรถยุโรปดูครับ  ปิดตั้งแต่หน้าเครื่องไปจนท่อไอเสียเลย  ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ผมหาอู่ทำเรียบร้อยแล้วครับ ค่าแรงถูกดี ไม่ต้องซื้อใหม่ ขอบคุณทุกท่านมากครับ