ผู้เขียน หัวข้อ: เคยรู้สึกไหม เวลาที่เจอ Benz เก่าๆ W123 W126 ตาหวาน เหมือนมีแรงดึงดูดให้มองและหลงไหล  (อ่าน 24389 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้สึกว่า เวลาเจอ Benz เก่าๆ หลายๆ คันที่สภาพสวยๆ

มันเป็นอะไรที่แบบ ประทับใจที่ได้เจอครับ

ผมเคยเจอรถอาจารย์ 280S รุ่นเก่ามาก ตาตั้งๆ สีดำ

สวยมาก สี(น่าจะทำใหม่) แต่สวยมาก เบาะๆ ต่างๆ ยังสวยอยู่เลย ผมแอบไปส่องมา งามมากๆ

นอกจากนี้ พวก W123 ผมรู้สึกว่ามันสวยครับ W124 ด้วย

มันเป็นรถที่อาจจะเก่า แต่สวยที่สุด

เพื่อนๆ เคยรู้สึกแบบนี้ไหมครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 22:55:11 โดย GreenG »

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
สำหรับผม w126 สวยที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 23:00:18 โดย burutrad »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เห็นด้วยผมว่ามันสวยจริงๆนะ มีผู้ใหญ่ที่ผมนับถืมท่านนึงท่านมี W124 300CE สีดำสวยมากๆครับดำเงาดูแลดีมากๆ

เป็นรถที่ผมเวลาไปเยี่อมเยือนท่านที่บ้านมักไปยืนชื่นชมมันตลอดเลยครับ

keanetona

116 123 126 140 เป็นรุ่นที่ผมว่าคลาสสิคครับ

116 ก็เป็นรถคันแรกที่ผมได้ขับหลังได้ใบขับขี่(แต่มีคนขับรถให้คำแนะนำ)อยู่ประมาณเกือบปี ถึงค่อยได้ขับเดี่ยว และ เป็นคันที่พ่อผมชอบมาก เนื่องจากขับง่ายและวงเลี้ยวแคบมาก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Benz ดูดี มีระดับ สะสมมาเป็นเวลายาวนาน กว่าร้อยปีที่ผ่านมา
รถเบนซ์ ถือเป็นรถ ระดับผู้บริหาร รถหรูหรา และเป็นรถที่ เชื้อพระวงศ์และผู้นำเกือบทุกๆประเทศใช้

ยกเว้นรุ่น ไฟตากลม ช่วงปี 2000-2010 ที่ทำรถออกมาได้เสียประวัติที่ดี
เพราะเหตุว่า เปราะ จุกจิก ไม่อึด ไม่ทนทาน

เพิ่งจะมากู้คืนกลับมาได้ก็ รุ่นไฟตาแหลม โฉมปัจจุบัน นี่แหละ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ recycleman

w126 ถ้าสภาพตัวถึงเนี๊ยบๆเงาวับมาเลยนี่ บอกตามตรงอยากไปถามเจ้าของเลยว่าจะปล่อยไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member

ผมเคยเห็นรุ่นนี้ สีครีมๆ เหมือนในวัง
สวยมากๆๆๆ สภาพสวยสุดยอด แถวๆสาทร
รู้สึกคนขับจะเป็นทนายความ ถ้าจำไม่ผิด

หายากมากกก เคยเจอแค่ครั้งเดียวในชีวิตคันนี้
ผมมองไม่หยุดเลย พวก Supercar นี่เจอง่ายกว่าเยอะ อันนี้แหละของหายากจริงๆ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ localgame

Benz ดูดี มีระดับ สะสมมาเป็นเวลายาวนาน กว่าร้อยปีที่ผ่านมา
รถเบนซ์ ถือเป็นรถ ระดับผู้บริหาร รถหรูหรา และเป็นรถที่ เชื้อพระวงศ์และผู้นำเกือบทุกๆประเทศใช้

ยกเว้นรุ่น ไฟตากลม ช่วงปี 2000-2010 ที่ทำรถออกมาได้เสียประวัติที่ดี
เพราะเหตุว่า เปราะ จุกจิก ไม่อึด ไม่ทนทาน

เพิ่งจะมากู้คืนกลับมาได้ก็ รุ่นไฟตาแหลม โฉมปัจจุบัน นี่แหละ
ผมกลับมองว่ารุ่นล่าสุด w212 ทำออกมาได้แย่ เทียบกับรุ่นเก่าๆที่เคยสร้างชื่อกันมา ภาพลักษณ์โอเค ดูดี แต่การขับขี่นี่แรงอย่างเดียวช่วงล่างไม่ได้เรื่อง

เทียบกับw124 แล้วสู้ไม่ได้ w124นั่งสบายกว่า

ส่วน W123 ยิ่งถ้าเป็นกระทะล้อ+ฝาครอบล้อตราเบนซ์สีเดียวกับตัวถังนี่สวยสุดๆ

W124นี่ยังเกลื่อนอยู่เจอทุกวัน รออีกซัก5-10ปีอาจจะคลาสสิคกว่านี้

keanetona

W203 W210 W220 3รุ่นนี้ผมรับดีไซน์ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ชอบและรัก w123 w124 มาตั้งแต่เด็กครับ  ;D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Mercedes-Benz ที่ผมชอบสมัยเด็กๆ คือ w202ครับ
 :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
W126 SEC สีดำ ที่สุดสำหรับผมและครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
สำหรับผม ถ้าเป็นรถยนต์นั่งที่ไม่ใช่พวกซุปเปอร์คาร์
Mercedes-Benz คลาสสิคที่สุดแล้ว

เป็นแบรนด์ที่มีการออกแบบที่ดีมากๆ แม้แต่ Steve Jobs
ยังเอ่ยปากว่าอยากให้ design ของ Apple มาในแนวทาง
เดียวกับ Benz และรถที่เค้าใช้ก็ยังเลือก SL
ที่ใช้ต่อเนื่องมาอย่างยาวนาน

รวมถึง Mercedes-Benz ก็ยังเป็นแบรนด์ที่เป็นแรงบัลดาลใจ
ให้กับแบรนด์รถอื่นๆอีกมากมาย โดยเฉพาะ Mazda
ที่ทีมวิศวกร คลั่งไคล้ Benz กันอย่างมาก ถึงขนาดมาขอ
ซื้อต่อเทคโนโลยีเครื่อง Rotary เพื่อเอาไปพัฒนาต่อ
จนทำสำเร็จในที่สุด

ยังไม่นับรวมกับที่เป็นคนคิดค้นระบบความปลอดภัย
และความสะดวกสบายในตัวรถต่างๆอีกมากมายนับไม่ถ้วน
ซึ่งในข้อนี้ น่าจะเป็นอันดับหนึ่งของแบรนด์รถทั้งหมดแล้ว

ผมเลยรู้สึกขำทุกครั้งที่มีคนชอบบอกว่าไม่ชอบ Benz
เพราะดูแก่ ดูเป็นอาเสีย ซึ่งถ้าเค้าได้ลองศึกษาประวัติความเป็นมา
ได้ลองหามาใช้จริงๆ แล้วจะรู้เลยว่า จะไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นอีกเลย

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ผมคนนึ่งล่ะ ที่พอเห็น W123 มองตามคอแทบเคล็ด
ผมสวยฝังในตั่งแต่เด็ก
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Ton247

• **
W123, w124, w126 เนี่ยชอบที่สุดแล้วครับ จะสี่ประตูก็ดูดี 2 ประตูก็สวยสปอร์ท หรือจะเป็น estate. ก็ดูดีมากๆครับ

ออฟไลน์ stop.kun

• **
ชอบ......123 124 เพราะความฝังใจตั้งแต่วัยเยาว์ครับผม

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ชอบเหมือนกันครับw108 116 123 124 202 แต่ชอบที่สุดคือw123 เป็นbenzที่ผมว่าดีที่สุดเท่าที่เคยผลิตมา

ออฟไลน์ PengZZ

W126 นี่ผมว่า Classic สุดแล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

มีกระทู้ในเว๊ปนี้

ท่านที่หาๆอยู่ สงสัยเหนื่อยกว่าเดิมอีกเยอะ............เพราะราคามันจะขึ้นหน่ะซิ  ;D ;D ;D

รุ่นคันสีดำในรูป มีญาติผมคนนึงมีอยู่ กำลังเอาไปทำสีที่ไหนซักที่ 7 เดือน แล้วยังไม่เสร็จ รออะไหล่บางชิ้น

แต่เสียดายตรงที่ว่า วางเครื่องญี่ปุ่นไปแล้ว เพราะเค้าว่าชอบบอดี้ และอยากได้รถที่ใช้งานได้จริงประมาณนี้

เคยเห็นตอนไม่ทำสี ยังนึกอยู่เลยว่า เสร็จแล้วจะออกมางามขนาดไหน

300CE W124  นี่ก็คลาสสิคมากเลย

แต่ตัวทีเด็ดสำหรับผม (แต่คงไม่มีวาสนาต่อกัน) คือ W140 600 SEC  V12  คันนี้ผมว่า collectible  ของแท้ (จำได้ว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านนึงในที่นี้ก็หาอยู่เหมือนกัน)  ขนาดหนัง gone in 60 seconds  ยังอยู่ใน Want List  ของเเก๊งค์ขโมยรถเลย  :o :o

ออฟไลน์ nekoyaki

เคยมี W123 เครื่องเดิม พักหลังกล่องสตาร์ทเริ่มงอแง และผมไม่มีปัญญารีบิ้วให้ดูดี (ตังหมดไปกับค่าน้ำมัน  ;D ) เลยมอบให้หลานไปฟรี ๆ ครับ

ออฟไลน์ Thor.1

ผมว่ารถอะไรก็ตามที่รูปร่างไม่เหมือนรถบนท้องถนนทั่วไปในปัจจูบัน ถ้าสภาพสวยๆ มันดูดีเเทบทั้งหมดนะครับ

ผมเคยเห็นอีซูซุ KBอยู่คันนึง จอดติดไฟแดงที่เมืองชล สติกเกอร์เดิมยังอยู่ครบสียังเงา ตาไฟยังใสๆ สันตัวถังยังคม

แทบจะเรียกว่า สภาพเหมือนข้ามเวลามาจากตอนที่ออกใหม่ๆ

จอดติดไฟแดงอยู่ ผมเห็นรถที่ติดอยู่มองกันเยอะ แม้แต่คนที่เดินบนถนนยังมองจนเหลียว

บีเอ็มซีรี่ส์5ใหม่ที่จอดอยู่ไม่ห่างยังไม่มีคนมองเท่ากระบะคันนั้นเลย

GreenG

ผมสงสัย

เคยได้ยินว่ารถ Benz เก่าๆ ใช้อะไหล่ของ Toyota Nissan เก่าๆ ได้จริงไหมครับ

ออฟไลน์ fhasociety

ไม่รู้สินะ ยังไง w140 ก็ดูดี ดีสวย แม้เวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน ก็ยังดูเป็นเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้เหมือนเดิม (อยากได้มาก โดยเฉพาะ S500L อิอิ)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ holahola66

W126 ทั้ง 2และ4 ประตู คือรุ่นที่ผมอยากได้มาเก็บมากที่สุดครับ เห็นแล้วมันนึกถึงหนังฮ่องกงสมัยเด็กๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nithiyod

W124 นี่ผมว่าอมตะมาก ทนทานยังเห็นวิ่งเพียบ รถเพื่อนผมใช้ตั้งแต่ป้ายแดงใช้มาสามแสนกว่าโลแล้ว ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ มี Airbag ABS พร้อม (ตัว E220)

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ช่วงนี้กำลังฟื้นสภาพ W123 230E เดิม ๆ ของที่บ้าน เหลือเก็บน้องหนิมนิดหน่อย กับช่วงล่างชุดใหญ่
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาที่ผมชอบมากๆ แล้วคิดว่ามันจะสวยอมตะ

อาจจะเป็นรุ่นใหม่ๆกว่าที่พี่ๆได้กล่าวมาครับ

W211 W202

GreenG

แสดงว่ารถมันดีจริงๆ คนอื่นๆ ก็เป็น :D

ออฟไลน์ lifeonmap

• **
ตัว W123 ดีเซล TE ที่เป็นแวนนี่ความฝันผมเลย เคยอ่านเจอว่าเครื่องวิ่งเกินล้านกิโลแล้วยังไม่ได้ overhaul เลย แค่เช็คตามระยะพอ