ผู้เขียน หัวข้อ: คนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ จะทราบไหมครับว่า Teana L33 คือรถดีที่ถูกลืม?  (อ่าน 5087 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) เพราะคนที่ทราบตามนี้คือท่านที่สนใจข่าวสารในแวดวงรถยนนะครับ เลยรู้ในรายละเอียดว่าทำไม Teana L33 ถึงเป็นรถ D segment ทึ่ดีคันหนึ่งแต่ถูกลืม แต่อยากทราบว่าผู้คนภายนอกวงการโดยทั่วไป ท่านพอได้ทราบข้อมูลตามนี้บ้างหรือเปล่าครับ  เพราะกลายเป็นรถดีคันนึงที่ ต้องมาลุ้นว่าจะทำตลาดในไทยต่อไปไหม เสียดายครับ อยากให้มีรถ Segment ซัก 4-5 ค่ายด้วยซ้ำนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 12:23:30 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ดีหมดแหละ. ทั้งคัมรี่แอคคอร์ดเทียน่า
คนทั่วไปไม่นิยมเพราะไม่สวยมั่ง

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ผมชอบนะครับ รูปลักษณ์ ภายนอก ดูดีแบบผู้ใหญ่ ช่วงล่าง เคยได้ไปลองที่ศูนย์ระยะสั้น ชอบครับ ช่วงล่างถูกใจเลย พวงมาลัยหนักหนืดดี สำหรับผมติดข้อเดียว ไม่มีความสุข กับเกียร์ cvt ขาดอรรถรสในการขับขี่มากครับ

ออฟไลน์ watnu

เป็นรถที่สวย  แต่มาช้า  แถมอเมริกาปรับโฉมไปแล้ว

คนที่ซื้อ D-Segment ป้ายแดง  ต้องการรถที่นั่งแล้วดูภูมิฐานเพื่อส่งเสริมภาพลักษณ์ เป็นอันดับต้นๆ

Teana L33 เลยถูกเลือกเป็นอันดับท้ายๆครับ

ออฟไลน์ ps000000

ดูจากยอดขายตลอดปี 2559

คนทั่วไป น่าจะไม่ได้มองเทียน่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Amateur

• Jr. Member
  • **
คนใกล้ตัวผมนี่เลยครับ ตอนเลือกระหว่าง accord กับ camry ผมบอกว่าให้ไปลองเทสต์ teana ดูด้วย แต่เธอตอบมาทันทีเลยว่า ไม่เอา เพราะมันเหมือนซิลฟี่ !!!

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าไม่รู้กันครับ คนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถยนต์ส่วนใหญ่ก็จะให้ความสำคัญกับหน้าตาภายนอกกับราคาเป็นหลักอยู่แล้วครับ

รถคันแรกของผม ซื้อไม่ได้มองหน้าตา มองแค่มีเงินซื้อหรือไม่ และในตัวเลือกคันไหนห้องโดยสารกว้างสุดแค่นั้นเลย ไม่ได้ศึกษาอะไรสักนิด

พอคันต่อมากำลังทรัพย์มีมากขึ้นก็เลยมองรถได้หลากหลายมากขึ้น ยอมรับเลยว่าก่อนศึกษาหาข้อมูล(ก่อนมาเจอเวปนี้ด้วย)มองแค่หน้าตาภายนอกเลยครับ คันไหนถูกใจก็ลิสไว้ในตัวเลือก แต่พอทำการบ้านเป็นอย่างดีแล้วกลายเป็นได้คันที่อยู่นอกตัวเลือกแทนครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ส่วนใหญ่ที่ไม่เคยใช้ Cefiro หรือ Teana มาก่อน ก็คงไม่รู้จริงๆ นั่นแหละครับ

ผมก็ชอบนะครับ แต่ไม่มีรถให้ทดลองขับ ภรรเมียนั่งแล้วไม่ชอบ ก็อดไปตามระเบียบครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้ j32 อยู่ ชอบ l33มากกว่า j32หลายๆอย่างนะ

แต่คงทั่วไป คงไม่ซื้อเพราะไม่มีเดย์ไลท์

ออฟไลน์ Sit: )

เป็นรถที่
1. คนทั่วไปไม่รู้จักเลย จะว่างั้นก็ได้
2. คนเคยใช้หรือเคยรู้จัก j32 จะบอก L33 ไม่นุ่ม ไม่หรู ไม่กว้่าง
3. คนได้ลองขับ L33 เท่านั้นถึงจะเอ๊ะ ชักน่าสนใจ

จาก ปสก ที่ครอบครัวมี L33
ผมก็เมินที่จะลองขับไปไหนมาไหน
จนกระทั่งมีเหตุได้ขับ จึงเป็น ข้อ 3 ตามข้างบน

ถ้าให้วิเคราะห์ คือขาดการประชาสัมพันธ์ที่ชัดเจนว่า L33 คืออะไร และอาจจะไม่ได้เน้นย้ำให้กลุ่มเป้าหม่ยได้ลอง โดนซ้ำด้วยกระแสว่า L33 สู้รุ่นก่อนไม่ได้ คนก็เชื่อกันไปจนไม่มอง L33 ในสายตา

ออฟไลน์ Sammy_

ผมขอตอบในฐานะแฟน Nissan ใช้ D-Seg ของ Nissan มาก่อน L33 ขาดความเป็น D-Seg ของ Nissan ไปครับ
ถ้าเราย้อนเวลาไปเมื่อปี 1990 เราจะเห็นเลยว่า ตอนนั่น D-seg ของ Nissan มีความน่าตื่นเต้นมากๆ ถึงแม้ว่าในปี 1994 จะมีการเปลี่ยนแนวออกแบบ แต่ก็ยังคงติดใจคนไทยด้วยเรื่องการขับขี่ วัสดุภายใน ต่างๆที่มันโอเค ความนุ่มเงียบ และเครื่องยนต์ V6

ตัวรถมันก็ขายได้ด้วยตัวของมันเอง ปากต่อปาก บอกต่อๆกันไปเรื่อยๆ

J32 รถที่บางคนบ่นว่าเครื่อง V6 กินน้ำมัน แต่ทำไมมันถึงเป็นรถที่ขายดี? และมีชื่อเสียง? ก็เพราะตัวมันเองขาดได้ด้วยตัวมันเองครับ

กลับมามอง L33 ,L33เป็นรถที่ขาดความเป็น D-Seg ของ Nissan ไปครับ ตัวรถมันเลยไม่โดดเด่น ถึงแม้ว่ามันจะขับดีที่สุดในกลุ่มก็ตาม ก็เลยกลายเป็นตัวเลือกสุดท้ายไป

**ความเห็นส่วนตัว**
L33 เรื่องหน้าตาผมไม่ค่อยถือนะครับ เพราะ A32 A33 J31 J32 หน้าตามันดูแก่ แปลกๆตั้งแต่ใหนแต่ไรอยู่แล้ว แต่สิ่งที่ L33 ขาดไปคือ เรื่องของคุณภาพวัสดุภายใน ถ้าเข้าไปนั้งใน A32 A33 J31 J32 จะสัมผัสถึงได้เลยว่า Nissan ตั้งใจทำและใช้ของคุณภาพดี (ถึงแม้ว่า J32 จะมีปัญหาคอนโซแตกก็ตาม) เข้าไปในรถแล้วมันรู้สึก luxury รู้สึก Premium ซึ่ง L33 เข้าไปนั้งแล้วมันก็ธรรมดา ไม่แต่ต่างไปจาก D-Seg ค่ายอื่นๆ

ส่วนที่คนชอบบอกว่าหน้าตาเหมือน Sylphy เรื่องนี้ผมไม่สนใจเท่าไหร่ เพราะ ์Nissan เป็นแบบนี้มาตั้งแต่ใหนแต่ไรอยู่แล้ว หรือลองมอง Mazda หน้าตาเหมือนกันทุกรุ่นยังมีแต่คนชม 555

ออฟไลน์ MUK

คือต้องบอกว่าตัวเลือกอีกสองค่าย ก็ใช่ว่าจะเลวร้ายไม่ใช่หรือครับมีดีเหมือนกัน พอดูบริการหลังการขาย หรือขายต่อในอนาคต ซึ่งรถยังไงก็ต้องขาย มันเลยจำเป็นต้องตัดทิ้งครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่หาจุดขาย แล้วนำมาโปรโมท ก็เงียบแบบนี้ไปเรื่อยๆ

แต่คิดว่า nissan น่าจะไม่ทำอะไรแล้วครับ ลากขายมันไปนี่แหละ

สมัยก่อนยังลากขาย urvan / x-trail มาได้เลย

ออฟไลน์ rtong

คนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ จะคิดครับว่า Teana L33
คือ sylphy ที่คันใหญ่ครับ  จากประสบการณ์เมียผมเอง

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ไม่มีทางทราบเลยครับ เพราะแบรนด์นิสสันก็ไม่ได้น่าเชื้อเชิญขนาดนั้น

ผมได้ไปลองขับครั้งที่ 2 มาเมื่อเร็วๆ นี้ พร้อมครอบครัว
คนนั่งบ่นว่าแคบครับ และลงรอยต่อถนนแอบตึงตัง
แต่ในฐานะคนขับ ชอบครับ ขับดี ทรงตัวดี เบาะสบายใช้ได้ ภายนอกสวย (สำหรับผม) ไฟท้ายสวยถูกจริตมาก (ไฟท้ายผมมองว่าคล้ายๆ e60) ถ้ามีเวอร์ชันฐานล้อยาวจะดีมาก
ภายในแต่ก่อนมีสีเบจ ผมชอบมาก สบายตา แต่เซลบอกปัจจุบันไม่มีแล้ว ??? พวงมาลัยที่มีแต่คนรุมจวก แต่ผมกลับมองว่ามันก็สวยดี ลงตัว ไม่ได้ดูน่าเกลียดแต่อย่างใด (สงสัยรสนิยมมีปัญหา  ;D) ส่วนที่ไม่ชอบคือความคับแคบของห้องโดยสาร จอกลางที่ไม่ได้เรื่อง และช่องแอร์ตรงคอนโซลกลางครับ

รถที่ลองเครื่อง 2.0 ครับ
แต่มีโอกาสได้ลอง 2.5 นอกรอบด้วย เครื่อง 2.5 นี้ + cvt คือดีงามครับ
แต่ถ้าเทียบ L33 กับ J32 แล้ว โดยรวมผมให้ J32 ชนะไปหนึ่งแต้มครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถดีไม่ได้หมายความว่าจะขายดีนี่สิครับ teana ก็สวยนะ แต่ดันมีคันที่สวยกว่า แล้ว option ของ teana ก็ใช่ว่าจะขี้เหล่นะ แต่คันอื่นดันเด่นกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมถือเป็นคนทั่วไปได้มั๊ยครับ
เพราะผมไม่ชอบรถเก๋ง 4 ประตู

ไม่ได้จับรถซีดานมาเกิน 10 ปีแล้ว

เวลาเดินงานแสดงรถ ผมไม่แม้แต่เข้าไปลองนั่ง หรือลองขับ

สำหรับตระกูล d seg ถ้าไม่มี accord ให้เลือก ผมจะเลือก l33 นะครับ เพราะชอบเส้นสายเวลาจอดข้างๆ

แต่สมมติว่าต้องเลือกระหว่างที่มีในตลาดตอนนี้ ผมจะเลือก accord นะครับ เพราะรูปทรงมันใช่กว่า สำหรับตัวผม แหะๆๆๆ ทั้งๆที่ก็รู้คร่าวๆว่า l33 นุ่ม เงียบ โอ่โถง หรูหรากว่า???

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คือ คนออกแบบนิสสันยังไม่ค่อยยอมอิงคนซื้อเป็นหลัก

ออกแบบมาสวย ดี ซึ่งผมยอมรับ แต่มันยังไม่ถูกจริตของผมซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ sk-non

ผมวางเงินจองกับโชว์รูมแห่งหนึ่ง เนื่องจากอยากได้มาก โดยที่ ไม่ได้ ทดลองขับ
อีกหนึ่งอาทิตย์ ก็ได้ มีโอกาสไปลอง 2.0xl ที่มี กล้องรอบคัน

หลังจากวันนั้น สามปี เงินจองผมก็ยัง อยู่ กับเขา
โดยที่ไปซื้อยี่ห้ออื่นมาแล้วสองคัน

ก็ยังรอ โฉมต่อไปที่มันทำให้ว้าว อยู่ และ เป็นลูกค้านิสสันสักครั้ง
(แต่ตอนนี้ไปว้าวกับคัมรี่ตัวใหม่ อยู่) ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คนทั่วไปส่วนใหญ่ก็ไม่ได้รู้เรื่องรถกันมากอยู่แล้ว ดังนั้นอะไรที่เป็นจุดขายให้คนทั่วไปซื้อซึ่งผมมองไม่เห็นเลยว่ามีอะไรที่น่าสนใจไม่ใช่แค่เทียน่าหรอกครับแต่เป็นเกือบทุกรุ่นของนิสสันเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XaNaX

ตอนTeana L33 เปิดตัว ผมก็เกือบจะวางเงินมัดจำซื้อแล้ว

แฟน(เมีย)ถามคำเดียว จะเข้าศูนย์ตรงไหน?? จบเลยครับ

บอกเลยว่าศูนย์นิสสันดีๆหายาก (เคยใช้นิสสันมาก่อน)

สรุปว่าจนตอนนี้ก็ยังใช้Camry ต่อไปและคงจะต่อๆไป ถ้าไม่ข้ามไปรถยุโรปซะก่อน

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
มันเป็นรถดีสำหรับคนที่ชอบขับรถครับ สำหรับคนทั่วไปเค้าอาจไม่รู้ด้วยซ้ำว่าขับดีเป็นยังไง บางคนก็มองข้ามความดีงามเพราะอคติ บางจุดเด่นก็อาจจะมีคันอื่นที่เด่นกว่า จุดเด่นที่มีส่วนใหญ่ไม่สามารถมองได้ด้วยตาเปล่า คนที่มองแบบผิวเผินก็จะมองข้ามไป  คนไม่รู้หรอกครับว่ารถคันนี้นะแข็งแรงกว่าคันนี้ เพราะมันมองไม่เห็น จับต้องไม่ได้  เหมือนคนทั่วๆไปที่จะมองความสวยงามมากกว่าความดีงามที่ซ่อนอยู่ในตัวฅน

ออฟไลน์ baeyongcai

รถตระกูล เซฟฟิโร่ เทียน่า มีเอกลักษณ์คือ เครื่อง หกสูบ และวีหก สืบรุ่นต่อรุ่น
มาถึง รุ่นใหม่ความเป็นซิคเนเจอร์มันหายไป มิหนำซ้ำยังไม่มีจุดเด่นอะไรที่เข้ามาแทนที่เครื่องวีหกตัวเก่าได้อีก ลูกค้าก็หนีสิครับ มันเป็นตำนานไปแล้วจบแค่ j32
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 19:39:14 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ mothsan

ผมรู้ว่าขับดี แต่ข้างนอกไม่หรู ไม่สวย ภายในโคตรเชย อยู่กับนิสสัน ก็จบไป ดับสนิท

ออฟไลน์ Tonge

น้าผมซื้อ L33 เพราะถ้าซื้อ acv50 ก็เหมือนๆคันที่บ้านอีกคันคือacv40 ดูaccordแล้วเฉยๆ
จึงพาไปลองขับ เพราะผมกลัวเขาจะไม่ชอบcvt แต่ลองแล้วโอเค ชอบภายใน กล้องรอบคัน เครื่องเสียง moon roofด้วย
ศูนย์ที่บริการดีใกล้บ้านด้วย สบายใจกันไป จึงตกลงซื้อ ใช้มา2ปีมีความสุขดี

ออฟไลน์ phoenix_132001

• Newbie
  • *
รถเนี่ยต้องต้อง ไป test drive จริงๆนะ อ่านข้อมูลเอาพอเป็นไอเดีย เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน

โดยส่วนตัว ผมชอบหน้าตา accord แต่ไปเทส ทั้ง 3 ตัว ไม่ชอบเทน่ามากที่สุด
และเลือก camry hybrid เพราะขับแล้วรู้สึกดีสุด

อีกคันที่ไปเทสแล้วชอบมากๆ คือ bmw 330e
ไม่ชอบ320d ดีเซลเลยขับแล้วรู้สึกประหลาดมาก

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้านั่งในรถนานๆ accord กับ teana อารมย์คนละเรื่องเลย โดยเฉพาะ...พวงมาลัย

ออฟไลน์ decptt

ใช้ J32 V6 อยู่ครับ
บอกสั้นๆ
L33 ไม่หรู รู้สึกภายในไม่กว้าง ครับ

ออฟไลน์ Deaw

L33 นั่งด้านหลังสู้ J32 ไม่ได้ครับ สู้ accord ยังไม่ได้เลย ความหรูก็หายไปไหนหมด มีดีแค่การขับขี่ดีขึ้น แต่น้ำมันก็กินเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ทราบหรอกครับ
แต่มาดูกันว่าถูกลืมเพราะอะไร
ดีไซน์ สปอร์ตเกินไป อันนี้ช่วยไม่ได้เพราะต้องยุบรวมอัลติม่า(แต่ผมกลับชอบนะภายนอกแบบนี้ แต่ภายในขอละไว้)
ภายในแย่ลงเยอะมาก เบาะหลังก็นั่งไม่สบายเลย ไม่สมเป็นDsegment

ออฟไลน์ palma

ไม่ทราบหรอกครับ

ผมว่าคนใช้รถส่วนใหญ่ จะใช้ขับในเมืองเป็นส่วนมาก เดินทางต่างจังหวัด ไม่กี่ครั้ง/ปี และช่วงเทศกาลก็ไม่ได้ใช้ความเร็วกันเท่าไหร่ จึงน่าจะไม่เน้นที่สมรรถนะเท่าไหร่นัก ขอให้สวยถูกใจ option เยอะพอใจ และภายในสวยๆ

และที่ว่าดีของ L33 ก็ต้องเป็นจากการทดลองขับขี่ ถึงจะรู้ว่าดีอย่างไร และ ดีกว่าคันอื่นอย่างไร ดีกับชอบ แต่ละคนก็ความรู้สึกต่างกันอีก บางคนชอบความรู้สึกการขับขี่แบบรถเล็ก ในรถคันใหญ่  บางคนชอบความรู้สึกในการขับขี่แบบรถคันใหญ่ๆ หนักๆนิ่งๆ

ความรู้สึกดีกว่านั้นต้องมาจากการเปรียบเทียบครับ ลงจากคันหนึ่ง ขึ้นขับอีกคันหนึ่งอันนี้จะชัดในความต่าง

ทีนี้ D-seg คันอื่นๆก็ไม่ได้ดีน้อยกว่า L33 แบบทิ้งขาด คนส่วนหนึ่งก็พอใจที่เคยใช้อยู่ และรับได้ครับ ก็จะมีคนขับที่ชอบขับรถ และ ชอบความรู้สึกแบบรถใหญ่ๆเท่านั้นที่จะชอบ L33 คือ ห้องโดยสารเงียบ+พมล.นิ่งๆ+ช่วงล่างนิ่งๆ

สรุป ความดีสัมผัสได้ยากต้องลอง ซึ่งน้อยคนที่จะได้ลองและเปรียบเทียบ ถ้าหน้าตาภายนอก+ใน ไม่ผ่าน ก็ไม่ถึงลองขับแล้วครับ

ส่วนตัวชอบภายนอกแบบสปอร์ตแนว Alitma นี้มาก เพราะ J32 ดูสูงอายุไปครับ และ เรื่องเกียร์ CVT8+กินน้ำมัน(4สูบ)+ขับขี่ L33 ทำได้ดีกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเป็น L33-2.5 นะครับ

ผมว่ายังมีคนไม่น้อยที่ชอบใน L33 ตัวนี้นะครับ และดูเหมือน J32 ที่ขายได้ดีเพราะความหรูที่ดูดีนั่นเอง เรื่องขับดีน่าจะเป็นเรื่องรองของแถมเท่านั้น ผิดกับ L33 ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 08:38:21 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)