ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจเลือกจานเบรคให้ผมหน่อยคร๊าบ....  (อ่าน 6436 ครั้ง)

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ระหว่างจาน NEXZTER เซาะร่อง ขนาดเดิม ขนาด 262
กับจานขยาย 285 เซาะร่องเจาะรู ของ RUNSTOP ครับ (รถผม CITY 2012 ครับ)

ราคา RUNSTOP แพงกว่า 1500 บาท

พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ แนะนำตัวไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2018, 10:13:50 โดย BNR 34 GTR »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ช่วยตัดสินใจเลือกจานเบรคให้ผมหน่อยคร๊าบ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 10:09:01 »
จานใหญ่กว่า เบรคได้ดีกว่าแน่ ในแง่ความได้เปรียบเชิงกล

Nexzter อันนี้เพิ่งมาใหม่ ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพแฮะ

ออฟไลน์ samaklen

Re: ช่วยตัดสินใจเลือกจานเบรคให้ผมหน่อยคร๊าบ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 10:29:16 »
จานขยาย ตามหลักการแล้ว จับที่ขอบก็จะจับได้ดีขึ้น
ข้อน่าสงสัย คือ
1. น้ำหนักจานเพิ่มขึ้น เพิ่มมวลที่ไม่ได้รองรับด้วยสปริง
2. ผิวหน้าจานสีกไม่เรียบแน่ เพราะบริเวณผ้าเบรคจับ อยู่ที่ขอบด้านนอก
3. การกระจายแรงกดไม่ทั่วจาน มีผลต่อความแข็งแรงของจานหรือไม่

ถ้าให้เลือก น่าจะเลือกจากวัสดุดีที่สุด คุณภาพของผ้าดีที่สุด เท่าที่เรายอมรับในราคาได้
ในขนาดที่ยังเท่ามาตรฐาน ซึ่งไม่มีผลข้างเคียงกับอุปกรณ์อื่น
หรือ ชุดเบรคใหม่ ที่ใหญ่กว่าเดิมทั้งหมด จากรุ่นที่ใหญ่กว่า หรือการดัดแปลงมาติดตั้ง

ลองตัดสินใจดูครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 10:51:24 »
ผมฝากอีกอย่างก็คือ balance เบรค

เปลี่ยนแต่จานหน้าใหญ่ขึ้น หน้าจับไว แต่หลังไม่ไวตาม เพราะไม่ได้เปลี่ยนตาม ผลก็คือ เบรคหน้าทิ่มนะครับ ดังนั้น แนะนำเปลี่ยนหน้าหลังพร้อมกัน balance เบรคจะได้ไม่เสีย

รวมถึง ดูขนาดจานด้วยว่า เปลี่ยนแล้ว ล้ออะไหล่ ใส่ได้ไหม ไม่งั้น วุ่นวาย ตอนยางแตกอีก

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 11:36:48 »
ถ้าผมจำไม่ผิดจานขยายรันสตอปน่าจะ 6500 บาท ถ้าอย่างนั้นผมว่าจานของเนกซ์เสตอร์แพงไปหน่อยครับ ลองถามราคาจานเจาะรูเซาะร่องขนาดเท่าเดิมของรันสตอปดูว่าเท่าไหร่ ผมว่าถูกกว่า

ให้ข้อมูลนิด ส่วนตัวผมเคยใช้จานขยายของรันสตอปมานานแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ ข้อดีก็คือเบรคจับไวขึ้น ข้อเสียนอกจากเรื่องน้ำหนักก็มีเรื่องล้ออะไหล่ คุณควรเช็คว่าล้ออะไหล่ว่าใส่กับจานขยายได้ไหม จะได้ไม่เซอร์ไพรซ์

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 13:37:29 »
รัศมีจานใหญ่ขึ้น 2 ซม.กว่า ถ้าใช้กับคาลิปเปอร์เดิมอย่าลืมเชคด้วยนะครับว่าติดรึเปล่า

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 13:56:01 »
รัศมีจานใหญ่ขึ้น 2 ซม.กว่า ถ้าใช้กับคาลิปเปอร์เดิมอย่าลืมเชคด้วยนะครับว่าติดรึเปล่า
ในชุดจะมีขาต่อคาลิปเปอร์มาด้วยครับ ผมใช้อยู่

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 15:47:04 »
ถ้าจานไม่หมดถึงขั้นจำเป็นต้องจานใหม่  แล้วอยากเบรคดีขึ้น ลองหาผ้าเบรคใหม่ เลือกเกรดที่สูงกว่าของเดิมหน่อยก็ได้ครับ ความรู้สึกเบรคก็แตกต่างจากเดิมได้เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 15:55:50 »
ใหญ่กว่าเดิม 
แต่ขนาดความหนา
ของจานเท่าเดิม 
และใช้คาลิปเปอร์เดิม
เบรคดีกว่าเดิมมั้ย  ดีคับ

แต่โยนทิ้งกันก็เยอะ
ลองไปหาๆดูเองดีกว่า
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Karn2002

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 17:20:31 »
ผมใช้จาน Dixcel SD type + ผ้าเบรค Dixcel ES จานขนาดเท่าเดิมแต่มีเซาะร่อง รถผมพ่วงกล่อง 200 ม้าลงพื้น เอาอยู่สบายๆครับ แล้วการคุมน้ำหนักเบรคก็ดีไม่ใช่กดหน่อยเดียวหัวทิ่มหัวตำ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 20:02:21 »
ถ้าผมจำไม่ผิดจานขยายรันสตอปน่าจะ 6500 บาท ถ้าอย่างนั้นผมว่าจานของเนกซ์เสตอร์แพงไปหน่อยครับ ลองถามราคาจานเจาะรูเซาะร่องขนาดเท่าเดิมของรันสตอปดูว่าเท่าไหร่ ผมว่าถูกกว่า

ให้ข้อมูลนิด ส่วนตัวผมเคยใช้จานขยายของรันสตอปมานานแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ ข้อดีก็คือเบรคจับไวขึ้น ข้อเสียนอกจากเรื่องน้ำหนักก็มีเรื่องล้ออะไหล่ คุณควรเช็คว่าล้ออะไหล่ว่าใส่กับจานขยายได้ไหม จะได้ไม่เซอร์ไพรซ์

ผมได้ราคา Nexzter มาที่คู่ 4000 พร้อมใส่ กับ Runstop ชุดขยาย 5500 พร้อมใส่ครับ

ล้ออะไหล่ผมไม่มีแล้วครับ gas donut เอาไปกินหมดแล้ว แหะๆ

ใหญ่กว่าเดิม 
แต่ขนาดความหนา
ของจานเท่าเดิม 
และใช้คาลิปเปอร์เดิม
เบรคดีกว่าเดิมมั้ย  ดีคับ

แต่โยนทิ้งกันก็เยอะ
ลองไปหาๆดูเองดีกว่า

เท่าที่ผมหาข้อมูลมา มีดีมีแย่ พอๆกันเลยครับ ชักใจเสียๆอยู่เหมือนกันครับ

ถ้าจานไม่หมดถึงขั้นจำเป็นต้องจานใหม่  แล้วอยากเบรคดีขึ้น ลองหาผ้าเบรคใหม่ เลือกเกรดที่สูงกว่าของเดิมหน่อยก็ได้ครับ ความรู้สึกเบรคก็แตกต่างจากเดิมได้เหมือนกันครับ

ตอนนี้ใส่ผ้า na-p อยู่ครับ แต่จานใกล้หมดแล้ว จะเปลี่ยนทั้งทีเลยว่าจะขอ อัพเกรท ไปทีเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 05:54:54 »
เดาเอาว่า อยากได้ความสวยงามจากจานที่ใหญ่ขึ้นหน่อย กับมีลายจากการเจาะรู เซาะร่อง ด้วย

ลองดู Brembo X tra ขนาดเดิมดูก่อนสิครับ เป็นจานเจาะรูพรุน สไตล์คล้ายๆของตัว brembo racing ตัวคุณภาพจานอาจจะไม่เท่าตัว brembo racing แต่ความสวยงามของลายเจาะก็ดูสวยดีนะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 14:18:19 »
ระหว่างจาน NEXZTER เซาะร่อง ขนาดเดิม ขนาด 262
กับจานขยาย 285 เซาะร่องเจาะรู ของ RUNSTOP ครับ (รถผม CITY 2012 ครับ)

พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ แนะนำตัวไหนดีครับ

จาน nexzter ขนาดเดิม เซาะร่อง ไม่ทราบราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ว่าจะเปลี่ยนจานเบรคเหมือนกันครับ  :-* :-* :-*

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 11:57:13 »

จาน nexzter ขนาดเดิม เซาะร่อง ไม่ทราบราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ว่าจะเปลี่ยนจานเบรคเหมือนกันครับ  :-* :-* :-*

ผมได้มา4000 พร้อมใส่ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 16:07:30 »
ลองดู brembo extra กับ trw xps ครับ ไซส์เดิมๆแต่เบรคดีขึ้นชัดเจนแล้ว เบรคหนักๆจานก็ไม่ร้อนจัดจนสั่นเป็นเจ้าเข้า จานเดิมๆติดรถมันห่วยครับ แต่ทำใจเรื่องผ้าเบรคนะ หมดไวกว่าเดิม 30-40% เลย

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:50:17 »
คหสต.ก็ยังไม่กล้าลองกับ runstop หลังจากที่เพื่อนใช้แล้วจานร้าวทั้งๆที่ของใหม่

ของผมเก่าเชียงกง อยู่ค้างมาไม่รู้กี่ปียังไม่เคยร้าว aristo 4pot รวมใส่จ่ายไปแค่7500 ดีกว่าจานขยายอย่างเดียวแน่นอนครับ