ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาTEANAมือ2มาใช้ เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5323 ครั้ง)

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
ดูตัวJMไว้ ราคา650,000 ปี05 วิ่ง80,000โล ก็ศึกษาตามคลับมาพอสมควร
แต่ใจหนึ่งก็กลัวจุกจิก ไม่แน่ใจนะครับ แต่ใจจริงๆชอบมากๆ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: จะหาTEANAมือ2มาใช้ เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:56:20 »
ที่บ้านคันของคุณพ่อผมเพิ่งจะขายไปเมื่อต้นปีครับ ผมทำรีวิวไว้อย่างละเอียดที่นี่
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,10957.0.html

รถที่ใช้งานมาตลอด 5 ปี ไม่มีปัญหาจุกจิกใดๆเลยครับ จะเคยมีก็ครั้งนึงที่แอร์มันเสีย (ถ้าจำไม่ผิดพัดลมแอร์ไม่ทำงาน เอาไปเข้าอู่ข้างนอกรู้จักกันมา) นอกนั้นก็เปลี่ยนตามระยะครับ คันของคุณพ่อขายไป 690,000 ครับ สภาพดีเข้าขั้นนางฟ้าอย่างที่เห็นในรูป แต่ราคา 650,000 ก็หาได้ครับ แต่เช็คให้ถี่ถ้วนหน่อยเท่านั้น พามันออกไปวิ่งจริงดูด้วย

รถมันหนัก แต่หน้าจะไวนะครับ แล้วก็ด้วยความที่ฐานล้อยาว และระยะยุบเยอะ พอจั๊มสะพานสูงๆเร็วๆ เช่นมอเตอร์เวย์ อาจเจออาการท้องขูดถนนดังแฟ่บ! ให้ตกใจเล่นๆได้ เพราะงั้นไม่ควรขับลงสะพานด้วยความเร็วเกิน 120 ครับ (ผมอัดไป 140-160 แล้วพอมันจังหวะลอยลง มันเลยยวบไปแปะพื้นเข้า)

แล้วก็ไม่แนะนำให้ติดแก๊ซครับเพราะจำนวนหัวฉีดเยอะกว่าชาวบ้าน ราคาติดแก๊ซจะแตะแสนบาท (ไม่รู้เดี๋ยวนี้ถูกลงหรือยัง) และค่อนข้างกินแก๊ซถ้าติดมา ทำให้กว่าจะคุ้มค่าจะต้องใช้เวลาและระยะทางยาวกว่าชาวบ้านเค้า ถ้าจะติดแก๊ซไปแคมรีเถอะครับ (บอกเผื่อไว้ก่อนน่ะ)

แต่ด้วยความที่มันเป็น V6 นี่แหละ ถึงทำให้เดินเรียบ และเงียบ สบายอย่างมากๆจนน่าประทับใจ และมันยังคงเป็น 1 ในรถยนต์ที่ผมอยากใช้เวลาอยู่ด้วยมากที่สุดในยามเดินทางไกล ผมให้เหนือกว่าเบนซ์เสียอีกในแง่ความสบายที่ได้รับ ไม่เอาเรื่องแบรนด์หรือความหรูหรามาพูดกันนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: จะหาTEANAมือ2มาใช้ เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:32:53 »
เดี่ยวนี้ติด LPG เครื่อง 6 สูบ ไม่น่าเกิน 4-5 หมื่นแล้วมั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:45:14 »
ทำไมถึงขาย teana นะครับ รถยังไม่เก่าเลยน่าเสียดายจัง  ;)

แล้วไปซื้อคันไหนมานะครับ  :D

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 13:06:09 »
เดี่ยวนี้ติด LPG เครื่อง 6 สูบ ไม่น่าเกิน 4-5 หมื่นแล้วมั้งครับ

ผมติด cefiro A32 มา เครื่อง V6  ประมาณ 42,000 ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:51:49 »
ตอนนี้ติดแก๊ส LPG หัวฉีด 6 สูบ อยู่รา้วๆ สามหมื่นต้นๆครับ

ออฟไลน์ TTL

Re: จะหาTEANAมือ2มาใช้ เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 18:31:21 »
พึ่งติดมาครับ A33 VQ 6สูบ 3.7หมื่นครับ AC 300+ ครับ
จะบอกว่าการติดแก๊ส เรื่องHARDWARE ก็สำคัญครับแต่ว่าเรื่อง ที่สำคัญที่สุดอยุ่ที่ฝีมือช่างครับ ถ้างานดีๆชำนาณกับรถก็จบได้อย่างเนียบๆครับการติดแก๊สแน่นอนครับ เราต้องยอมรับในการเสื่อมสภาพรถของเราครับแต่ถ้าเราดูแลดีๆ นำ้มันเครื่องใช้ของดีไปเลย ดูระบบหม้อนำ้(สำคัญครับเห็นJ31ก็มีคนบ่นๆเรื่องนี้อยู่พอควรครับ) ดูให้แลมันดีๆ ก็อยุ่ได้ครับ ขอเพียงแค่ช่างดีๆนะผมว่าถ้าขับกันเยอะๆ ยังไงก็คุ้มครับ...ส่วนถ้าติดแก๊สแล้วไปเล่นCAM ผมว่าก็เล่นได้แต่ว่าก็นะรถมันช่วงล่างการนั่งสบาย ต่างๆนานาๆ เทียบไม่ติดกับJ31เลยครับ แต่การติดแก๊สมันง่ายกว่าเนื่องจา่กช่างส่วนใหญ่มักจะชำนาณกับโตโยต้าเป็นทุนเดิม +ห้องเครื่อง พ.ท. ไม่ค่อยแน่นนัก(ช่างบอกมา)ครับ ส่วนเรื่องสมรรถนะรถJ31สำหรับผมแล้วถือว่าดีครับ ช่วงล่างยังคงเอกลักษณืของCefiroไว้นะ คือหนึบและนุ่มนวลครับ แต่ก็ไม่ใช้รถที่เอามามุดไปมุดมาครับ ที่นั่งๆสบายมาก เครื่องVQ ขอบอกว่านิ่งมากครับ โดยส่วนตัวแนะนำครับเล่นได้ผมว่านั่งสบายมากๆนี้และคือุดเด่นครับ 
ส่วนข้อจุกจิกของมันคุณTerngได้บอกไว้แล้วครับ แล้วก็อย่างที่ผมได้บอกไว้ข้างบ่นว่าระบบหล่อเย็นทั้งหลายด้วยครับ แต่ซื้อมือ2มาจะจุกจิกแค่ไหนก็แล้วแต่เลือกครับว่าจะได้รถดีไม ถ้าได้รถที่ดีๆก็มีความสุขครับ...สุดท้ายนี้ก็ขอให้ได้รถทีสภาพงามๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 21:28:35 โดย toon_thanarit »

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:09:48 »
ค่าติดแก๊ส 6 สูบไม่เคยมีใกล้แสนนะครับ เมื่อห้าปีก่อนที่บูมสุด แพงสุดยัง 4.5 หมื่น สำหรับ 6 สูบ

ส่วนช่วงนี้นี้ 6 สูบ เกือบสี่หมื่น 8 สูบห้าหมื่นกว่า