ผู้เขียน หัวข้อ: E60 520d รุ่นสุดท้ายเกียร์ไฟฟ้าตัวธรรมดา กับ Msport ต่างกันเยอะไหมครับ?  (อ่าน 10758 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatchy157

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้กำลังจะซื้อ 520d เกียร์ไฟฟ้า รุ่นสุดท้ายครับ
ทีนี้นอกจาก I-drive และชุดแต่ง Msport มีอย่างอื่นมี่สองรุ่นนี้แตกต่างกันอีกไหมครับ?

เช่น 1. เครื่องเสียง
     2. ช่วงล่าง

แล้วผมสามารถอัพเดรดระบบ I-drive ได้ไหมครับ สำหรับตั่วที่ปุ่มกดเป็นแบบใหม่มีหลายปุ่มแล้ว

ขอบทุกท่านที่สละเวลามาตอบคำถามครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
520d ที่เป็น ปี2010 ไม่ใช่รุ่นแต่ง M Sport นะคับ "ย้ำ" ว่าไม่ใช่ M Sport คับ เป็นแค่ Sport Package

ในชุด M Sport เริ่มตั้งแต่ E39 -F10 จะมี

เบาะยืดน่อง Sport Seats แค่เพิ่มยืดน่องนอกนั้นเหมือนเบาะปกติ แต่ใน E60 ไทย ตัว 525i M Sport จะได้  Comfort Seats
คิ้วกรอบกระจกสีดำเงา(Shadow Line)
พวงมาลัย M ซึ่งในตัวนี้มันมีมาด้วย
ช่วงล่าง M Sport Suspention คือเตี้ยกว่าแข็งกว่า รวมถึงเหล็กกันโคลงขนาดใหญ่กว่า (ขับดีกว่าเยอะมาก)
ผ้าหลังคาสีดำ แปรผันตามสีภายใน ถ้าเป็นภายในสีน้ำตาลตัดสีดำส่วนมากจะติดผ้าหลังคาดำมาด้วยไม่ว่าจะ M Sport หรือไม่

Sport Package ในดีเซล มีแค่ กันชนหน้าหลัง พวงมาลัย แค่นั้นคับ  :-X

เทียบกันในรุ่น E60 รถไทยนะคับมันจะมีตัว M Sport แท้อยู่1รุ่น สำหรับรถไทย คือ 525i M Sport ปี 08-10 นี่คือแท้โรงงาน
แต่จะมีออพชั่นเพิ่มเติมมา คือ ....  ซึ่งผมมองแล้วเป็นรุ่นที่น่าขับที่สุดในฟลีท E60 แล้ว ตอนป้ายแดง 4.6ล้าน ตอนนี้ราคาร่วงกว่าดีเซล แต่ดีเซลตอนป้ายแดงไม่ถึง4ล้านเลย -*- แล้วแถมเบนซินขับดีกว่าเยอะมาก

เบาะจะเป็น Comfort Seats ปรับได้20ทิศทาง
เครื่องเสียง Hifi Professional L7 มีในตัว LCI ช่วงปี 08-09 แทบทุกคัน แต่ปีท้ายๆ 2010 บางคันตัดออกนะคับ ดูให้ดีๆ เพราะเสียงต่างกันเยอะ
กรอบกระจกดำเงา
ช่วงล่าง M Sport ตามที่บอกขับดีขึ้นเหมือนรถคนละรุ่นเลยคับ
พวงมาลัยทดรอบ Active Steering ในรุ่น LCI เลิกมีปัญหาแล้ว

ตัว ปี2010แท้ๆ จะมีจอแผนที่มาให้ ทั้ง 525iSE , 525i M Sport , 520d Sport package แต่ ส่วนมากเห็นแต่ 520d กระจกมองข้างจะเปลี่ยนเป็นทรงแบบ F10 ในปี2010 < จุดสังเกตว่าปี10แท้หรือปล่าว

วิธีแบ่งรุ่นตามปีง่ายๆ

timeline i drive ปีแรก 04-05 ปุ่มจะเป็นสีเงินล้วน - ปี 06-08 จะเป็นปุ่มใหญ่อันเดียวเหมือนเดิมแต่ตรงกลางจะเป็นหนัง - ปี09 เปลี่ยนแต่ปุ่มเป็น short cut แต่จอเล็กเหมือนเดิม เพิ่มรูเสียบ USB ในที่ท้าวแขน - ปี2010 ปุ่ม short cut มีจอแผนที่ กระจกมองข้างใหม่

เกียร์ถ้าเป็น เบนซิน LCI จะได้เกียร์ไฟฟ้าเลย แต่ถ้าดีเซลต้องรอเปลี่ยนเครื่องเป็น N47 ถึงจะได้เกียร์ไฟฟ้า

525i เบนซิน LCI แล้ว เครื่องฝาดำทั้งหมด หมอนหัวจะมีสามแบบ ดูง่ายๆ ปี08 บางคันหมอนหัวจะเป็นแบบกระดูกชิ้นเล็ก ท้ายปี08ไปแล้วหมอนหัวจะเต็มอัน เฉพาะคันที่เป็น comfort seats แต่เครื่องเสียง hifi professional L7 มีทุกคนหลัง LCI

520d เบาะเหมือนกันหมด แต่ดูที่หัวเกียร์ ปี09ไปแล้วเครื่อง n47 จะมีฝาร่องขาว กับดำล้วน ดำล้วนคือใหม่ที่สุด

520d ปีท้ายที่เป็น Sport Package แล้ว(บางคัน) แนะนำให้ดูเพิ่มอีกนิดนึงคับ บางคันที่กาบบรรไดประตูเขียน Edition อะไรซักอย่าง เครื่องเสียงจะเป็นตัวธรรมดาสุดๆ แต่ได้จอแผนที่มา *ถ้าเป็นกาบบรรได ///M ตัวนี้น่าเล่นที่สุด ออพชั่นจะมาครบ

ถ้าใจรักดีเซลก็เล่น ปี10 ที่มีจอแผนที่ แต่ตัวนี้ราคาดุมากๆ และเครื่องตัวที่นี่อังกฤษ หรือแถบยุโรป มีปัญหาโซ่ราวลิ้นชอบขาดกันนะคับ ยังไงลองหาข้อมูลดูนะคับผมเข้าอู่ประจำผม มี e60 f10 ดีเซลจอดเครื่องพังอยู่2คันแล้วคับ สตาร์ทลองฟังเสียงโซ่ตอนซื้อด้วยคับ

ถ้าชอบเพลงเพราะ เครื่องไม่ดัง แรง ขับสนุก ช่วงล่างดีแบบพลิกฝ่ามือจากตัวธรรมดา หาตัว 525i M Sport ลองขับดูคับ

จากที่ใช้ bmw มาหลายคันมากๆ ผมว่า E60 ตัว 525i M เก็บเสียงดีมากก ดีมากกว่า F10 ที่ผมใช้อยู่มากๆ พอไปหาข้อมูลเลยรู้ว่าตัวเครื่องเสียง hifi professional พอวิ่งเร็วๆเบสที่อยู่ใต้เบาะมันจะช่วยกลบเสียงรบกวนจากใต้รถด้วย งบถึงแนะนำให้ซื้อคันที่มีออพชั่นนี้เลยคับ สุนทรีย์ มากกกกกกกกกกกกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2016, 18:40:12 โดย neung23 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

เพิ่มเติมอีกนิดนึงคับ ผมเห็นเต้นหลายเต้นชอบลงหลอกคน

ดีเซล LCI จะมีรุ่น corporate ที่ตัดออพชั่นแล้วมาลดราคา ไฟหน้าจะเป็น halogen วิธีดูง่ายๆด้านในของโคมไฟจะ กลวงแบบรุ่น ก่อน lci *รูปแรก

ถ้าเป็น xenon โรงงาน แต่ไม่เลี้ยวตาม ด้านในจะเป็นแผ่นพลาสติกใสๆสีออกดำๆ *รูปสอง

ตัวเลี้ยวตาม ด้านในจะขุ่นๆ ตอนวิ่งเร็วๆโปรเจ็คเตอร์เลี้ยวตามถนน แต่ความเร็วต่ำ ด้านในที่ขุ่นๆจะส่องออกข้างๆรถ * รูปสาม

2011 Prius

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมอีกนิดนึงคับ ผมเห็นเต้นหลายเต้นชอบลงหลอกคน

ดีเซล LCI จะมีรุ่น corporate ที่ตัดออพชั่นแล้วมาลดราคา ไฟหน้าจะเป็น halogen วิธีดูง่ายๆด้านในของโคมไฟจะ กลวงแบบรุ่น ก่อน lci *รูปแรก

ถ้าเป็น xenon โรงงาน แต่ไม่เลี้ยวตาม ด้านในจะเป็นแผ่นพลาสติกใสๆสีออกดำๆ *รูปสอง

ตัวเลี้ยวตาม ด้านในจะขุ่นๆ ตอนวิ่งเร็วๆโปรเจ็คเตอร์เลี้ยวตามถนน แต่ความเร็วต่ำ ด้านในที่ขุ่นๆจะส่องออกข้างๆรถ * รูปสาม

ขอบพระคุณมากครับพี่ ขอกราบงามๆสามที

• Newbie
  • *

อยากจะถามเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ

รุ่นที่ไม่มี sport package มันไม่มีตัวที่ถูกตัด option ใช่หรือไม่ครับ?

ผมจะได้ระวังไว้เผื่อเจอคันไหนที่ราคาถูกกว่าปกติ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kris Trinitron

• Newbie
  • *
สุดยอดเลยครับ สำหรับข้อมูลดีมากๆเลย

ออฟไลน์ SM.

สุดยอดเลยครับ สำหรับข้อมูลดีมากๆเลย

ออฟไลน์ NoName__???

เข้ามาเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
ข้อมูลแน่นมาก ขอบคุณครับ :)
Cheercheers

อยากจะถามเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ

รุ่นที่ไม่มี sport package มันไม่มีตัวที่ถูกตัด option ใช่หรือไม่ครับ?

ผมจะได้ระวังไว้เผื่อเจอคันไหนที่ราคาถูกกว่าปกติ

ขอบคุณครับ

ตัว corporate ไงคับ ดูที่ไฟหน้าเอา
2011 Prius

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รู้จะตอบอะไรละ ฮา...

• Newbie
  • *

ขอบคุณครับ

ตัว corporate ไงคับ ดูที่ไฟหน้าเอา

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ mutub

• Newbie
  • *
ข้อมูลแน่นมากจริงๆครับ