ผู้เขียน หัวข้อ: รอเทอร์โบโรงงาน ควรเพิ่มมิเตอร์วัดค่าต่างๆไหม??  (อ่าน 4971 ครั้ง)

ออฟไลน์ book350

• Full Member
อยากรู้ว่าพวกรถที่มีเทอร์โบมาจากโรงงาน (เช่น BMW 320d, ford TDCi, VW GTI, Volvo 2.5T, และอื่นๆอีกมากมาย)
ควรติดมิเตอร์เพิ่มไหมครับ พวกมิเตอร์ Defi อุนหภูมิต่างๆ วัดบูสท์ แล้วข้อมูลตรงนี้จะช่วยอะไรได้บ้างอ่ะครับ
อยากได้ข้อมูลเป็นความรู้ครับ  :)

-=Book GTI=-
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: รอเทอร์โบโรงงาน ควรเพิ่มมิเตอร์วัดค่าต่างๆไหม??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 02:23:09 »
คุณบุ๊ค ผมว่ามันไม่จำเป็นจนกระทั่งคุณโมเสต็ปหนึ่งเสต็ปสองเลยครับ
ข้อมูลต่างๆเหล่านี้มันบอกถึงความผิดปรกติของเครื่องยนต์ได้ไวกว่าเกจ์ติดรถบนหน้าปัทม์ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

Re: รอเทอร์โบโรงงาน ควรเพิ่มมิเตอร์วัดค่าต่างๆไหม??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:49:43 »
Credit: http://www.vios-club.com/2009/viewtopic.php?t=1054

คือง่ายก็ตามนั้นครับ :D
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:40:59 »
ถ้าคุณอยากรู้ และเข้าใจค่าต่างๆ คุณจะอยากติดมันเองครับ

แต่ถ้าคุณไม่เข้าใจ   คุณติดเพื่ออะไรครับ 

มันไม่ใช่สิ่งที่จะทำให้ มันแรง หรือมีอายุยืนขึ้นเลย หากคุณไม่เข้าใจมัน  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:52:32 »
อยากได้ข้อมูลที่ละเอียดก็จัดหามาติดตั้งได้ครับ สิทธิส่วนบุคคล

แต่รถโรงงานก็มีมาให้แล้วนะครับ Juke ก็มี GT-R ก็ปรับดูได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 16:42:57 »
สำรวจดูก่อนว่ารถตัวเองวัดค่าอะไรได้บ้าง
อย่าง Fabia RS นี่วัด Oil temp ได้อยู่แล้วก็ไม่ต้องไปยุ่ง
สิ่งที่น่าจะติดก็มีวัดบูสท์ และ Exhaust temp
แต่ถ้าเป็นรถเทอร์โบที่ไม่มีเกจ์วัดอะไรพิเศษจากโรงงาน ก็ควรมี Oil temp, Water temp

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 01:16:53 »
ที่สำคัญๆ แม้รถอะไรก้อควรมีคือ
วัดอุณหภูมิหม้อน้ำ - ของเดิมๆติดรถ ก้อเห็นแต่เบนซ์ที่ละเอียดดี ของรถยี่ปุ่น ฮีตก่อนทุกที
วัดแบต - ไม่ให้กินข้าวลิง หรือเปลืองค่ารถลาก เปลืองค่าจ้างจั้มแบต
วัดบูสต์ - สำหรับเครื่องเทอร์โบ มีไว้ดูว่ารถเรา บูสต์ช่วงไหนอยู่ จะเพิ่ม จะลด จะได้รู้ไว้ใช่ว่า ไม่กระจายก่อน

ส่วนอื่นๆ ก้อมี แรงดันน้ำมันเรื่อง อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง หรือ สมาร์ทเกจท์ไปเลย มีบอกหมด องศาลิ้นปีกผีเสื้อ แรงดันปั้มเชื้อเพลิง อูยยยยยย

มีเงืนก้อติดให้หมดล่ะครับ แบบเครื่องบินเลย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 21:37:39 »
เอาแค่ที่จำเป็นก็พอครับ รถเทอร์โบถ้ามาใหม่ๆป้ายแดงผมไม่ติดครับ

แต่ถ้าโมมาซักสเต็ปสองสเต็ป วัดบูสต์ติดไว้ซักตัวครับ ก็พอแล้วครับ

ที่เหลือส่วนใหญ่เค้าให้มาหมดแล้ว oil temp ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่

ถ้าให้ผมเลือกติดผมขอแค่ exhaust,boost A/F ที่ติดๆกันมันจะเป็นnarrow band

ไม่ค่อยทันหรอกครับขึ้นลง ใช้exhaust ดูอุณหภูมิไอเสีย แทนดูส่วนผสม หนา บางได้

ประมาณนึงครับ ถ้าเหลือตัวเดียว ผมเลือกวัดบูสต์โลด พังโดยตรงไม่โดยตรง

บูสต์เกินนี่แหละครับ พวกexhaust temp มันก็ยังอะรุ่มอร่วยได้ แต่ถ้าบูสต์เกิน ป๊อกทันทีคับ

ส่วนแรงดันเบนซิน มันจะส่ออาการบางอย่างก่อนครับ ก่อนที่มันจะขาดใจตาย

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 00:41:26 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นและความรู้ครับ
จากที่ได้ข่อมูลมาหลายๆทาง คงโดนวัดบูสท์ซักตัวเร็วๆนี้ครับ ^^
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 14:57:12 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นและความรู้ครับ
จากที่ได้ข่อมูลมาหลายๆทาง คงโดนวัดบูสท์ซักตัวเร็วๆนี้ครับ ^^

ติดกับ Golf GTi ก็น่าจะเล่นพวก Multi Information Display นะ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:19:50 »
สนับสนุน Smart gauge โลด ตัวเดียวมาครบๆ