ผู้เขียน หัวข้อ: การเร่งเครื่องรถขึ้นเขาทำให้ไฟไหม้ได้ด้วยหรือเปล่าครับ(CRV G4ไฟไหม้ที่ภูทับเบิก)  (อ่าน 7027 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ข่าวแจ้งว่า เมื่อเวลา 05.40 น.ของเช้าที่ผ่านมา เกิดเหตุระทึกเมื่อรถเก๋งยี่ห้อฮอนด้า รุ่น CRV หมายเลขทะเบียน กช 3700 กรุงเทพมหานคร ของนักท่องเที่ยวจาก จ.สมุทรปราการ ซึ่งกำลังจะขับขึ้นเขาค้อไปตามถนนทางหลวงสายนางั่ว-สะเดาะพง โดยเร่งจะไปชมทะเลหมอกบนเขาค้อ มาถึงระหว่างหลักกิโลเมตรที่ 18-19 หมู่ 3 ต.ริมสีม่วง อ.เขาค้อ จู่ๆ มีกลิ่นไหม้และมีควันไฟขึ้นที่บริเวณกระโปรงหน้ารถ คนขับจึงจอดรถแต่ระหว่างตรวจสอบใต้ท้องรถ ปรากฏว่ามีไฟลุกติดขึ้นบริเวณห้องเครื่อง คนขับและนักท่องเที่ยวที่โดยสารมากับรถเก๋งคันดังกล่าว จึงขอความช่วยเหลือร้านค้าริมทางใกล้จุดเกิดเหตุ ซึ่งมีความพยายามช่วยกันนำน้ำใส่ถังเพื่อช่วยดับ แต่ไฟลุกติดท่วมรถอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ยังเกิดการระเบิดเสียงดังสนั่นขึ้นอีก ทำให้ทุกคนต้องเผ่นกระเจิง จนจำเป็นต้องปล่อยให้ไฟลุกลามไหม้รถจนวอดไปทั้งคันไปต่อหน้าต่อตากระทั่งรถกลายสภาพเป็นเศษเหล็ก แม้ภายหลังจะมีรถดับเพลิงจาก อบต.เขาค้อมาช่วยดับแต่ก็ไม่ทันการณ์

ทั้งนี้หลังได้รับรายงาน นายปกรณ์ ตั้งใจตรง นายอำเภอเขาค้อ ได้แสดงความเสียใจกับนักท่องเที่ยวที่ประสบเหตุดังกล่าวจนรถเก๋งได้รับความเสียหายทั้งคัน แต่ก็ยังโชคดีที่ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บจากเหตุการณ์นี้ โดยนายอำเภอเขาค้อยังฝากแจ้งเตือนไปยังนักท่องเที่ยวที่จะขึ้นเขาค้อโดยขอให้ตรวจสอบสมรรถภาพรถให้ดีก่อนเพราะทางขึ้นเขาค้อค่อนข้างมีความลาดชันสูงและต้องขับรถด้วยความระมัดระวังด้วย

ที่มา : https://www.matichon.co.th/news/703387

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ข้อมูลน้อยครับ

อาจจะมีสายไฟช้อต / ท่อน้ำมันรั่ว จนทำให้เกิดการลุกไหม้ ก็ได้ครับ

ถ้ารถสมบูรณ์ กระทืบยังไง ไฟก็ไม่ไหม้ หรอกครับ

ออฟไลน์ SLuang

รถติดแก๊ส แก๊สรั่ว น้ำมันรั่ว    สาเหตุเหล่านี้ มันก็ไหม้ได้ทั้งนั้น ไม่จำเป็นต้องช่วงเร่งเครื่องขึ้นดอยอย่างเดียว   
วิ่งทางพื้นราบ ไหม้ให้เห็นก็มีเยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คนในพื้นที่ ขับ izusu มังกรทอง ขึ้นลงทุกวัน ยังไม่เป็นไรเลย ต้องหาข้อมูลการไหม้ให้ได้ก่อนครับ เผื่อเป็นอุทาหรณ์ กับคนอื่นๆ

ส่วนตัวมองว่า มันเกิดขึ้นได้กับรถทุกคัน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
หวังว่าจะมีประกัน นะครับ

โชคดีแล้ว ที่ไม่เสียชีวิต
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
คือ ถ้าติดแก๊ส ก้อน่าห่วงเรื่องซ่อมบำรุง ครับ
บางที สายส่ง ข้อต่อ ฯฯฯ รั่วขึ้นมา
ขึ้นเขา อุณหภูมิ เครื่องยนต์ ระบบระบายความร้อน จะทำงานหนัก ก็มีผลทั้งนั้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  รถที่มีไฟลุกไหม้ ควรใช้น้ำเพื่อดับไฟหรือเปล่าครับ คุ้นๆว่าไม่นะ ใครช่วยยืนยันที แล้วมีวิธีดับไฟเบื้องต้น(กรณีไม่มีถังดับเพลิงติดรถ) แบบไหนบ้างครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ akewizard

รถที่มีไฟลุกไหม้ ควรใช้น้ำเพื่อดับไฟหรือเปล่าครับ คุ้นๆว่าไม่นะ ใครช่วยยืนยันที แล้วมีวิธีดับไฟเบื้องต้น(กรณีไม่มีถังดับเพลิงติดรถ) แบบไหนบ้างครับ

ถ้าเป็นถังดับเพลิงที่มีสารเคมีเฉพาะสำหรับดับไฟจากน้ำมัน จะดับไฟได้ดีกว่าครับ
แต่จังหวะนั้นคงไม่มีอะไรให้ใช้ดับไฟได้นอกจากน้ำ...

ออฟไลน์ lay

ทับเบิกขึ้นบ่อย เคยเจอรถใหม่เอี่ยม ใช้เกียร์ต่ำเร่งเครื่องขึ้นเขา เป็นระยะทางยาว พอผมแซงขึ้นไปได้กลิ่นเหม็นไหม้ ดูกระจกมองหลังเห็นควันขึ้นเลย....คิดว่าการเลือกใช้เกียร์ที่เหมาะสมก้สำคัญนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ส่วนใหญ่เป็นที่ท่อน้ำมันรั่ว  ขาดการดูแล...

ออฟไลน์ BigCat

ต้องไปดูข้อมูลเพิ่มกันอีกที อาจจะเกิดได้จากหลายปัจจัยครับ

แต่ถ้าได้ข้อสรุป อยากให้มีข้อมูลออกมาบ้าง เพื่อได้เป็นกรณีศึกษาครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SM.

ถ้ารถปกติทุกอย่าง ผมว่าไม่น่าไหม้ได้นะครับ เท่าที่ขับขึ้นเขามา รถเล็กแค่ไหน ก็ไปได้นะครับ ในสภาพถนนลาดยางปกติแบบนี้

ออฟไลน์ Krongbun

รถก็ไม่เก่าน้า ไปติดไรเพิ่มป่าว

ออฟไลน์ Fly to dream

G4 คงไม่น่าติดแก๊สล่ะครับ น้ำมันยุคที่ไม่ได้แพงมาก  สงสารเลยเจอแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พาดหัวเป็นภูทับเบิก แต่เนื้อข่าวเป็นเขาค้อ จริงๆแถวเขาค้อไม่ค่อยได้ใช้เรี่ยวแรงรถมากนะครับ เก๋งเล็กก็ชิลๆขึ้นได้