ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอคำแนะนำ) โช๊คอัพ Mazda 3 ครับ  (อ่าน 8964 ครั้ง)

ออฟไลน์ Scoutcer

• Newbie
  • *
(ขอคำแนะนำ) โช๊คอัพ Mazda 3 ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 19:27:09 »
พอดีกำลังจะเปลี่ยนโช้ค4ต้นสำหรับน้อง 3  ::) ::)
เป็นรถปี 2010 รหัส BK แม็กขอบ18
ตอนนี้โช้คอัพเดิมเริ่มงอแงแล้วครับ
ใช้งานในเมืองส่วนใหญ่ เน้นหนึบไม่แข็งกระด้างหรือโยนตัวครับ ความเร็ว 80-130ครับ
อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆในคลับหน่อยครับ งบประมาณไม่เกิน20000ครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำ  :) :) :)

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
Re: (ขอคำแนะนำ) โช๊คอัพ Mazda 3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 20:03:15 »
new sr

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: (ขอคำแนะนำ) โช๊คอัพ Mazda 3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 22:22:45 »
สายสปริงเดิมก็new sr
ถ้าเพิ่มงบได้อีกระดับนึงก็Bilstein B6กับสปริงเดิมเช่นกัน

3 2010น่าจะเป็นBLแล้วนะครับ คันในรูปก็BLครับ ส่วนBKคือโฉมแรก

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 10:34:19 »
KYB new sr เคยถามใส่ vios ราคาเขาว่า สองหมื่นกว่า ของ มาสด้า 3 ผมไม่รู้ว่าจะแพงกว่าไหมนะครับ ก็ kyb ส่วนตัวผมก็ว่าน่าใช้

ฺฺิBilstein B6 อันนี้ผมก็ใช้กับสปริงเดิมอยู่คัน ทน ขับดีครับ แต่ต้องดูนะครับในตลาดจะมี แกนเล็ก แกนใหญ่ นำเข้าถูกต้องมีประกัน 1 ปี นำเข้าแบบไทยๆก็รับประกัน 6 เดืิอน ส่วนตัวแกนเล็กจะแย่สุดไม่มีประกันเลยวัดดวงกันไป ราคาแต่ละแบบจะไม่เท่ากันเลย และแบบ แกนเล็ก แกนใหญ่ ก็ไม่เหมือนกัน

Tein เดี๋ยวนี้เห็นมีแบบแทนของเดิม มาให้เลือกใช้แล้วด้วย ถ้าราคาไม่แพงกว่า ner sr ผมก็ว่าน่าสนใจอยู่ ชื่อ tein เชื่อถือได้อยู่

Koni จะมีสามแบบ กระบอกแดง กระบอกเหลือง กระบอกทอง ราคาก็ไล่มาเลยครับ สีทอง FSD แพงสุด แดงถูกสุด อันนี้ต้องลองเช็คราคากับรุ่นดูว่าเขามีของไหม ร้านเขาอยู่แถวหลานหลวง

4 ยี่ห้อนี้ผมว่าใช้ได้หมด แล้วแต่งบประมาณกับความชอบเลยครับ ว่าชอบแบบไหน แต่แนะนำไว้ก่อนนะครับว่าแบบนี้จะเหมาะกับการ อัพเกรด การขับให้ดีกว่าของเดิมเท่านั้น เหมาะกับการใช้งานทั่วไป ไม่ได้เป็นแบบสปอร์ตจ๋า ถึงแม้จะไปใส่ สปริงโหลด มาแล้วก็ตาม ไม่เหมาะกับการมุดซ้ายปาดขวา เท่าไร

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 12:05:47 »
ใช้ดีกว่าของเดิม ไม่เอากระด้าง ใช้งานในเมือง ผมลงคะแนนให้ bilstein แต่เลือกรุ่นที่ความสูงของแกนเหมาะสมกับความสูงสปริงรถด้วยนะครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 13:17:40 »
ของเดิม ดีสุด ..... ถูกกว่างบด้วย แน่น หนึบ ไม่แข้งมาก

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 13:53:46 »
แตนดาด โลดครับ  ;)