ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเกียร์ไฟฟ้าแบบปุ่มกด ที่จะมีมาใน CR-V ใหม่ครับ  (อ่าน 7056 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
เกียร์แบบนี้มีระบบป้องกันมั้ยครับ ถ้ามีเด็กเล็กๆมาโดนระหว่างขับรถ จะเป็นยังไงครับ ถ้าไปโดน P หรือ R เข้าอ่ะครับ

เพราะคันที่บ้านเป็นอยู่ครับ แต่เป็นเบรคมือไฟฟ้าของ Captiva 2.0LTZ ครับ ขับๆอยู่บางทีลูกมาโดน หัวทิ่มเลยครับ หลังๆต้องเอาผ้าหนาๆมาปิดเผื่อลูกไปโดนอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
ให้ลูกนั่ง car seat สิครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมเจอมาแล้ว ตอนนั้นขับรถ Prius ให้พี่สาวแล้วพี่สาวอุ้มลูกมานั่งตักข้างหน้า
ผมก็เตือนไปว่าระวังขาหลานจะมาโดนเกียร์ ก็ไม่ได้อะไรมาก นั่งไปตามปกติ...

สักพักผมจะแซงคันหน้าเลยเปลี่ยนมาเลนขวาแล้วกดคันเร่ง ปรากฎว่าเร่งไม่ขึ้น กดจนมิดเสียงเครื่องดังและรถกลับค่อยๆวิ่งช้าลง
พอมองหน้าปัดเลยเห็นว่าเกียร์มาอยู่ที่ N เพราะขาหลานถีบมาโดนคันเกียร์

ผมนี่ใจหายแวบเลย ดีว่าถนนมันรถว่างไม่มีรถวิ่งเร็วๆตามหลังมา
ระบบเกียร์ปุ่มกดรวมทั้งคันเกียร์ไฟฟ้า เขาคงออกแบบสำหรับประเทศอื่นๆที่มีกฎหมายเข้มงวด เช่นห้ามเด็กนั่งหน้าหรือห้ามอุ้มลูกนั่งหน้า
แต่พอใช้กับบ้านเรากลับกลายเป็นเรื่องอันตรายไปซะอย่างนั้น

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
มีรถก็ต้องมี car seat แล้วก็ต้องนั้งด้วยนะครับเพื่อความปลอดภัย

อีกอย่างจังหวะรถหยุดนิ่งจะเปลี่ยนเกียร์คงต้องเหยียบเบรคก่อนหรือป่าว

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
คิดว่าไม่น่าจะเข้า P หรือ R ได้ถ้ายังไม่หยุดนิ่ง แต่ยังไงก็ไม่ควรไปกดเล่น ควรแก้ที่ตัวเองก่อนโดยการ
1. สอนให้ลูกนั่ง car seat
2. สอนลูกให้อยู่ใน zone ด้านหลัง ห้ามยื่นหน้า ห้ามปีนโผล่มา

ออฟไลน์ Stp

คำถามประเภทนี้จะมีมาเรื่อยๆ แน่นอนกับคนไทย

เกียร์ไฟฟ้าผมว่าปลอดภัยกว่าไม่น้อยนะ ดูรถยุโรป Benz, BMW เขาใช้มานานมากแล้ว เวลารถวิ่งถึงความเร็วระดับหนึ่งระบบจะล็อคไม่ให้เข้าเกียร์ที่เป็นไปไม่ได้ เช่น P, R แต่ยังสามารถเลื่อน N ได้เพราะระบบเขาทำเผื่อฉุกเฉินไว้แล้ว

แต่คำตอบที่ชัดเจนสุดคือ เด็กควรนั่ง Car Seat เท่านั้นครับ เบาะหน้าไม่ใช่ที่สำหรับเด็ก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ps000000

ผมตบกะบาลหลานมาแล้วมันชอบมาเล่นเกียร์

ไล่ไปนั่งหลัง

ออฟไลน์ SLuang

ตอบแบบไม่เคยใช้ และไม่รู้ว่าของจริงเป็นยังไงนะ

แต่ถ้าผมเป็นวิศวกร  ผมจะทำและตั้งค่าไว้แบบนี้

เมื่อมีการเข้าเกียร์ เคลื่อนที่แล้ว  จะไม่สามารถกดปุ่มใดๆ ได้อีก ยกเว้น กดโหมด S
คือถึงแม้จะเผลอกด แต่ก็ไม่มีผลใดๆ ประมาณว่า HOLD บนเครื่องเล่นพกพาสมัยก่อนโน้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมอยากรู้มากๆว่าเด็กชาติอื่นเค้าจะมีปัญหาแบบชาติเรามั้ย เรื่องระบบป้องกันผมว่ามีนะครับ จะรอดูคับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ตอบแบบไม่เคยใช้ และไม่รู้ว่าของจริงเป็นยังไงนะ

แต่ถ้าผมเป็นวิศวกร  ผมจะทำและตั้งค่าไว้แบบนี้

เมื่อมีการเข้าเกียร์ เคลื่อนที่แล้ว  จะไม่สามารถกดปุ่มใดๆ ได้อีก ยกเว้น กดโหมด S
คือถึงแม้จะเผลอกด แต่ก็ไม่มีผลใดๆ ประมาณว่า HOLD บนเครื่องเล่นพกพาสมัยก่อนโน้นอ่ะครับ

ผมก็ว่าควรจะเป็นแบบนี้ ยิ่งเป็นปุ่มกด ดิจิตอล พวกนี้ไม่น่าจะเซ็ทโปรแกรมยาก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
แทนที่จะให้ลูกนั่งปลอดภัยอยู่ข้างหลัง เลือกให้เด็กมานั่งหน้า เวลาชนขึ้นมา อันตรายกว่าพวกเกียร์ไฟฟ้าพวกนี้อีก ห่วงผิดจุดแล้ว น่าจะลองศึกษาถึงประโยชน์ของ car seat บ้าง

ออฟไลน์ O_o"

ระบบป้องกันต้องมีมาพร้อมละครับ เช่นว่าถ้ารถไม่หยุดสนิท หรือไม่เหยียบเบรกก็ไม่สามารถ กดปุ่มเหล่านี้ได้

ที่จะถามจริงๆก็คือเรื่องระบบครับ ว่ามันมีมั้ย เช่น ระหว่างวิ่งอยู่ ถึงไปโดนก็ไม่เปลี่ยนเกียร์อะไรประมาณนี้ครับ หรือมีระบบอื่นๆที่มาป้องกันครับ

เรื่องเด็กเข้าใจครับว่าต้องนั่งหลัง หรือใช้ car seat แต่บางทีกลัวเค้าเล่นกัน แล้วเผลอไปโดน แค่นั้นแหละครับ เพราะบางทีอาจเกิดเหตุที่เราไม่คาดว่าจะเกิดได้ครับ ไม่มีใครอยากให้ลูกไปเล่นแถวๆเกียร์หรอกครับ

ออฟไลน์ delete

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ คุณไม่มีทางเรียกร้องจากบ.รถได้เลยนะ
เพราะเป็นเหตุการณ์ที่คุณป้องกันไม่ให้มันเกิดได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีหรอกครับ

Nonlamer

น่าจะมีระบบป้องกันในระดับนึงนะครับ คิดว่าทางทีมงานที่ได้รถมาทดสอบน่าจะลองกันดูบ้างล่ะ

ออฟไลน์ No Trespassing

เมืองนอกเค้ามีกฏเด็กต้องนั่งคาร์ซีท ไม่มีหรอกครับนั่งตัก หรือ อุ้มนั่งเบาะธรรมดาแบบประเทศไทย

เรื่องเด็กเล็กมาโดนปุ่มเกียร์เป็นเรื่องของผู้ใหญ่ (ในบ้านเรา) ที่ต้องป้องกันครับ ไม่ใช่เรื่องของบริษัทรถ เพราะเค้าออกแบบมาแล้วว่าก่อนเข้าเกียร์ต้องทำเช่นไรบ้าง เช่น เงื่อนไขเกียร์ D ก่อนจะกดปุ่มเข้า ต้องคาดเข็มขัด ปิดประตูให้สนิททุกบานก่อน ถึงค่อยเข้าได้

อีกทั้งเกียร์กดปุ่มเอง ก็ใช้อยู่ในรถเมล์ + รถบัส ก็ไม่เคยต้องทำระบบป้องกันอะไรครับ

AuNaraKa

ที่จะถามจริงๆก็คือเรื่องระบบครับ ว่ามันมีมั้ย เช่น ระหว่างวิ่งอยู่ ถึงไปโดนก็ไม่เปลี่ยนเกียร์อะไรประมาณนี้ครับ หรือมีระบบอื่นๆที่มาป้องกันครับ

เรื่องเด็กเข้าใจครับว่าต้องนั่งหลัง หรือใช้ car seat แต่บางทีกลัวเค้าเล่นกัน แล้วเผลอไปโดน แค่นั้นแหละครับ เพราะบางทีอาจเกิดเหตุที่เราไม่คาดว่าจะเกิดได้ครับ ไม่มีใครอยากให้ลูกไปเล่นแถวๆเกียร์หรอกครับ

รีบถามไปไหมหล่ะครับ รถยังไม่ออกเลย คนลองก็ยังไม่มี ถามตอนนี้ก็ได้แต่แค่การคาดเดา

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ
ยังไงรอรถเปิดตัวก่อนก็ได้ครับ แค่สงสัยเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเด็กอยู่ในวัยที่ควรนั่ง Car Seat เขาเล่นมาไม่ถึงปุ่มเกียร์อยู่แล้ว เว้นแต่คุณไม่ให้เขานั่งในที่ที่ควรตามวัยของเขานั่นแหละปัญหา

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าเปลี่ยนเกียร์ปุ่มน่าจะต้อง เหยียบเบรคก่อนเปล่าครับ

ออฟไลน์ iamnobody

ใน prius ถ้ากด P หรือเลื่อนไป R ตอนรถวิ่งจะมีเสียงเตือนครับ และเกียร์มันจะไม่เปลี่ยนให้
แต่ถ้าในความเร็วต่ำๆ แบบรถใกล้หยุด 1-2 กม/ชม ผมเคยลองกดดูมันเปลี่ยนเกียร์ให้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วระบบมันตั้งไว้ที่ความเร็วเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Koong

ผมตบกะบาลหลานมาแล้วมันชอบมาเล่นเกียร์

สายโหดมาเอง 555

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตอบเป็นข้อๆ ที่ผมเห็นฝรั่งหลายคนพิสูจน์พร้อมพลีชีพก็....
1. กด P ระหว่างวิ่ง รถมันเบรคหัวทิ่มทันที แต่ล้อไม่ล็อค
2. กด R ระหว่างวิ่ง รถมันก็วิ่งของมันต่อไปตามปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่บางรุ่นกล้องหลังทำงาน
3. กด N ระหว่างวิ่ง รถมันก็ไหลไปได้ตามปกติ เหมือนใส่เกียร์ว่าง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D