ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันจ่ายบานไหม? BMW X6 ป้ายแดง ชนมอไซค์ตาย ไถลไป 10 กว่าเมตร  (อ่าน 3538 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

สมมุติเฉยๆ ถ้า BMW เป็นฝ่ายผิดจริง ไม่ได้เมาแล้วขับ มีใบขับขี่ ประกันขาดทุนเยอะเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น ค่าความเสียหายต่อชีวิต/ทรัพย์สินบุคคลภายนอก ค่าสินไหม ค่าประกันตัว ค่าขนย้าย ค่าซ่อมรถ

แล้วในกรมธรรม์ ที่ระบุว่า ความรับผิดชอบต่อชีวิต ร่างกาย เฉพาะส่วนเกินวงเงินสูงสุดพรบ. 10 ล้านบาท/ครั้งนี่ หมายถึงอะไรครับ ญาติคนตายมีสิทธิ์เรียกร้องได้ถึง Max ไหมครับ แล้วจะได้จำนวนเท่าไรอยู่ที่ศาลตัดสินใช่หรือไม่อย่างไรครับ

-------------------------------------------------------

เหตุเกิด 13/06/65 ตำบลย่านยาว จ.พิจิตร

เก๋งชนจยย.ใกล้จุดกลับรถ
ฝ่ายใดถูก ฝ่ายใดผิด ยังไม่ทราบสาเหตุ
ผู้เสียชีวิตคนขี่จยย.เป็นชายสูงวัย รอยไถลประมาณ 13 เมตร

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=pfbid066vRnvvA8Kn94Q58aZCSDzBYr6KxaqkDiG8YsNx5ZkV4A8CHDj9rPXEXsQ1rmehwl&id=100024986888671

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
เค้าก็เอาเงินจากคนอื่นๆที่ไม่ได้มีเหตุมาจ่ายไงครับ

สมมติมีคนทำประกันด้วย100คน จ่ายเบี้ยประกัน1บาทเท่ากันทุกคน คุ้มครองเป็นระยะเวลา1ปี ก็คือประกันก็จะถือเงินอยู่100บาท และประกันมั่นใจว่ากำไร เพราะตามสถิติที่ผ่านๆมา ปีๆนึง คน100คน จะเคลมประกัน2คน เป็นยอดเงินแค่80บาท มันไม่ใช่80บาทเป๊ะ แต่โดยเฉลี่ยแล้วจะอยู่ที่80บาท

ผ่านไป1ปี มีคนเกิดเหตุ2คน
คนที่1 รถชนเล็กน้อย ประกันต้องจ่าย5บาท (ก็คงคิดว่าจ่าย1บาท ประกันเคลียร์ให้5บาท ก็ดีนะ)
คนที่2 รถชนหนัก ประกันต้องจ่าย70บาท (ก็คงคิดว่าจ่าย1บาท ประกันเคลียร์ให้70บาท โคตรกำไร)

ส่วนที่เหลืออีก98คน ไม่มีเหตุอะไร ก็ไม่ได้คิดอะไร

จบทั้งปี ประกันเสียเงินไป75บาท แต่ได้มา100บาท ก็คือประกันกำไร25บาท มันจะเกิดเหตุอะไรหลังจากนี้ก็ไม่เกี่ยวกับประกันหละ เพราะพ้น1ปี จบสัญญาไปแล้ว

ไม่ต้องห่วงหรอกครับว่ามีรถชนแล้วประกันจะขาดทุน เพราะเค้ามีสถิติ มีอะไรอยู่ ปีๆนึงรถชนกี่รอบหละครับ เอาแค่วันนนึงรถชนกี่เคส คนตายกี่คน ชนเพิ่มสักเคส ตายเพิ่มซักศพ ไม่มีผลอะไรในทางสถิติหรอกครับ(ย้ำว่าในทางสถิตินะ ไม่ได้จะบอกว่าชีวิตคนไม่มีค่า) มันจะขาดทุนเมื่อมีเหตุสุดวิสัยในระดับใหญ่มากๆจนสถิติมันเพี้ยนครับ เช่นโดยเฉลี่ยแล้ว 100คนจะมีเหตุเคลมปีละ2คน รวมยอดเงิน80บาท เลยคิดว่าถือเงิน100บาท น่าจะกำไร20บาท แต่ปีนั้นดันเกิดเหตุสุดวิสัย มีน้ำท่วมใหญ่ฉับพลัน คนเคลมกัน50คน รวมยอดเงิน2,000บาท มันจะขาดทุนกันด้วยเหตุแบบนี้ครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
หลักการของการประกันต่างๆ คือการเฉลี่ยทุกข์เฉลี่ยสุขร่วมกันของผู้ทำประกันทุกคนครับ
ประกันไม่ใช่การพนันที่ตาดีได้ตาร้ายเสีย ถ้าเข้าใจหลักการนี้ เราจะมองประกันในอีกแบบครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ญาติเรียก max ได้ แต่ก็อยู่ที่ศาลจะตัดสินแหละครับ

เคสชนหมอข้ามถนนหน้ารพ.
อาชีพหมอ รายได้ปีหนึ่งๆเท่าไหร่ คูณกับอายุงานที่เหลือ

ถ้าทุน 10 ล้าน ก็ต้องฟ้องตัวคนขับต่อแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2022, 10:26:48 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ไม่ทราบว่าใครผิดใครถูกนะครับ แต่ผมไม่ค่อยห่วง บ ประกันครับ  :P

-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ frame@kk

ไม่ต้องห่วงบ.ประกันหรอกครับ คุยกันให้จบตั่งแต่พนักงานสอบสวนก่อนทนายฝ่ายประกันจะมาละกัน ถ้าไม่จบได้น้อยแน่นอน

ออฟไลน์ Devil13

ปกติประกันจ่ายให้ 1 ล้าน / คนครับ (สำหรับตาสีตาสา)
ถ้าเจอประกันเลวๆก็ให้ 3-4 หมื่น แล้วบอกว่าอยากได้เพิ่มไปฟ้องเอาเอง (อันนี้คนในโรงงานเจอมากับตัว)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ตามกรมธรรม์ก็คือจ่ายแน่นอน

ว่าแต่กรณีนี้ มอเตอร์ไซด์ย้อนศรไหมครับ

อยากรู้เหมือนกัน ถ้าย้อนศรแล้วเกิดเหตุเศร้าๆแบบนี้ จะตีความกันอย่างไร

ออฟไลน์ Tien.W

ประกัน เค้ามี ตัวเลขในใจอยู่แล้วว่า จะจ่ายเท่าไหร่ .. ถ้าญาติไม่พอใจ ก็ขึ้นศาล

พอขึ้นศาล ใช่ว่า ประกันจะจ่ายเต็ม

ศาล จะพิจารณาว่า ผู้ตาย อายุเท่าไหร่ ทำงานอะไร รายได้เท่าไหร่ ... ถ้าอายุเยอะแล้ว ไม่ได้ทำงาน ทำการอะไร แบบนี้ศาลจะพิจารณาให้ไม่มาก แต่ถ้า ผู้ตาย มีหน้าที่การงานดี เงินดี อายุไม่มาก สมมติ เงินเดือน 5 หมื่นบาท อายุ 40 ปี ศาลก็จะตีว่า ถ้าเค้าอยู่จนถึงสิ้นอายุขัย หรือ เกษียณ เค้าจะทำรายได้ให้ครอบครัวเท่าไหร่ แล้ว สั่งให้จ่ายประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
นักคณิตศาสตร์ประกันภัยคำนวณไว้หมดแล้ว
และถ้าต้องไกล่เกลี่ยในศาล ทนายฝ่ายประกันภัยก็เขี้ยวมาก

สรุป
บ.ประกันภัย ไม่ขาดทุนแน่นอน
ยกเว้นบางประกันบางอย่างมีข้อมูลสถิติน้อย เช่น เจอจ่ายจบ ก็ขาดทุนยับได้  :P
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
กำไรเค้าดูยอดรวมทั้งประเทศ เบี้ยเท่าไหร่ เคลมเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าเคลมเกินคันเดียวแล้วจะขาดทุน
แต่ถ้าคันไหนเคลมเยอะปีหน้าก็เพิ่มเบี้ยหรือไม่รับ

รับผิดชอบไม่เกิน 10 ล้าน จ่ายเองเลยก็ได้ รอศาลตัดสินก็ได้ ทั้งชีวิตร่างกาย คือนอกจากค่าชดเชยพวกค่าเลี้ยงดู มันยังรวมพวกค่ารักษาด้วย
สมมติเกิดเจอเคสรักษาได้แต่ใช้เงิน 12 ล้าน เจ้าของรถก็ต้องจ่ายเพิ่ม 2 ล้าน ยังไม่รวมค่าเสียหายอื่นนะ

ออฟไลน์ apinui

เรื่องชดใช้ตามที่ระบุในประกันแหละ สูงสุด 10 ล้านแต่ถ้าผู้เสียหายฟ้องมากกว่า ส่วนต่างผู้ขับขี่ก็ต้องรับผิดชอบไป ...

เรื่องเงินชดใช้ผมว่าก็ส่วนนึงนะ แต่ที่แย่กว่าคือคดีความที่ผู้ขับขี่จะเจอมากกว่า ...

"ประมาทจนทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย" คดีอาญาครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2022, 10:35:15 โดย apinui »

ออฟไลน์ SM.

ไม่ทราบว่าใครผิดใครถูกนะครับ แต่ผมไม่ค่อยห่วง บ ประกันครับ  :P

ออฟไลน์ AgentMolder

ไม่ต้องห่วงประกันหรอกครับ เขาก็จ่ายตามเงื่อนไข คดีแบบนี้มีเยอะ เขาเจอมาทุกรูปแบบ

ญาติจะฟ้อง 100 ล้านก็ได้ ถ้าคุณไม่ไกล่เกลี่ย หรือไกล่เกลี่ยไม่ลงตัว ก็ฟ้องศาลกันไป

ฟ้องศาล เผลอๆทางผู้เสียหาย ได้เงินน้อยกว่าไๆกลเกลี่ยอีกด้วยซ้ำ ยิ่งถ้าผู้เสียหายผิดกฏจราจร ยิ่งมีประเด็นอีก

ผมขึ้นศาลเกี่ยวกับจราขรมาพอสมควร (ในฐานะพยานผู้ทรงคุณวุฒินะ ไม่ใใช่โจทก์หรือจำเลย) 90% ไกล่เกลี่ยจบหน้าศาล ส่วนน้อยฟ้องกันยาวๆไป สุดท้าย ผู้เสียหาย ได้น้อยกว่าที่ไกล่เกลี่ย ส่วนผู้กระทำ(คนชน) ประกัน ABsorb หมด รอลงอาญา ไม่มีติดคุกสักราย (แต่ก็มีประวัติติดตัวอ่ะนะ แต่คดีจราจร ไม่ค่อยมีผลอะไรเท่าไหร่ครับ)

ออฟไลน์ lexus

เหตุผลที่ทำประกันเพราะต้องการกระจายความเสี่ยงไงครับ
เราไม่ได้จ่ายเงินให้บ.ประกันฟรีๆ จะไปห่วงประกันขาดทุนเพื่ออะไร55

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ประกันเอาเงินมาจากผมนี่แหละครับ ตอนทำชั้น1 ไม่เคยเคลมเลย
ปีถัดมาทำ ชั้น2 ดันชนกำแพง ไม่มีคู่กรณี เคลมไม่ได้อีก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าคนตายผิด และไม่ได้ทำประกันของตัวเองเอาไว้ ญาติจะได้เงินแค่ตามหลักมนุษย์ธรรมเรื่องก็จบที่สถานีตำรวจ

ถ้าเกิดอยากได้เพิ่ม ไปฟ้องศาลให้คนชนเขาวุ่นวายเสียเวล่ำเวลา ก็มีโอกาสที่จะได้เงินน้อยลงไปกว่าเดิมอีกครับ

ถ้าคนตายถูกและคนชนผิด ญาติฟ้องศาลเรียกเพิ่มได้ หากผู้ตายเป็นคนหาเลี้ยงครอบครัวครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ประกันรถยังไงก็ไม่เจ๊ง แต่ที่เจ๊งคือพวกประกันโควิด ชิบหายกันถ้วนหน้า