ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านติดฟิล์มทำไมเค้าทำราคาได้ดีจัง  (อ่าน 3517 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
พอดีกำลังหาฟิลม์ติดรถใหม่ไปเรื่อยก่อนรับรถ ทักไปถามร้านนู้นนี้ ใหญ่เล็กบ้าง รวมถึงไปเดินงานมอเตอร์เอกโปมา
สงสัยทำไมบางร้านทำราคาได้ดีกว่าบูทเจ้าของแบรนด์จัดโปรเองอีกครับ ถูกกว่าคือไม่ใช่ถูกกว่านิดหน่อยนะ ถูกกว่าแบบโอ้โหมาก

เช่นตัว Lamina Ceramatrix รอบคันบวก ซันรูฟบานใหญ่ ร้านถูกๆนี่ 16,xxx เอง ที่บูท Lamina จัดโปรแล้วยัง 21,xxx เลย
3M ultra clear เช่นกัน บางร้านมี รอบคันบวกซันรูฟบานใหญ่ 12,xxx แต่ร้านทั่วไปก็อยู่ที่ 15,xxx

มันใช่ของแท้ไหม หรือของเกรดเดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ร้านติดฟิล์มทำไมเค้าทำราคาได้ดีจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 21:44:29 »
มาจิ้นมันเยอะครับ ที่ไปออกบูธในงาน แบรนด์เค้ามาเอง ถ้ามีลูกค้าเค้าก็ส่งไปติดร้านตัวแทนจำหน่าย ... แต่ถ้าไปติดร้าน ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายเลย ราคาจะถูกกว่ามากครับ บางรุ่นบางยี่ห้อนี่ 50% จากราคาในงานเลยทีเดียว

ดังนั้น ติดฟีมล์ไปหาร้านเลยครับไม่ต้องมาในงาน ในงานเค้ามาโชว์ครับ ถ้าหลวมตัวไปซื้อราคานั้นก็จ่ายแพง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ร้านติดฟิล์มทำไมเค้าทำราคาได้ดีจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 22:34:05 »
ถ้าแบรนขายเองปรกจิจะขายแพงกว่าตัวแทนหรือร้านรายย่อยนะครับ
ไม่งั้นรายย่อยตายหมดแล้วจะไม่มีใครอยากขายให้ มันต้องพึ่งพากันทั้งคู่

ร้านเล็กร้านใหญ่ ราคาที่ต้่งอาจอยู่ที่ต้นทุนที่ได้ครับ ตัดมาล๊อตใหญ่ก็อาจได้ถูกกว่า แล้วเน้น Volumn วิ่งหาเซลติดตามศูนย์รถยนต์

ฟิล์มแท้ไม่แท็ผมก็ไม่มีความรู้ครับ แต่ถ้าเป็นร้านตัวแทน มีใบรับประกันคิดว่ามั่นใจได้ประมาณนึงครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 00:12:12 »
ใน shopee ร้าน mall ยังแพงกว่าร้านทั่วไปเลยครับ

หลักการง่ายๆ ถ้า official หรือ ร้านเจ้าของแบรนด์ ทำเอง ขายเอง ถูกกว่า ร้านข้างนอก ร้านดีลเลอร์ หรือ ร้านย่อย

แล้วร้านรายย่อย หรือ ดีลเลอร์ จะขายได้ยังไงละครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 07:46:44 »
3M CM IR ติดร้านข้างนอก C-HR ราคา 9990 บาทครับ อาจจะแพงกว่าร้านที่ถูกกว่า 90 บาท  :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 09:57:16 »
ผมเข้าใจว่า บ.ฟิล์มต่างๆ ไม่มีร้านของเค้าเองนะครับ ยังไงก็ต้อไปติดที่ร้านตัวแทนข้างนอกครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 10:37:00 »
ผมเข้าใจว่า บ.ฟิล์มต่างๆ ไม่มีร้านของเค้าเองนะครับ ยังไงก็ต้อไปติดที่ร้านตัวแทนข้างนอกครับ

มีฟิล์ม Hi Kool ครับ ที่สำนักงานใหญ่ ถ. พุทธมณฑลสาย 1 = มีแผนกติดฟิล์มของตัวเอง
แต่ต้องนัดคิวเข้าไปทำ ไม่รับลูกค้า Walk In & ต้องติดทั้งคันครับ
ถ้าเปลี่ยนแค่บานหน้าอย่างเดียว ทาง สนญ. Hi Kool ไม่รับครับ (ที่ทราบข้อมูล เพราะผมโทรไปถามมาเมื่อเดือนก่อนครับ)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 11:05:48 »
ก็เป็นรูปแบบการทำธุรกิจแบบนึงน่ะครับ จะไปขายถูกกว่าร้านที่เค้าเป็นตัวแทนก็ยังไงอยู่ แต่บางแบรนด์ก็ขายถูกกว่าตัวแทนตัวเองก็มีแยะไปครับ  ;D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 11:33:31 »
ขายถูกกว่า ตัวแทน ... ตัวแทนก็อยู่ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 12:10:13 »
margin เยอะมากๆ ครับ ต้นทุนฟิล์มจริงๆถึง 2000 รึเปล่าไม่รู้ที่ติดกัน 3-4หมื่น แต่ใดๆคือมันรวมค่าแรงค่าตัวแทน ค่าการตลาด รับประกัน บลาๆ

ส่วนทำไม brand ออกบูธเองแล้วแพงกว่า เพราะเค้า treat เราเป็นลูกค้ารายย่อยครับ จะได้ส่วนลด เท่านี้ แต่ถ้าตัวแทนคือพวก wholesale ก็ได้เยอะหน่อย

จริงๆการออกบูธเค้าแค่ไปโชว์ตัวตนเฉยๆ ว่าฟิล์มมีนวัตกรรมยังไงมีชื่อยังไงไม่ได้ให้ซื้อตรงกับเค้าครับ บางเจ้าเค้าก็มีสำนักงานรับติด บางเจ้าก็ตั้งตัวแทนหลักที่เดียว

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 13:34:02 »
จริงๆต้นทุน cost price มันต่ำมากครับ ค่าแรงติดตั้งมักจะแพงกว่าค่าฟิลม์ครับ ฟิลม์เซรามิกดีๆม้วนนึง 30 เมตรยี่ห้อดังติดตลาดม้วนละห้าพัน ยี่ห้อไม่ทำตลาดม้วนละ 2-3พัน ตกเมตรละร้อยกว่าหรือไม่ถึงครับ 
ผมเพิ่งรื้อติดเองไปและก็เคยเคลมฟิลม์กับบริษัทแม่ ส่งมาให้โดยจ้างช่างติดเองเพราะบริษัทอยู่ไกลไปไม่ไหว ติดรอบคันไปสามหมื่นกว่ามารู้ราคาทุนแล้วเซ็งครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 17:08:51 »
ต้นทุนแบรนด์ดังๆถ้ารู้ราคาแล้ว จะเสียดายตังค์ครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 23:02:32 »
โอ้ว ก็ว่านอกจากเต้นท์มือสองแล้ว ก็ติดฟิล์มเนี่ยที่ผุดเป็นดอกเห็ด
(ติดฟิล์ม+car care / ติดฟิล์ม+ล้อซิ่ง / ติดฟิล์ม + ถ่ายน้ำมันเครื่อง)
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2023, 01:00:55 »
คุณรู้จักอุตสาหกรรมอาหารเสริมไหมครับ มันจะมีโรงงานรับจ้างผลิต แล้วไปสร้างแบรนด์ขายกันเอาเอง ฟิล์มก็ไม่ต่างกัน ถ้าแบรนด์ไหนไม่มีโรงงานของตัวเอง หรือทีม r&d มันก็จะลักษณะคล้ายๆ อาหารเสริมนั่นแหละครับ ตัว product หลายๆ แบรนด์ไม่ได้ต่างกันมากเลย บางทีมาจากโรงงานเดียวกันด้วยซ้ำ ที่ต่างกันคือการทำตลาดของแบรนด์

อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่พักหลังๆ แบรนด์ฟิล์มเยอะเหลือเกิน ไม่ต่างจากอาหารเสริมเลย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2023, 17:52:55 »
ติดกับร้านเพื่อนกัน เป็นตัวแทน ฟิล์มหลายเจ้า
ติด CTX รอบคัน ไม่เอาประกัน 5 ใบเทา เองครับ
ร้านก็ยังได้กำไรนิดหน่อยด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2023, 18:25:08 »
ค่าแรง ค่าฝีมือ ค่าประกันผลงานมั๊งครับ ติดง่าย-ยากต่างกัน

อย่างฟิล์มอาคาร ติดง่ายๆ สั่งจากจีน ราคาถูกมาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2023, 23:19:12 »
ติดกับร้านเพื่อนกัน เป็นตัวแทน ฟิล์มหลายเจ้า
ติด CTX รอบคัน ไม่เอาประกัน 5 ใบเทา เองครับ
ร้านก็ยังได้กำไรนิดหน่อยด้วย
ร้านอะไรครับ พอดีหาร้านติดฟิล์มอยู่ครับ
ใครรู้ร้านที่ไว้ใจได้แถว หนองแขม บางแค พุทธมณฑล ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2023, 23:38:41 »
ใครรู้ร้านที่ไว้ใจได้แถว หนองแขม บางแค พุทธมณฑล ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมติด TIP Auto กาญจนาครับ ไม่รุ้ว่ามีฟิล์มอะไรบ้างตอนนี้ อาจต้องเชคก่อนครับ