ผู้เขียน หัวข้อ: city turbo sedan ขับดี เบาะหลังนั่งสบายกว่า crv g5 ครับ  (อ่าน 5689 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
แชรให้ฟังนะครับ

ผมใช้ crv g5 อยู่ครับ  แต่ช่วงนี้น้ำมันแพง เลยไปยืมรถญาติ city sedan มาใช้  ขับในเมืองคล่องตัวดีมาก  อัตราเร่งดี  ช่วงล่างนุ่ม  และไม่โคลงเหมือน crv เวลาเจอถนนไม่เรียบ หรือพวกหลุมฝาท่อต่างๆ และตอนเข้าโค้ง  ถ้าขับไม่เกิน120 สบายๆครับ  เบาะหลังcity นั่งสบายกว่า crv อีกครับ  มันนุ่ม และซัพพอรตหลังดีกว่า  ส่วน crv ขับทางไกลใช้ความเร็ว120+ สบาย แต่ต้องถนนเรียบๆ ไม่เป็นคลื่น โค้งไม่เยอะ ไม่งั้นเวียนหัวครับ เบาะคู่หน้า crv นั่งสบายกว่าเยอะ  แต่เบาะหลัง city นั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
Re: city turbo sedan ขับดี เบาะหลังนั่งสบายกว่า crv g5 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 22:31:51 »
เห็นด้วยครับ ผมเคยลองแล้วก็แปลกใจ เอาไปถามห้อง CRV โดนยับเลยครับ

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
Re: city turbo sedan ขับดี เบาะหลังนั่งสบายกว่า crv g5 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 22:40:33 »
ผมเคยนั่งเบาะหลัง CRV  ผมก็ว่านั่งไม่สบาย
รอดูโฉมใหม่เลยครับเพราะตัวเบนซินโฉมปัจจุบัน Option พิการมาก

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 22:58:48 »
ผมเคยนั่งเบาะหลัง CRV  ผมก็ว่านั่งไม่สบาย
รอดูโฉมใหม่เลยครับเพราะตัวเบนซินโฉมปัจจุบัน Option พิการมาก
ผมว่านะ .. ถ้าคุณเล็งจะซื้อรุ่นเบนซินเพียวๆ ไม่พ่วง Hybrid ล่ะก็ ..
รุ่นใหม่ยิ่งจะพิการกว่านี้อีกครับ  เชื่อผมมั้ย ?

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 23:12:30 »
เห็นด้วยครับ
เบาะหลัง CRV G5 ส่วนรองนั่งค่อนข้างสั้น ไม่รองรับต้นขาเลย

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 23:31:24 »
รถสูงกว่ามันก็โคลงกว่าเข้าโค้งแย่กว่าครับ(ไม่รวมพวกรถแพงๆนะครับ)

เบาะCRVออกแบบเผื่อไว้พับมันก็เรียบๆกว่าสบายน้อยกว่า ที่ส่วนรองนั่งสั้นเข้าใจว่าเผื่อรุ่นที่มีแถว3??(ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 23:51:16 »
สำหรับ city turbo มันจะไม่สบายก็ตอนจอดเฉยๆติดเครื่องนี่แหละครับ สั่นแหม่งๆ นั่งสักพักแล้วมันครั่นเนื้อครั่นตัว

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 00:01:34 »
ไม่อยากจะเชื่อ!!!!!! เอาความคิดแบบนี้มาได้ไง
ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันน่ะ 55555+
เคยนั่ง CRV-G1 กับ YARIS 1.5 โฉมที่แล้ว
เปรียบเทียบเวลาเดินทางไกลๆ 100 กม.ขึ้นไป ผมก็มีความรู้สึกว่า Yaris นั่งสะบายกว่ารถไม่โคลงด้วย
แต่พอเป็น CRV แล้วเวลาเจอโค้งเยอะๆอาการเมารถจากการโคลง มันเห็นได้ชัดเจนมาก

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 00:08:41 »
ขอบอกอีกครั้งครับว่า CRV คือ Civic ยกสูงเอามาขายราคาเท่า Accord

ใครเอา CRV เทียบ Accord ผมว่าบ้าไปแล้วครับ

ก็ไม่แปลกใจเลยที่ City นั่งสะบายกว่า รถเตี๊ยกว่ามักนั่งสะบายกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 00:51:35 »
แล้วเทียบกับ Forester ล่ะ ผมนั่งเบาะหลัง Forester แล้วก็สบายดีนะ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 05:40:24 »
อัตราเร่งนี่ยอมเค้าจริงๆ ติดเท้ามากๆ เสียอย่างที่เกียร์ cvt นี่แหละ เวลาออกตัวมันหน่วงๆ สงสัยกลัวเกียร์พัง

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 06:24:08 »
ผมไม่เคยขับ g5 แต่มี g4 ส่วน city turbo เป็นรถเพื่อน

เห็นด้วยกับ จขกท เลยครับ ยิ่งขับในเมืองนี่เจ้าซิตี้เทอร์โบช่วงล่างนุ่มนวลชวนฝันมาก

ขับผ่านฝาท่อได้สบายๆ ในขณะที่ crv g4 ตึงตังมาก

อัตราเร่งก็คนละเรื่อง  ;D

ส่วนเบาะหลัง crv ส่วนรองหลังผมว่ามันแบนๆไม่ซัพพอร์ตหลังเลยคงเพราะต้องทำไว้ให้พับได้

แต่เบาะหน้า crv  ใหญ่และสบายกว่าจริง city นั่งขับนานๆสำหรับผมปวดหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2022, 06:25:50 โดย whoami »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 08:19:14 »
ไม่เคยขับcrv นะครับ
แต่เคยเช่าcity turboขับตอนไปเที่ยว ยังติดใจเลย
เป็นรถเล็กที่ข้างในใหญ่กว่าที่คิด เข้าออกง่ายนั่งแล้วไม่จมแบบcivic leg roomหลังเหลือๆ(เหลือพอๆกับcivicเลยด้วยซ้ำ)
ขับความเร็วตามกม.ช่วงล่างก็นุ่มนั่งสบาย แต่เข้าโค้งโยนๆหน่อย อัตราเร่งดี คุ้มมากในsegmentนี้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 10:03:19 »
ทำไมผมเห็นตรงข้ามนะ

เบาะหลังนี่ No Idea เพราะไม่เคยนั่งทั้งคู่

เบาะหน้า .. ตามราคารถแหละ แต่เบาะ City ก็ไม่แย่ ถือว่า พัฒนาดีขึ้นพอสมควร ตัวโตขึ้น ดันหลังดีขึ้น รับไหล่ดีมาก ขับยาวๆ เมื่อยน้อยกว่า CRV G3 ของผมอีก (G3 มันดันหัว ทำให้ไหล่ ไม่พิงเบาะ เมื่อยมาก)

ช่วงล่าง .. อันนี้เห็นต่างครับ รุ่น SV ที่ยาง Maxxis นะ ทั้งผม ทั้งแฟน เห็นตรงกันว่า มันโยนเหมือนเรือ พอเปลี่ยนยาง (ตั้งแต่ยังไม่ครบพันกม.) เป็น RE004 อาการดีขึ้นเยอะมาก แล้วก็เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริง อีกที ถึง พอขับได้ โยกเยกน้อยลง รถนิ่งขึ้น

กลับกัน ถ้าเป็น CRV G5 มันเซ็ทมานุ่ม มีโยกเยก แต่มันโยกเยกแบบไม่หลุด ไม่น่ากลัว คือ ยังสาดได้ ซัดได้ ... อันนี้ อาจจะเพราะผมชิน CRV มาก่อนมังครับ (G2 / G3 / G4 / G5) นิสัยมันแบบนี้แหละ ชอบหลอกให้กลัว แต่เจอโค้ง หรือ หักหลบ ใจกล้าๆหักไปเลย รับรองไม่หลุด (แต่ถ้าเป็น City ... กลิ้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 10:21:04 »
ผมได้นั่งและขับ city turbo rs ของเพื่อนอยู่บ่อยๆครับ ขับในเมืองช่วงล่างนุ่มดีมากๆ เจอลูกระนาดก็ไม่ตึงตัง หรือรู้สึกกระแทกอะไรเลย (คนละขั้วกับ mazda2 รายนั้นเหมือนรถแต่งซิ่ง) และก็มีความรู้สึกว่ามันนุ่มกว่า accord g9 อีกครับ อัตราเร่งก็ดีงาม ขับเนียนๆบังได้ 18 กิโลลิตรขึ้น

ส่วนเรื่องเบาะหลัง crv g5 ผมว่ามันไม่ได้สั้นนะครับ เพียงแต่เบาะมันๆม่เงยขึ้นมารับต้นขามากเหมือน city เลยรู้สึกว่ามันสั้น

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 10:26:46 »
แล้วเทียบกับ Forester ล่ะ ผมนั่งเบาะหลัง Forester แล้วก็สบายดีนะ

ส่วนตัวว่าเบาะหลังของ Forester นั่งสบายกว่า CRV ค่ะ แต่ก็ไม่กล้าเทียบกับ City กลัวนั่งสบายสู้เขาไม่ได้  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 12:18:25 »
ผมว่าปกตินะ  ผมนั่งวีออสไกลๆ ยังหลับสบายกว่า HRV เลยครับ มันไม่โยนขึ้นลงๆ อาจจะสูสีๆ CRV เลย

ผมว่ารถเก๋งมันนิ่งกว่ากันเยอะเลยถ้าทางไกลๆ สมัยก่อนเหนื่อยเพราะพวงมาลัยมันไม่ดี รถมันลอยๆ ถ้าขับเร็วๆ แต่เดี๋ยวนี้พวงมาลัยไฟฟ้าดีขึ้น เกียร์ cvt รอบต่ำ ทำให้รถพวกนี้มันเดินทางไกลสบายเครื่องขึ้นเยอะมากๆครับ

ถ้าไม่ติดเรื่องน้ำท่วม สภาพถนนแย่ๆ ในไทย ผมว่ารถซีดานเป็นรถที่นั่งดี ขับดีกว่า ใช้สอยพอได้ แต่เพราะสภาพถนนมันคาดเดาไม่ได้ น้ำท่วมอีก ยอมเสียความสบายลงนิด แล้วไปเอา SUV ขับแล้วสบายใจกว่าจริงๆ แต่ก้แอบเสียดาย ถ้าอนาคต Sedan จะค่อยๆ fade หายไปตามเวลา (RIP Teana)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 12:33:34 »
เคยแต่นั่ง Grab เป็น City ตัวก่อนปัจจุบัน วิ่งในเมืองท่อเยอะๆ นุ่มสบายดี หันมามอง 2 Diesel ที่บ้านนี่นึกว่าช่วงล่างไม้กระดาน แข็งจัด
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 13:45:06 »
ตามชื่อเลยครับ city ขับ นั่ง ในเมืองสบายดีจริงแต่ระยะสั้นๆ
ถ้าวิ่งยาวๆออก ตจว crv สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 14:31:37 »
แอบไม่เชื่อนะครับ
สูงโคลงกว่า แน่ แต่ ใหญ่กว่า ยังไงก็ได้เปรียบ
เรื่อง Feeling เนี่ย แล้วแต่ ประสพการณ์ของแต่ละคนครับ
เดี๋ยวจะไปหาลองนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 14:50:40 »

ส่วนตัวว่าเบาะหลังของ Forester นั่งสบายกว่า CRV ค่ะ แต่ก็ไม่กล้าเทียบกับ City กลัวนั่งสบายสู้เขาไม่ได้  ::)
ผมว่านั่ฃสบายมากเลยนะฟอเรสเตอร์ นั่งเดินทางไกลสบายไม่เมื่อยไม่คลื่นไส้เมารถครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 17:21:57 »
พวก Crioss over ยกสูงมันก็โคลงปกตินิครีบ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 06:49:58 »

555555

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 09:01:49 »
จาก City 2014 มา Corolla Cross ก็รู้สึกเหมือนกันครับ

ส่วนตัวขับ City ที่ความเร็วๆหน่อยกลับรู้สึกมั่นใจและสบายตัวมากกว่า Cross อีก

ด้วยความที่จุดศูนย์ถ่วงรถเตี้ยกว่าเยอะ เวลาหักเลี้ยวก็มั่นใจกว่า

( ไม่นับเรื่องช่วงล่างเวลาวิ่งถนนไม่ดีนะครับ อันนั้น Cross เหนือกว่าเยอะ )

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 09:16:27 »
ผมก็ชอบ City ใหม่มากกว่า CRV G5 นะ เคยขับมาทั้ง 2 คัน ในระยะทางยาวๆ หลายๆ วัน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 09:41:07 »

นั่งสบายจริงเพราะปรับเอนได้ด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 10:57:54 »
เคยลองเช่า City เราชอบอย่างเดียวแค่อัตราเร่ง นอกนั้น ความตึงตัง การเก็บเสียงยังแย่เหมือนเดิมตามสไตล์ ฮอนด้า

ออฟไลน์ Maestro

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 10:59:01 »
แชรให้ฟังนะครับ

ผมใช้ crv g5 อยู่ครับ  แต่ช่วงนี้น้ำมันแพง เลยไปยืมรถญาติ city sedan มาใช้  ขับในเมืองคล่องตัวดีมาก  อัตราเร่งดี  ช่วงล่างนุ่ม  และไม่โคลงเหมือน crv เวลาเจอถนนไม่เรียบ หรือพวกหลุมฝาท่อต่างๆ และตอนเข้าโค้ง  ถ้าขับไม่เกิน120 สบายๆครับ  เบาะหลังcity นั่งสบายกว่า crv อีกครับ  มันนุ่ม และซัพพอรตหลังดีกว่า  ส่วน crv ขับทางไกลใช้ความเร็ว120+ สบาย แต่ต้องถนนเรียบๆ ไม่เป็นคลื่น โค้งไม่เยอะ ไม่งั้นเวียนหัวครับ เบาะคู่หน้า crv นั่งสบายกว่าเยอะ  แต่เบาะหลัง city นั่งสบายกว่าครับ

เรื่องโยน โคลงนี่ เห็นด้วยเลย โดยเฉพาะเวลาเจอ ถนนไม่ดี เป็นคลื่นซ้ายขวาไม่เท่ากัน บางทีมันโยน โคลงจนเหนื่อยเลย
กลับกันเวลาเจอถนนเรียบๆดีๆนี่ก็สบายมากๆเหมือนกัน
เรื่องโคลงนี่ Everest ทำได้ดีกว่า Crv

ส่วนเบาะเป็น Crv ตัวไหนครับ 7 ที่นั่ง หรือ 5 ที่นั่ง
เท่าที่ผมเห็นเบาะน่าจะต่างกันนะ ทั้งความสูงของเบาะ และหัวหมอน อาจจะมีผลต่อการนั่งนะครับ
ส่วนตัว 7 ที่นั่งผมเห็นด้วยว่ามันนั่งไม่สบาย เบาะซัพพอรตขาและหลังน้อยเกินไป หรือซัพพอรตก็ไม่พอดี
เอาแค่เรื่องทรงเบาะหลัง ผมมองว่า Chr Everest นั่งสบายกว่า แล้วก็ ZS EV ดีกว่าหน่อยนึง

ส่วนเบาะหน้าผมเห็นด้วยว่า Crv นั่งสบาย ยังไม่มีใครบ่นว่ามันไม่สบาย แต่ในส่วนของ Chr มีบ่นว่ามันเบาะแข็งไป โอบกระชับตัวมากเกินไป ทำให้อึดอัด
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 22, 2022, 11:16:10 »
เบาะหลัง city เลกรูมมันแคบครับ ผมให้ crv นั่งสบายกว่า นั่งแคบๆ แล้วอึดอัด

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2022, 14:00:59 »
เคยเช่าขับ City 1.0T ตอนไปเที่ยว ติดใจมากจริงๆครับ นุ่ม น้ำหนักพวงมาลัยดี

ขับมีความสุขกว่า CX-5 KF ที่บ้านอีกอะ