ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองที่ระบบไฟฟ้าพอจำเป็น มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ  (อ่าน 13631 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ปัจจุบันขับ nissan march ขับชานเมืองสนุก ในเมืองไม่อึดอัด ไปต่างจังหวัดสบาย ยกเว้นคนนั่งหลังที่เบาะชันและแคบไปหน่อย นอกนั้นโอเค
-ผมไม่ค่อยชอบฟิวลิ่งการขับ honda city 2013 ผมขับไปธุระหลายรอบแล้วรู้สึกอึดอัด พวงมาลัยหนักในความเร็วต่ำ แต่ภายในหรูหราดีครับชอบ
-toyota vios ทั้ง 2010 และ 2013 ทั้งสองคันบุคคลิกต่างกัน แต่โดยรวมพวงมาลัยหนัก เก็บเสียงไม่ดีเท่า city เลย
-รถอีโค่คาร์ทั้งหลาย อยากได้อีกคัน แต่รู้สึกว่าการขับไปเที่ยว ตจว. มันเหนื่อยจริงครับ (ยังไม่ได้ลอง อัลเมร่า 1.0 และ ซิตี้ 1.0)

-- ผมชอบรถที่ไฟฟ้าน้อย แต่ไม่น้อยเกินไป เช่น กระจกไฟฟ้า และ push start (จำเป็นมาก)

แนะนำทีครับ ถ้ามีเรทกู้ไม่เกิน 8 แสนบาท

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ดูรถขนาดกลาง 1.6-1.8 น่าจะดีกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Auto

หารถขนาดกลางขึ้นไปดีกว่าถ้างบถึง หรือวีออส ครับ    อิโคคคาร์มันเหมาะสำหรับในเมือง    ขับ ตจว ก็ได้ละแต่มันเหนื่อยเราเองและรถมันเล็กมันเหนื่อยเรา   เพราะรถมันออกแบบวิ่งในเมืองเป็นหลัก  ไม่ใช่วิ่งทางยาว  ๆ หรือขึ้นเขาเป็นหลัก   
 อีกทั้งความปลอดภัย ที่รถมันออกแบบมาใช้ในเมือง  ไม่เหมาะกับการใช้ความเร็วสูง  ๆ  ถึงแม้จะขับได้ก็ตาม

ออฟไลน์ kez

Altis 1.8 ตัวที่แล้ว

Ppv. รุ่นก่อน ได้ทุกตัว

D segment ตัวก่อนได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2020, 10:11:00 โดย kez »

ออฟไลน์ Deaw

almera ใหม่ เค้าว่าพวงมาลัยเบาครับ

ออฟไลน์ MisterDante

Almera ใหม่ไงครับ น่าจะแรงกว่าเดิมพอสมควรเลย
ไม่ก็ City ตัวล่าสุดน่าจะแรงเหลือๆ คล่องตัวทั้ง 2 คัน

ตอนนี้รถผมโดนชน ซ่อมเร็วมาก เค้าบอกหาอะไหล่แท้มือสองได้ง่ายมาก ตอนนี้เลยอยากหารถตลาด ถ้ามือสองนะ ยังไม่ได้ไปลอง  1.0 กลัวอนาคตจะซ่อมยาก

ออฟไลน์ joufo

ถ้าตระกูลอีโค่คาร์ก็
มิตซูบิชิ มิราจ/แอททราจ ตัวไมเนอร์เช้นจ์แล้ว ขับดีกว่าตัวเดิมนิดหน่อย ขับดีกว่ามาร์ช

สวิฟ รุ่น GL รุ่นปรับออพชั่นแล้ว เพราะได้ ABS+Airbag แล้ว แถมมี Push Start

อัลเมร่า ตัวที่แล้วก็โอเคนะครับ
ถ้าเป็นตัวสุดท้ายก่อนตกรุ่น แอบมีออพชั่น ยกก้านไฟเลี้ยวนิดนึง ไฟเลี้ยวกระพริบให้ 3 ทีด้วย ชอบมาก
แต่มันก็แค่มาร์ชต่อตูดอะครับ คนนั่งหลังนั่งสบาย ขนของได้เยอะ

ออฟไลน์ Altima

2006-2012 Camry 2.4 V

>Push start
>ใครบ่นนั่งไม่สะบายก็ให้มันรู้ไป

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เอา D Segment มือสองดีกว่าไหมครับ ถ้าเน้นเรื่องความสบายในการขับ หรือไม่ก็ C SUV ก็โอเคครับ ผมไม่ค่อยขับรถประมาณ C SUV ขึ้นไปมาตลอด พอมาขับ Civic เดินทางไกล รู้สึกเหนื่อยกว่ามาก ถ้าขยับจาก B Segment ไป D เลยดีกว่าครับ สบายกว่าเยอะ รถญี่ปุ่นราคาซ่อมก็ไม่หนีกันหรอกครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
อีโคคาร์ มาสด้า 2 ดีเซลมือ 2 ราคา 3แสนปลายๆ-4แสนต้นๆ น่าจะขับดีสุดแล้วครับ ในแก๊งอีโค เอาตัวท๊อปหรือรองท๊อปได้ ดิสเบรคหลัง แรงพอประมาณ อยากแรงเพิ่มก็ทำต่อได้ ความประหยัดก็ประหยัดสุดๆ
c segment altis โฉม 2014-2015 มือ 2 ราคา 4-5 แสนปลายๆ
d segment camry avc-40 ขับทางไกลน่าจะสบายสุดแล้ว งบกู้ไม่เกิน 8 แสน เป็นผมเอาตัวนี้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มีงบ 8 แสน ถ้าเพิ่มตังได้สักหน่อย แนะนำจบกับ FC/FK ป้ายแดง ได้เลย จบกว่า ใช้ได้อีกยาว

แต่ถ้าจะมองว่า 8 แสนที่เต็มที่แล้ว เพิ่มอีกไม่ได้ มีหลายตัวเลย ไม่ว่าจะ SUV หรือ Sedan

ถ้า Sedan นาทีนี้ แนะนำ City 1.0T ตัวท๊อปเลย

หรือ SUV ราคานี้ อาจจะมอง MAZDA CX3 นะ

ออฟไลน์ puo

ลองขับ Honda Jazz ดูแล้วหรือยังครับผมว่ามันโอเคนะ ประโยชน์ใช้สอยๆก็ดีผมเคยขับมาร์ชมา8ปีแล้วมาขับแจ๊สโฉมแรกยังติดใจเลยครับ รถก็ไม่เล็กไม่ใหญ่ต้องตัวดีครับถอยจอดก็ง่าย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

>Push start
>ใครบ่นนั่งไม่สะบายก็ให้มันรู้ไป

เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ siwakorn

Camry xv50 ได้อยู่ครับ งบ8แสน ตัว MC 2015+ ยังหาได้เลยมั้ง option พอดีไม่มากไม่น้อยเกินไป แต่ต้องระวังตัวที่ปลดจากบริษัทต่างๆ

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นมือสองรุ่นที่ดีและคุ้มค่าที่สุดคือ Teana L33 2.5 มีทั้งเซ็นเซอร์ หน้า-หลัง, กล้องรอบคัน ,ระบบ Lane Departure Warning, ระบบ BlindSpot , ระบบ Rearcross Traffic Alert, นุ่ม เก็บเสียงดีเยี่ยม ช่วงล่างไม่เป็นรองใคร โครงสร้างตัวถังแข็งแรงที่สุดใน D-seg ถุงลม 6 ใบ Keyless Pushstart ,ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ,เปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติ, ระบบปรับความสูงไฟหน้าตามความเร็วรถ ได้รถแบบนี้ในงบแค่ 650,000 บาท

ส่วนมือหนึ่งผมว่า Suzuki XL7 มีความคุ้มค่าสูง ใช้งานได้หลากหลายที่สุด ลุยน้ำท่วม หรือกำลังจะท่วมก็ดี

ออฟไลน์ Tien.W

ผมกลับรู้สึกว่า พวงมาลัย March / Almera (ตัวที่แล้ว) มันเบาเกินไป เบาจนขาดความมั่นใจ เมื่อใช้ความเร็วเกิน 100 ครับ

ผมกลับรู้สึกว่า พวงมาลัย March / Almera (ตัวที่แล้ว) มันเบาเกินไป เบาจนขาดความมั่นใจ เมื่อใช้ความเร็วเกิน 100 ครับ

พวงมาลัยเบาครับ เบามาก ยิ่งความเร็วสูงนี่จับเกร็งมือเลยครับ ไม่ค่อยเหมาะกับวิ่งบนทางด่วนบางนาเลย เลวร้ายมาก

ออฟไลน์ โบตั๋น

รถเล็กขับต่างจังหวัดเหนื่อยครับจากประสบการณ์ ต้องขยับมามอง c-d segment จะขับสบายขึ้น แต่ d segment  จะขับสบายสุด
แนะนำรถที่มีระบบช่วยทรงตัวพวก esc,vsa,vsc ร่วมด้วยครับ วิ่งต่างจังหวัดเวลาฝนตกหลุมน้ำเยอะ โอกาสรถเสียหลักมีอยู่ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ถ้ามือสอง และต้องการพวก push start ด้วย
ลองมองประมาณ sedan c-seg น่าจะกำลังดีนะครับ
กับความคล่องตัวในเมืองและเดินทางไกล

พวก segment ที่ใหญ่ขึ้นไปกว่านี้ให้คำนึงถึงเรื่อง
อัตราการกินน้ำมันด้วยนะครับ มันสิ้นเปลืองกว่า
พอสมควรเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ Devil13

งบ8แสน ถ้ามือ2 นี้เล่นได้ถึงแอคคอร์ด แคมรี่ ppv เลยนะครับ รถตลาดญี่ปุ่นสอยได้หมดทุกตัวเลย

ออฟไลน์ spn

>Push start
Camry 2.4V มีถึงแค่ปี 2009 นะครับ จากนั้นเป็น 2.4 Hybrid

แต่เชียร์ Camry เช่นกันครับ
งบนี้ ได้ 2.0G MC โฉมที่แล้วเลย
ถ้าเติมเงินได้ อาจได้ถึง 2.5HVP ในราคา 8 แสนกว่า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ 7one011

• Jr. Member
  • **
เชียร์ Camry

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
คืองบ8แสน มือ2 นี่ซื้อผ่อนใช่ไหมครับ ลองคำนวนค่าใช้จ่ายดีๆนะครับ รู้สึกมือ2ดอกจะแพง แต่งบนี้อยากเชียร์ camry 2.0 MC ตัวที่แล้วถ้าให้ดีเอาปี 2016 ที่เกียร์มีหุ้มหนังผมก็จำไม่ได้ว่าเพิ่มอะไรจาก2015บ้าง แต่ที่จำได้คือรู้สึกจะน่าใช้ขึ้น แต่คุณอาจจะติดเรื่องน้ำหนักพวงมาลัยหน่อยไปลองดูก่อนก็ได้ครับ

แต่ถ้าจะเอามือ 1 cityก็น่าสนใจนะครับ ไปลองมาข่วงล่างซัพแรงได้ดี พวงมาลัยสำหรับผมน้ำหนักกำลังดี เปลี่ยนยางให้หน้ากว้างขึ้นอีกหน่อยผมว่าขับทางไกลได้ไม่แพ้ C seg ยุคก่อนๆเลย ช่วงล่างหลังรู้สึกจะดีดน้อยกว่า altisตัวก่อนด้วยซ้ำ