ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามอาการ jazz ge ของผมว่าปกติไหมครับ  (อ่าน 9488 ครั้ง)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
jazz ge ของพี่ๆเพื่อนๆคนไหนเคยเจอหรือมีอาการแบบนี้บ้างครับ
1.เวลาแอร์ทำงานมีเสียงดังเหมือนเหล็กกระทบกันบริเวณฝากระโปรงหน้าเวลาแอร์ตัดไม่มีเสียง ตอนจอด
2.กระโปรงหน้าซ้ายขวาไม่เท่ากัน
3.อันนี้ไม่น่าปกติบานผับประตูหลังมีนำสนิมไหลออกมา
เพิ่มเติม
4.เวลาดับเครื่องดึงกุญแจออกกระจกไฟฟ้ายังเลื่อนขึ่นลงได้จนกว่าจะเปิดประตู
5.ประตูหลังกดรีโมทปลดlockแล้วเปิดไม่ได้ อาทิตย์นึงจะเป็นสักครั้ง
รถผมพึ่ง 4เดือนวิ่ง 4000กม.เองครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 07:16:16 โดย boss bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ elite

Re: รบกวนสอบถามอาการ jazz ge ของผมว่าปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 00:11:27 »
1.ไม่เป็น
2.ไม่เคยสังเกตุ
3.ไม่เป็นเหมือนกัน อันนี้หนักแน่ๆเข้า0ด่วน

ออฟไลน์ knott

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามอาการ jazz ge ของผมว่าปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 00:42:15 »
ทั้ง 3ข้อ ไม่เป็นครับ
ถ้ามันคาใจก็เข้าศูนย์เลยครับ
รถผม 3หมื่นโล ยางรองโช็คเท่านั้น(ฟรี)

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:02:26 »
ขอบคุณครับ :'(
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:30:17 »
jazz ge ของพี่ๆเพื่อนคนไหนเคยเจอหรือมีอาการแบบนี้บ้างครับ
1.เวลาแอร์ทำงานมีเสียงดังเหมือนเหล็กกระทบกันบริเวณฝากระโปรงหน้าเวลาแอร์ตัดไม่มีเสียง ตอนจอด
2.กระโปรงหน้าซ้ายขวาไม่เท่ากัน
3.อันนี้ไม่น่าปกติบานผับประตูหลังมีนำสนิมไหลออกมา
เพิ่มเติม
4.เวลาดับเครื่องดึงกุญแจออกกระจกไฟฟ้ายังเลื่อนขึ่นลงได้จนกว่าจะเปิดประตู
5.ประตูหลังกดรีโมทปลดlockแล้วเปิดไม่ได้ อาทิตย์นึงจะเป็นสักครั้ง
รถผมพึ่ง 4เดือนวิ่ง 4000กม.เองครับ
ขอบคุณครับ

1. ไม่เคยครับ - เชคศูนย์
2. อันนี้ตั้งได้ครับ ไปให้ช่างที่ศูนย์ปรับตัังให้ น่าจะเปน defect การรีบประกอบ
3. น่าจะเป็นน้ำไหลผ่านร่องหลังคาลงมา แล้วไหนมาที่บานพับ แสดงว่าเหล็กหลังคามีสนิมครับ - เชคศูนย์

4. เป็นระบบไฟฟ้าอัจฉริยะครับ เอาไว้ให้เราเปิด-ปิดกระจกได้หลังดึงกุญแจ ไม่แน่ใจว่า 30 วินาที หรือจนกว่าจะเปิดประตูนะ
5. ระบบไฟฟ้ารวนละมั้งครับ ต้องเชคละเอียด - เชคศูนย์โลด

ขอให้ Happy กับรถคันใหม่นะครับ
2ปีที่ผ่านมา GE ให้อะไรดีๆกับผมเยอะ ปัญหาน้อย

แถมเติม E85 ได้ด้วยนะคับ! ไม่ต้องแปลง คุ้มสุดๆ ^^
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:32:58 »
รถพี่ผม  ไม่เป็นครับ  แนะนำเข้าศุนย์เลยครับ
jazz ge ของพี่ๆเพื่อนคนไหนเคยเจอหรือมีอาการแบบนี้บ้างครับ
เพิ่มเติม
ขอบคุณครับ

2. อันนี้ตั้งได้ครับ ไปให้ช่างที่ศูนย์ปรับตัังให้ น่าจะเปน defect การรีบประกอบ
3. น่าจะเป็นน้ำไหลผ่านร่องหลังคาลงมา แล้วไหนมาที่บานพับ แสดงว่าเหล็กหลังคามีสนิมครับ - เชคศูนย์

4. เป็นระบบไฟฟ้าอัจฉริยะครับ เอาไว้ให้เราเปิด-ปิดกระจกได้หลังดึงกุญแจ ไม่แน่ใจว่า 30 วินาที หรือจนกว่าจะเปิดประตูนะ
5. ระบบไฟฟ้ารวนละมั้งครับ ต้องเชคละเอียด - เชคศูนย์โลด

ขอให้ Happy กับรถคันใหม่นะครับ
2ปีที่ผ่านมา GE ให้อะไรดีๆกับผมเยอะ ปัญหาน้อย

แถมเติม E85 ได้ด้วยนะคับ! ไม่ต้องแปลง คุ้มสุดๆ ^^

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ e85 กะjazz geนี่ ใช้นานๆ จะมีผลเสียอะไรไหมครับ อยากเติม แต่ไม่กล้า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 07:47:52 »
ข้อ 1 เห็นว่าแอร์ฮอนด้าตัดบ่อย
คลัชคอมแอร์จะพังเร็ว ลองเช็คดูครับ

ข้อ 2 ปกติครับ แก้ไขได้

ข้อ 3 น่ากลัวนะครับ รีบเช็คเลยครับ

ข้อ 4 ปกติครับ แต่หมั่นตรวจแบตหน่อย ระบบนี้ดีครับ
แต่เสียวว่าแบตจะหมดเพราะไฟไม่ชาร์ตเข้าแล้วหลังดับเครื่อง

ข้อ 5 เช็คศูนย์ครับ อาจจะแค่รวนนิดหน่อย เกิดขึ้นได้ครับ

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:21:47 »
   น่าจะปกติ แล้วจะได้ยินตัดๆต่อๆบ่อยๆด้วยในฮอนด้าหลายๆรุ่น
   หมายถึงช่องว่างระหว่างฝากับโคมหรือเปล่าครับ น่าจะไปปรับตั้งได้
   มีเจาะใส่สปอยเล่อร์บนส่วนปลายหลังคาหรือเปล่าครับหรือเปล่า่ครับ
   อันนี้ปกติครับ ประมาณ 30 วินาทีหลังจากดับเครื่อง หรือถ้าก่อน 30  วินาทีมีการเปิดประตูด้านหน้าบานใดบานหนึ่งออกก็จะหยุดจ่ายไฟ
   ให้ลองตรวจสอบดูครับ ว่าประตูบานอื่นๆ/ฝาน้ำมันมีอาการด้วยหรือเปล่า
   และตอนที่กดรีโมทปลดล็อค ลองฟังเสียงดูนะครับว่าที่บานฝาท้าย ได้ยินเสียงมอเตอร์ปลดล็อคมันดัง"กลึ๊ก"รึเปล่า
   ถ้าเป็นที่เฉพาะบานท้ายบานเดียวเช็คที่ปลั๊กหลวมหรือไม่ สาย และตัวตัวมอเตอร์เซ็นทรัลล็อคฝาท้าย หรือกลไก
a = F/m

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:14:55 »
ขอบคุณพี่ๆครับ รถผมเดิมๆยังไม่ได้เริ่มแต่งแม้แต่ชิ้นเดียว คงเป็นคราวซวยของผม หนีเสือปะจระเข้  march คันเก่าปีที่แล้วของผมมีอาการดังนี้
1.สนิมบานผับประตู 4 บาน
2.เบาะคู่หน้ามีเสียงแปลกๆ
3.ภายในดังลั่นทั้งคอนโซลและแผงประตู
4.สนิมใต้รางที่ปัดนำฝน
5.ปั้มติ๊กดัง
6.เบรกดัง
7.วิทยุพังตั้งแต่ออกรถได้ 2 อาทิตย์แก้ไม่หายศูนย์ไม่ยอมเปลี่ยนให้

ตอนนี้ ipad ที่ซื้อมาไม่ถึงเดือนก็รวนชาจไม่เข้าอีกซวยซ้ำซวยซ้อน

:'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 11:25:23 โดย boss bs »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 14:01:22 »
1. ปกติครับ เสียงแอร์ทำงานจะดังแก๊กครั้งนึง แล้วพัดลมระบายความร้อนก็ทำงานฟู่... เทียบกับระบบแอร์ที่ใช้ในโตต้าแล้วของโตต้าทำงานเงียบกว่าจริง (เสียงตอนตัดต่อระบบนะ)

2. ผมเป็นตรงขาฝากระโปรง เปิดแล้วมันจะง้างยางที่เขาทำช่องไว้หน่อยนึง

3. ผมไม่เป็นแฮะ ผิดปกติแล้วล่ะ แต่สังเกตดีๆ ก่อนนะครับว่ามันคราบสนิมหรือคราบฝุ่นที่สะสมในร่องประตู

4. ปกติครับ เป็นระบบหน่วงเวลาของรถ ในคู่มือมีแจ้งไว้อยู่แล้วครับ

5. ได้ติดกันขโมยอะไรเพิ่มหรือป่าวครับ? ปกติผมไม่เคยเป็นนะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 17:10:19 »
รถพี่ผม  ไม่เป็นครับ  แนะนำเข้าศุนย์เลยครับ
เพิ่มเติม
ขอบคุณครับ

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ e85 กะjazz geนี่ ใช้นานๆ จะมีผลเสียอะไรไหมครับ อยากเติม แต่ไม่กล้า

ผมใช้ E85 มาราวๆ 2 ปีครับ สลับเติมกับ E20 บ้าง และ E10 (โซฮอล์ 91, 95) แล้วแต่ปั้มจะอำนวยครับ

เติมผสมๆกัน ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร  เพราะ E85 นี่ค่าออกเทนราวๆ 105 ครับ

แต่ในช่วงที่ใช้ E85 จะพบว่าน้ำมันหมดเร็ว ความประหยัดลดลง  เพระารถจะใช้เซ็นเซอร์วัดค่าออกซิเจนจากการเผาไหม้ทางไอเสีย

เวลาเราเติม E85 เซนเซอร์จะสั่งจ่าย น่้ำมันมากกว่าน้ำมันชนิดอื่นครับ

ในระยะสั้น 2 ปีนี้ไม่มีปัญหา และคาดว่าระยะยาวก็ไม่มีปัญหาครับ  แต่อาการที่จะต้องพบแน่นอนคือ

1. เครื่องจะกินน้ำมันประมาณ 7-8 กิโล/ลิตร ซึ่งดรอปไป 20% โดยประมาณ (แต่ราคาน้ำมันถูกกว่า 50% ชดเชยได้)

2. ควรเปลี่ยนกรองเบนซิน ทุกๆ 10,000 กิโล  เพราะแอลกอฮอจะเข้าไปทำความสะอาดคราวต่างๆภายในท่อต่างๆ และคราบเหล่านี้จะไปสะสมที่กรองครับ
คิดง่ายๆว่า พวกทางผ่าานน้ำมันสะอาดขึ้น แต่กรองสกปรกมากขึ้นไวครับ

3. ในบางช่วงที่น้ำมันจ่ายไม่ถึงรถอาจจะอืดบ้างนิดๆครับ  แต่ถ้ารถปรับสมดุลได้แล้วจะขับสนุกครับ

ปล. ขับดีกว่าเติม E20 ครับ  ไม่รู้เพราะอะไร เวลาเอา Jazz เติม E20 ทีไร  ช่วงความเร็วต่ำ สะอึกๆ ทุกทีครับ (ขับๆอยู่ความเร็วตก รอบตกครับ)
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 21:33:42 »
1.เป็นครับ
2.ไม่เท่ากันครับ แต่น้อยมากๆครับ แทบดูไม่ออกเลยครับ
3.ผิดปกติแล้วล่ะครับ
4.ปกติครับถ้าจำไม่ผิด หลังจากดึงกุญแจออก ระบบจะทำงานต่ออีกประมาณ  5-10  นาทีมั๊งครับ ถ้าไม่เปิดประตูก่อน
5.ผิดปกติครับ