ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัวเลยครับ  (อ่าน 12648 ครั้ง)

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
เจอมากับตัวเลยครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:44:18 »
สวัสดีครับ

ผมได้ติดตามเวป HLM มาซักระยะหนึ่งแล้ว ความตั้งใจแรกของการตั้งกระทู้เปิดซิง ID คือการรีวิว Vigo Champ CNG
ตัวใหม่ รุ่น sigle cap หรือ กระบะตอนเดียว แต่... วันนี้เจอเหตุการณ์ ที่ไม่ดี เลยอยากจะเอามาเล่าสู่กันฟัง หรือมาระบาย
ความคับข้องใจ ของตนเอง ว่าทำไม เดี๋ยวนี้คนไทยเราใจร้อน ขาดสติยั้งคิด หรือขาดวุฒิภาวะหรืออย่างไร
( ถ้าผิดกฏลบได้เลยนะครับ ) เรื่องมีอยู่ว่า..

ผมได้เอารถกระบะไปซื้อของ ณ ร้านค้าส่ง กระบะเดิมๆ ไม่มีคอก ไม่มีต่อเติมแต่อย่างใด ได้บรรทุกของจนเต็มท้ายกระบะ ความสูงของที่บรรทุกไม่เกินมิติของรถ น้ำหนักบรรทุกประมาณ 150 กิโลกรัม + - และใช้ผ้าคลุมกระบะ ตามด้วยตาข่ายคลุมกระบะ และเชือกรัด
          ผมได้ขับรถกระบะออกจากร้านค้าส่ง ด้วยความระมัดระวัง เกรงว่าถ้าขับเร็วแล้วของจะหล่น และสิ้นค้าอาจจะแตกเสียหายได้ ผมขับมาได้ซักระยะหนึ่ง ด้วยความเร็ว 50-60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ถนนรถสวนกันได้สองเลน และมีหลังเต่าเป็นระยะ ผมพยายามขับชิดซ้ายเพื่อไม้ให้เป็นภาระกับรถที่ต้องการแซง พูดง่ายๆก็คือ พยายามขับให้คันหลังแซงได้สะดวก เหมือน 10 ล้อตามต่างจังหวัด ที่เวลาขับรถสวนกันสองเลน เวลามีรถต้องการแซงเขาจะพยายามหลบให้แซง ประมานนั้น
          แต่... มีอยู่คันหนึ่ง Vigo รุ่นธรรมดา ไม่ยกสูง สีบรอนเงิน แป๊ะสติกเกอร์ สีขาว และสกรีนคำตรงกลางว่า "ทำงานเพื่อการเมือง" ที่ฝ้ายกระบะท้าย
( ไม่มีเจตนาเข้าการเมืองนะครับ ที่บอกเพราะว่ามันเป็นเอกลักษณ์ที่จดจำได้ง่าย ) ย้อนไปนิดนึง ก่อนหน้านี้ ผมได้ยินเสียงแตรมาแต่ไกล แต่ผมไม่เห็นรถที่บีบแตรเพราะมีรถอีกสองคันตามผมมาอยู่
          พอหันไปดูกระจกข้างก็ได้เห็น Vigo คันนี้ แซงคันที่สองพร้อมกับบีบแตร มาต่อคันที่หนึ่ง ผมก้อคิดว่ามีเรื่องอะไรฉุกเฉินเพราะ Vigo คันนั้นได้บีบแตรมาตลอดทาง และได้บีบแตรแซงคันที่หนึ่ง จนมาต่อหลังผม และยังบีบแตรอยู่ แถมขับรถจี้ท้าย อย่างที่บอกตอนแรกครับ ผมคิดว่ามีเรื่องฉุกเฉิน ผมก้อพยายามหลบชิดซ้ายและเบรกเพื่อให้มันไป
          ผมเบรก ชิดซ้ายข้างทาง มันเบรกต่อหลังผมและได้พยายามแซงเบียดรถ! จนกระจกมองข้างของผมหักไปข้างหน้า และกระจกมองข้างมันหักมาข้างหลัง! จอดเทียบรถผม ผมก็โมโหสิครับ รถยังป้ายแดงอยู่เลย ทำแบบนี้ได้ไง จะเปิดประตูลงไปก็เปิดไม่ได้ ผมจึงหมุนกระจกลง มันก้อหมุนกระจกลง สิ่งที่ผมเห็นก็คือชายอายุ 60+ ใส่แว่นดำนั่งอยู่คนเดียวในรถ ผมได้เห็นอย่างนี้ยิ่งโมโหขึ้นไปอีก ทีแรกนึกว่ามีเรื่องฉุกเฉิน
          พอมันเปิดกระจกเสร็จมันถามเลยว่า " ทำไมขับรถช้า แซงไม่ได้ " สมองผมโหลดข้อมูลที่ได้มา แปลบนึง และตอบกลับไปว่า " อ้าว เมิงไม่เห็นหรอครับว่าผมบรรทุกของมา หลังเต่าชะลอความเร็วก็มี " (ผมทำท่าจะเปิดประตูรถลงไป) มันตอบกลับมาว่า " อ้าวหรอ " และมันก็ขับรถออกไป !
          เห้ย !! สมองผมโหลดข้อมูล ที่เพิ่งได้รับมา และได้คำตอบว่า สงสัยปีนี้จะเป็น ปีชง ของผม จึงจบด้วยการ ดึงกระจกข้างกลับเข้าที่เดิม และยังแอบคิดอีกว่า แจ้งความชนแล้วหนีได้ไหม แต่ชั่งมันเถอะครับ

" เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร "

ขอบคุณพื้นที่ ที่ให้ระบายความขับข้องใจนะครับ แล้วพรุ่งนี้ผมจะเอา รีวิว Vigo Champ CNG มาให้อ่าน เผื่อเป็นทางเลือกครับ

ขอบคุณครับ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: เจอมากับตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:51:08 »
ทำใจคับทำไรต่อจากตอนนั้นไม่มีดีแน่เพราะมีภาระหน้าที่อยู่ แถมอันตราย เก่งมากๆเลยคับที่ควบคุมได้

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:55:03 »
เจอแบบนี้นึกถึงพี่ๆ 10 ล้อที่ขับระหว่างจังหวัด น้ำใจพวกพี่ๆเขา ผมว่าน่าชื่นชมมาก  :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:27:13 »
เจอแบบนี้นึกถึงพี่ๆ 10 ล้อที่ขับระหว่างจังหวัด น้ำใจพวกพี่ๆเขา ผมว่าน่าชื่นชมมาก  :D
เห็นด้วยครับ ขับดึกๆสวนทาง มีดริฟไฟทักทาย (เตือนสติด้วยเผื่อหลับใน)  ผมขับต่างจังหวัดเพลินกว่าเยอะ

แต่ไอ่ที่น่ากลัวคือ มอไซค์นี่ดิ ยิ่งเดี๋ยวนี้ เด็กม.ต้น บางที ประถมปลายก็ขี่กันแล้ว ขี้ไม่ได้ดูอะไรเล๊ย นึกว่าเล่นเกมอยู่หรือไรก็ไม่รู้ เซ็ง

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:34:43 »
เห็นด้วยครับ ขับดึกๆสวนทาง มีดริฟไฟทักทาย (เตือนสติด้วยเผื่อหลับใน)  ผมขับต่างจังหวัดเพลินกว่าเยอะ

แต่ไอ่ที่น่ากลัวคือ มอไซค์นี่ดิ ยิ่งเดี๋ยวนี้ เด็กม.ต้น บางที ประถมปลายก็ขี่กันแล้ว ขี้ไม่ได้ดูอะไรเล๊ย นึกว่าเล่นเกมอยู่หรือไรก็ไม่รู้ เซ็ง

+1  กลัวเหมือนผมเลยครับ  ทุกวันนี้ขับรถผวามอไซอย่างเดียวเลย  ขับเหมือนไม่กลัวตาย   :-[

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 02:45:58 »
แบบนี้ด่าเลยครับ ของผมนี่ส่วนใหญ่จะเจอพวกเปิดไฟสูงขับตามหลังตลอดเวลา ผมขับเร็วขึ้นเพื่อหนี ตอนแรกขับแค่ 120 มันเปิดไฟสูงจี้ตูด เลยเพิ่มเป็น 140 มันก็เพิ่มตาม มันจี้ผมตั้งแต่โคราช จนถึงอ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น ผมเลยจอดป้อมตำรวจ มันถึงขับแซงไป น่ารำคาญมากๆไม่รู้ว่าทำเพื่ออะไร กับอีกพวกคือพวกเปิดไฟตัดหมอก ไอ้ไฟตัดหมอกหน้าไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่พวกที่เปิดไฟตัดหมอกหลังคนที่ขับตามนี่แสบตามากๆ ไม่รู้ว่าเปิดทำไมฝนก็ไม่ตก หมอกก็ไม่มี ผมขับรถไปเทียบข้างเปิดกระจกลงแล้วบอกว่าปิดไฟตัดหมอกหน่อย คนขับก็บอกได้ๆ แต่แล้วก็ยังไม่ปิดอยู่ดี อีกเรื่องครับพวกมีแต่ไฟหน้า แต่ไฟท้ายไม่มี ตาม ตจว เจอบ่อยมาก จะชนหลายทีแล้ว

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 03:58:34 »
แปลกคน... มีแบบนี้ด้วย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:35:38 »
แบบนี้ด่าเลยครับ ของผมนี่ส่วนใหญ่จะเจอพวกเปิดไฟสูงขับตามหลังตลอดเวลา ผมขับเร็วขึ้นเพื่อหนี ตอนแรกขับแค่ 120 มันเปิดไฟสูงจี้ตูด เลยเพิ่มเป็น 140 มันก็เพิ่มตาม มันจี้ผมตั้งแต่โคราช จนถึงอ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น ผมเลยจอดป้อมตำรวจ มันถึงขับแซงไป น่ารำคาญมากๆไม่รู้ว่าทำเพื่ออะไร กับอีกพวกคือพวกเปิดไฟตัดหมอก ไอ้ไฟตัดหมอกหน้าไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่พวกที่เปิดไฟตัดหมอกหลังคนที่ขับตามนี่แสบตามากๆ ไม่รู้ว่าเปิดทำไมฝนก็ไม่ตก หมอกก็ไม่มี ผมขับรถไปเทียบข้างเปิดกระจกลงแล้วบอกว่าปิดไฟตัดหมอกหน่อย คนขับก็บอกได้ๆ แต่แล้วก็ยังไม่ปิดอยู่ดี อีกเรื่องครับพวกมีแต่ไฟหน้า แต่ไฟท้ายไม่มี ตาม ตจว เจอบ่อยมาก จะชนหลายทีแล้ว
ผมค่อนข้างไม่เข้าใจพวกเปิดไฟตัดหมอกหลังเลย แสบตามากๆ รถรุ่นไหนคงรู้กันดีเห็นบ่นกันประจำ
ปล.อยู่โคราชเหรอครับ ผมคนโคราช

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:07:31 »

มอไซค์นี่ผมกลัวที่สุดละครับ นึกอยากออกก็ออก นึกอยากปาดก็ปาด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:32:45 »
คนพวกนี้เข้าใจว่าตัวเองยิ่งใหญ่จะคอยระรานคนอื่นๆอยู่เสมอใครที่ด้อยกว่าก็หาเรื่องเหยียบ ใครที่ใหญ่กว่าก็ประจบ ที่บ้านผมขายโลงศพด้วยใหญ่แค่ไหนก็เห็นเล็กกว่าโลงทุกที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:54:11 »
ซอยบ้านผม มอเตอร์ไซด์เยอะมาก และไร้ระเบียบวินัยมาก
ขับแบบไม่กลัวตายกันเลย
กลายเป็นรถใหญ่ต้องคอยระวังเขามากกว่าเขาระวังรถใหญ่

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:06:57 »
อ่านแล้วขึ้นเลยครับ   >:( >:(!!!!

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:16:28 »
ทำใจอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:27:34 »
หนักสุดเคยเจอคือ ล้างรถในบ้าน แล้วมีคนถอยรถเข้ามาหน้าบ้านเพื่อกลับรถ แต่ถอยมาชนรถผม :o

ที่สำคัญ เค้าจะเร่งหนีแต่ไม่หักพวงมาลัยคืน ชนรั้วหน้าบ้าผมพังไปอีก

แล้วรถพี่แกก็แน่นิ่ง ...

ผมยืนถือสายยางฉีดน้ำ อย่าง งง ๆ

พี่แกลงจากรถ แล้วถามว่าจะเอายังไง เรื่องค่าเสียหาย

ผมก้จัดให้ไปสิครับ  :o เพื่อนมาตีราคาให้รวม แสน พอดี

พี่แกก็จ่ายด้วย เออ.... แปลก

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:34:01 »
ใจเย็นไว้ดีแล้วครับ
ถ้าเกิดไปเจอคนบ้าพลัง โรคจิต
พกปืนมาด้วยเดี๋ยวไม่คุ้มเรา
คนสมัยนี้เห็นแก่ตัวมาก ผิดถูกไม่รู้ขอให้กูถูกไว้ก่อน
อย่าไปแลกกับมันครับคนพวกนี้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:48:24 »
อืมเรื่องไฟตัดหมอก บอกตามตรงว่างงกับคนไทยครับ อย่างเช่นมีอยู่ครั้งนึง 2-3วันก่อน ฝนตกหนักมากๆ  มองไม่เห็นทางข้างหน้าในระยะ 10เมตร แต่ก็ต้องแปลกใจกับ พฤติกรรมของคนส่วนใหญ่คือ ไม่เปิดไฟ -*- ไม่เปิดตัดหมอกแม้แต่ไฟหรี่ยังไม่เปิด เอ้อๆ เอากะมันสิ แต่พอกลางคืนมาฝนไม่ตกฟ้าปลอดโปร่ง มันล่อทั้งตัดหมอกหน้าหลังเลยครับ เห็นละเพลียจริงๆ

ส่วนเรื่องจี้ๆตูดเนี่ยถ้าเป็นถนนที่ไม่ได้สวนกันถ้าเขามาไว ก็หลบให้ครับแต่ถ้าเราวิ่งต่อๆตูดกันไป แล้วมันยังมาจี้ตูดอยู่อีกให้ใช้วิธีชะลอความเร็วลงมาหรือเบรคค่อยๆเตือนให้มันรู้ครับว่าอย่ามาจี้มาก ส่วนใหญ่จะได้ผลพอควรอยู่ครับ

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:55:54 »
เจอแบบนี้นึกถึงพี่ๆ 10 ล้อที่ขับระหว่างจังหวัด น้ำใจพวกพี่ๆเขา ผมว่าน่าชื่นชมมาก 
อ้างถึง

พวกรถใหญ่นิสัยดีๆมีเยอะครับผมเจอประจำตบไฟให้แซงและตบไฟบอกเมื่อมีรถสวนมา

ออฟไลน์ Tagashi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:16:22 »
จั่วมาถึงมอเตอร์ไซด์ผมขอแจม
วันศุกร์ที่แล้วรถติดมากมอเตอร์ไซด์ก็ไม่รู้จะรีบไปไหน ช่องระหว่ารถก็ไม่ได้กว้างเท่าไรมันคงนึกว่าลู่วิ่งมั๊งแต่ละคันบิดไม่ยั้ง
และแล้วความซวยก็บังเกิดกับรถผมซึ่งจอดติดอยู่ดีๆ มอเตอร์ไซด์คันในลู่วิ่งชนกับคันที่ปาดออกมาจากท้ายรถ
จากที่ประมวลผลคันที่ปาดน่าจะไม่สนใจใครตูจะปาดออกอย่างเดียวผลที่ได้คันในลู่วิ่งลอยมาครูดด้านซ้ายยาวมาถึงประตูหลัง
แถมไอ้คันที่ปาดหนึอีกแต่ดีว่ามันกลิ้งอยู่แถวหลังรถผมก็เลยลงไปจดทะเบียนได้ทันทั้ง2คันเสียเวลาไปแจ้งความอีก >:(

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:32:06 »
หนักสุดเคยเจอคือ ล้างรถในบ้าน แล้วมีคนถอยรถเข้ามาหน้าบ้านเพื่อกลับรถ แต่ถอยมาชนรถผม :o

ที่สำคัญ เค้าจะเร่งหนีแต่ไม่หักพวงมาลัยคืน ชนรั้วหน้าบ้าผมพังไปอีก

แล้วรถพี่แกก็แน่นิ่ง ...

ผมยืนถือสายยางฉีดน้ำ อย่าง งง ๆ

พี่แกลงจากรถ แล้วถามว่าจะเอายังไง เรื่องค่าเสียหาย

ผมก้จัดให้ไปสิครับ  :o เพื่อนมาตีราคาให้รวม แสน พอดี

พี่แกก็จ่ายด้วย เออ.... แปลก

ฮา ครับ   มีตังค์แต่ขับรถไม่เป็น

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:33:42 »
แปลกคน... มีแบบนี้ด้วย

ผมว่าเยอะนะ ขับลักษณะแบบนี้

ออฟไลน์ กระเป๋าเป้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:47:45 »
10  ล้อสมัยนี้ ความเอื้ออารีย์ ก็น้อยลงกว่าเดิมเยอะครับ เมื่อก่อนถ้าอยู่ท้ายรถแก แกจะเปิดไฟเลี้ยวให้แซง ไม่ให้แซงแทบทุกคัน แต่เดี๊ยวนี้ชักเริ่มหาแบบนั้นยากขึ้นทุกที

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:50:57 »
ดีใจด้วยครับ คุณเป็นคนดีมากคนนึงบนถนนเลย  ;)

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:14:15 »
คนพวกนั้นเขาไม่เข้ามาอ่านหรอกครับ สักแต่ว่ามีเงินซื้อรถ(อาจซื้อเงินสดด้วยซ้ำ)แต่สมองไม่มีรอยหยัก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:45:53 »
ใจเย็นโคตรๆนับถือนับถือ แต่ดีแล้วครับ ต่อให้มีเรื่องก็ไม่คุ้ม ถ้าผมห้ามใจตัวเองได้ยอมเสีย เงิน เสียเวลา ดีกว่ามีเรื่องๆครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:56:33 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

p.s. ผมเคยอ่านข่าวเจอว่า ขนส่งจะมีการทดสอบ EQ ก่อนออกใบขับขี่ แล้วเรื่องก็เงียบไป LOL

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:35:16 »
อืม...ครับคนขับรถสมัยนี้เลือดร้อนแยะปัญหาจากการจราจรไม่อำนวยก็ส่วนหนึ่ง ;D

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:53:34 »
ไม่รู้จะรีบไปไหนครับ ขอโทดสักคำก็ไม่มี

ออฟไลน์ BottleUp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 15:46:18 »
คุณใจเย็นมากเลย น่านับถือสุดๆ ปล่อยเค้าไปตามกรรมเค้าเถอะ ขับรถต้องมีสติ และ EQ สูง ถึงจะปลอดภัย

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 15:54:48 »
ดีแล้วครับ เขาก็อายุเยอะแล้ว อีก20ปีก็อาจจะนอนกินน้ำข้าวต้มอยู่หรือไม่ก็ลงไปคุยกับรากมะม่วงแล้วก็ได้ครับ  :D
Test ..

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 15:55:55 »

+1  กลัวเหมือนผมเลยครับ  ทุกวันนี้ขับรถผวามอไซอย่างเดียวเลย  ขับเหมือนไม่กลัวตาย   :-[

+1 ให้อีกคนครับมีเสียวตอน มอไซค์ข้ามเกาะกลางถนน 4 เล็นสายสุพรรณ-ชัยนาท อยู่ๆ ก็โผล่ขึ้นมา