ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 16 เมษายน 2022  (อ่าน 1623 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 16 เมษายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4791536774288835/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2022, 13:36:37 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ wisitch

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ไทยนะครับ
สอบถามครับ ว่าเดี๋ยวนี้ตั้งแต่รถมีระบบช่วยเหลือหรือป้องกับอุบัติเหตุต่างๆ
พอจะทราบสถิติไหมครับ ว่ามันช่วยลดอุบัติเหตุได้จริงๆหรือเปล่า
จำนวนการเกิดอุบัติเหตุ ต่างจากเมื่อ 10ปีที่แล้วหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ยุค90

• Newbie
  • *
1. รบกวนทีมงานแนะนำ ยางขนาด 215 / 50 / R17 เน้นนุ่ม เงียบ ใน งบประมาณ 15,000 หน่อบครับ
2. อยากสอบถามว่า ยางใหม่ ปีเก่า ควรจะซื้อมาใช้ไหมครับ หรือ ว่าถ้าใช้ได้ อายุการใช้งานจะสั้นลงไหมครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ถ่านรีโมทกุญแจรถยนต์ โดยปกติทั่วไป มีอายุใช้งานประมาณกี่ปีหรือกี่กิโลเมตรครับ

พอดีรถที่บ้านทั้ง BT-50 Pro 3.2AT ปี 2012 ปัจจุบันเลขไมล์ 1.5X แสนโล กับ Colorado 2.8AT ปี 2013 เลขไมล์ปัจจุบัน 1.86 แสนโล ยังไม่เคยเปลี่ยนถ่านรีโมทกันทั้งคู่เลยครับ ทว่ายังกดใช้งานได้ดี กดได้ในระยะที่ไกลเหมือนเดิม แบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
ทำไม all new HR-V honda ไม่ทำสีเงินลูนาร์
อนาคต minor change จะมีเพิ่มสีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ nnss

accord minorchange มาปีนี้ไหมครับ

สวัสดีครับ มีเพื่อนฝากถามมาว่า honda hrv จะมีเครื่องยนต์เทอโบมามั้ยครับ เพราะถ้าเป็นไฮบริดเพื่อนคงไปโตโยต้าดีกว่า กับอีกคำถามครับ toyota chr จะมีรุ่นปรับโฉมหรือปรับอุปกรณ์มาอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
     ว่าด้วยเรื่องมาร์เก็ตติ้งและโฆษณา มีรถรุ่นไหนบ้างครับที่ในมุมมองพี่จิม มองว่า วางแผนการตลาดหรือโฆษณาออกมาFail หรือพินาศบ้างครับ คร่าวๆเท่าที่ผมนึกออก เช่น

-Kicks ที่พยายามโฆษณาเป็นรถไฟฟ้า(ทิพย์) ทั้งที่เป็นHybridจนลูกค้าสับสน พอถามเซลล์ เซลล์สับสนกว่าลูกค้า เพราะมัวแต่จกมะม่วงดอง
-Ciaz Minorchange (คหสต.ล้วนๆ) ที่สโลแกนโฆษณาว่า “สัมผัสใหม่ สบายทุกมิติ” เอ๊ะ ฟังดูแปลกๆ ถ้ามีคำว่าใส่กระชับนี่ใช่เลย… ผ้าอนามัยสตรี จนพอปรับ MYถึงค่อยมาเปลี่ยนสโลแกนใหม่
-Honda City ที่พยายามจะ ”re imagine” ไปทำเพลงโปรโมทซึ่งเพลงที่ออกมาก็ ปังมาก (ปังปิ๊นาศ) หลอนหูอยู่นาน ไปตามหลอนถึงในฝัน อยู่ที่เธอนั้นจะกล้าเปิด (เปิดฝากระโปรงส่องหาสนิม)

พอจะมีรุ่นไหนอีกไหมครับเท่าที่นึกออก

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ผมได้จอง Ford Raptor 3.0 ตัวใหม่ไป
เพราะชอบความแรง และคุ้มค่าของเครื่องยนต์ Ecoboost
การใช้งานปกติ ผมวิ่งแต่ถนนดำเป็นหลัก ไม่ใช่สาย off road
พอมาดู spec ยางแล้ว วิ่งได้แค่ 170-180 km/hr เท่านั้น
ซึ่งมันขัดกับแรงม้า/แรงบิด มาก
อยากทราบว่าพอจะมีวิธีทำให้มันวิ่งได้มากกว่านี้ไหมครับ
หรือควรทิ้งใบจองไปสายรถเก๋ง, SUV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
CRV ใหม่มาสิ้นปีนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) :) พี่ Jimmy จารย์บาส ครับ ความนิยมของผู้ใช้รถปิคอัพในบ้านเรา
อีกหน่อยจะเปลี่ยนแปลงไปนิยมใช้รถ Segment อื่นแทนปิคอัพไหมครับ
โดยเฉพาะผู้ที่ใช้ปิคอัพเป็นรถส่วนบุคคลที่ไม่ได้ใช้บรรทุกของ เหมือนกับ
ผู้ที่นิยมใช้รถ Sedan ในกาลก่อนก็หันมาใช้ SUV อย่างไม่น่าเชื่อ

:) :) พีจิม จารย์บาส ครับ เหตุปัจจัยใด ที่จะทำให้เบอร์ 3 เบอร์ 4 ของ
ตลาดรถปิคอัพบ้านเรา ขึ้นมาเสมอกันกับ Toyota และ Isuzu ได้ครับ
ตลาดบ้านเรามีแนวโน้มจะเห็นการเปลี่ยนแปลงนี้ในกาลข้างหน้าได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2022, 14:13:42 โดย Red Bicycle »

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ไฟ Daytime Running Lights (DRL) ที่อยู่ในโคมไฟหน้า พอใช้ไปยาวๆ โคมไฟหน้าที่มี DRL จะเหลืองเร็วกว่า โคมไฟหน้าปกติหรือไม่ ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมากกกกกกกก มากขนาดว่าเซนเซอร์วัดอุณหภูมิที่หน้าปัดขึ้น50องศา
 สังเกตว่า เวลา จอดรถตากแดด ทิ้งไว้ช่วงกลางวัน  พอเลิกงานมาเปิดรถ จะมีกลิ่น คล้ายๆ กลิ่นยาง  กลิ่นอับ คลุ้งรถเลย กลิ่นนี้เกิดจาก ชิ้นส่วนภายในห้องโดยสารไหมครับ เช่น เบาะ ผ้ายางปูพื้น หรือ แอร์  ครับ ละจะมีวิธี ดูไหมว่า จริงๆแล้วกลิ่นมาจากอะไรครับ พอมีวิธีป้องกันหรือแก้ไขไหมครับ

จอดที่บ้านในร่มไม่มีกลิ่นครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
ทำไมรถ v8 ข้บหน้าถึงไม่ได้รับความนิยมครับ
เท่าที่ทราบคือมีแค่ Cadillac ที่ทำออกมาในช่วงสั้นๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ทำไมตลาดเกาหลีถึงนิยมเบนซินเครื่องโต V6,V8 ไม่ก็ดีเซล
ต่างจากญี่ปุ่นที่เน้นไฮบริด ไม่ก็เบนซินเทอร์โบ
ทั้งๆที่ภูมิประเทศ ภูมิอากาศ ก็คล้ายกัน

ปล. อยากให้ปรับเวบบอร์ดให้รองรับการใช้งานบนมือถือให้ง่ายขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
แบบสรุป
จุดจบของค่ายรถยนต์ยักใหญ่ของโลกมาถึงแล้ว เมื่อยอดของของเทสล่าทั่วโลกโต70%แต่ค่ายยักใหญ่ต่างๆกลับยอดขายติดลบกันทุกค่าย(ถ้าจำไม่ผิดน่าจะตลาดสหรัฐอเมริกา) และที่สำคัญเทสล่าไม่ใช่แค่บริษัทรถยนต์

ผมไปเจอเพจนึงเขาเขียนวิเคราะห์แบบนี้มาครับ ตอนนี้ผมกดเลิกติดตามเพจไปแล้วครับ เพราะมองว่ามันออกแนวติ่งเกิดไป
ทางทีมงานมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ polwath

จากเหตุเรือขนส่งยานพาหนะ Felicity Ace เกิดไฟไหม้แล้วจมลงใต้ทะเล หากผู้นำเข้าและผู้ซื้อรถทั้งรถเก่าและรถใหม่ รับทราบในภายหลังว่ารถที่สั่งซื้อแล้วกำลังนำเข้ามา อยู่ในเรือที่ประสบเหตุดังกล่าว ทำให้สินค้าได้รับความเสียหายและไม่ได้รับสินค้าจากการจมลงของเรือขนสินค้า รวมถึงรถบางคันที่ไม่สามารถหามาทดแทนได้อีกแล้ว

ในส่วนนี้ใครจะเป็นผู้รับผิดชอบต่อความเสียหายที่เกิดขึ้น แล้วลูกค้าและผู้นำเข้ามีสิทธิ์แจ้งยกเลิกการนำเข้าและขอเงินคืน หรือแจ้งเคลมบริษัทประกันเพื่อเรียกค่าเสียหายกับผู้ขนส่งสินค้าโดยตรงจากเหตุการณ์ดังกล่าวได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
Nissan LEAF จะปรับอุปกรณ์ในบ้านเราในปีนี้จริงๆ ใช่มั้ยครับ เห็นมีสื่อบางเจ้ารายงานว่าจะเปิดตัว Ariya และจะเลิกขาย Leaf เมื่อหมดสต๊อกครับ จริงหรือเปล่าครับ
ถ้า LEAF MY22 มาไทยจริงๆ หน้าตาจะเหมือนกับสเปกยุโรปมั้ยครับ ขอบคุณครับ
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
มีโอกาสได้ไปลองนั่ง Hyundai Creta ที่งาน Motor Show รู้สึกว่าแป้นพักเท้ามันชันกว่ารถคันอื่นที่เคยได้ขับมา การปรับเบาะสามารถทำให้รู้สึกชันน้อยลงได้ไหมครับ

แล้วเวลาขับรถเข้าโค้งถ้ายางมีเสียงดังเอี๊ยดๆ คือเสื่อมสภาพ สมควรเปลี่ยนแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
สงสัย​ครับว่ารถ​ BMW​ X3​ ​xDrive​ ​30e​ M-Sport​ 2020​ น้องสาวอยู่ภายในรถกดปุ่ม​ ปลดล็อก​ Central​ Lock​ ฝั่ง​คนขับ​ แล้วไม่ยอมปลดล็อคตอนรถดับเครื่องอยู่เกิดจากสาเหตุอะไรครับ​ พอดีสงสัย​ครับ

ออฟไลน์ ChotLife

เพิ่งได้ Hyundai Veloster Turbo มา ไมล์ 78,000กิโล MY2013
เจ้าของเดิม เช็คระยะศูนย์ครบมาตลอด
1. มีอะไรต้องดูแลพิเศษไหมครับ อะไหล่อนาคตจะหายากไหม

2. จะเก็บไว้ใช้ยาวๆ เป็นรถขับเล่นๆ มุดโหดๆ ตจว.บ้าง ปกติมีคันหลักเป็น Kicks,Everest อยู่แล้ว รถรุ่นนี้ น่าเก็บไว้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2022, 15:05:05 โดย ChotLife »

1.รบกวนแนะนำยางใส่ chevrolet sonic หน่อยครับ ตอนนี้ใช้ 205/55/R16 ครับ ขับความเร็ว100-130 งบ12000+-ได้นิดหน่อยครับ
2.แนะนำร้านเปลี่ยนยางแถว ราชพฤกษ์-รัตนาธิเบศร์ หน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2022, 14:26:21 โดย N sensor »

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆตอนนี้ผมกำลังป้ายยาคุณพ่อครับ หลังจากป้ายยา Corolla cross ให้คุณแม่สำเร็จ

ตอนนี้คุณพ่อกำลังมองรถใหม่ จะออกในช่วง 1-2 ปีนี้ เป็นประเภท 4x4 คันเก่าขับ Fortuner 3.0 4WD 2005 ทนมือ ทน🦶 มากครับไมล์จะ 400k แล้ว

ตอนนี้ที่ดูไว้มี

1. Subaru Forester Minorchange (อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันการใช้งานจริงจารย์บาสครับ)
2. Nissan Terra VL (เห็นพี่จิมบอกว่าจะเลิกผลิตภายใน 2-3ปีนี้)
3. All New Fortuner 2023 (มี rumor อะไรบ้างไหมครับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  :D

ออฟไลน์ Tua

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมมีแพลนออกรถใหม่สนใจรถที่ทนทาน ประหยัดน้ำมัน มี 2 ตัวเลือกนี้ครับ
1. Toyota corolla cross HEV premium
2. mazda CX30

ผมขอความคิดเห็นว่าระบบไฮบริด Toyota มีความทนทานมากน้อยแค่ไหนเมื่อเทียบกับคุณภาพรถ mazda ถ้าหากจะใช้ยาวๆสัก 10 ปีครับ รวมถึงศูนย์บริการ
ปัจจุบันใช้ corolla altis 1.6G 2014 ชอบความทนทาน ประหยัดน้ำมันพอใช้ ไม่จุกจิกของ Toyota ใช้ขับชานเมืองวันละ 50km ครับ
ส่วนตัวใจเอนไปทาง cross แต่ยังลังเลระบบ hybrid ครับ
ปล. ซื้อรถไว้ใช้งาน ไม่สนใจราคาขายต่อครับ

ขออนุญาตถามนอกเรื่องนิดนึงครับ คือ corolla altis ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน โคมไฟหน้าเริ่มเหลือง ปกติผมชอบล้างรถขัดเคลือบเงาเองไม่ทราบว่ามีน้ำยาอะไรแนะนำมาขัดไหมครับ หรือให้ carcare จัดการดีกว่าครับ

สวัสดีปีใหม่ไทยทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ แมวแสนดี

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากสอบถามครับ โช๊ค profender คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีจะอัพเกรดช่วงล่าง โตโยต้า รีโว่ครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
เห็นทางเว็บของ Ford Australia เตรียมนำ F-150 เข้าไปขาย ซึ่งเกิดจากความร่วมมือกับ RMA group ในการแปลงพวงมาลัยซ้ายมาเป็นขวา มีโอกาสที่ ฟอร์ด ประเทศไทยจะนำมาโชว์ในงาน Motor show หรือวางจำหน่ายในไทยมากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

พอทราบไหมว่า Everest ในภาพ มันเป็นสเปคจากที่ไหนครับ พอรู้แค่ว่าคันนี้เป็นรถองค์กรระหว่างประเทศ เพราะสังเกตหมวดจากทะเบียนเห็นเป็น อ

เจอตอนงานมอเตอร์โชว์ครับ

ขออนุญาตแปะเป็นลิงก์ครับ เว็บบอร์ดเพิ่มรูปไม่ได้ งงๆ อยู่
https://www.picz.in.th/image/8uOg9k
https://www.picz.in.th/image/8uOibv
แป๊น

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
มีทางไหนที่ ford จะเอารถ suv รถเก๋งกลับมาขายไหมครับ

ตอนนี้สนใจ focus ตัวใหม่ที่ขายในยุโรปอยู่