ผู้เขียน หัวข้อ: มีโจทย์มาให้ช่วยคิดครับ งบ 350,000 ครับ  (อ่าน 8331 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
โจทย์ มีอยู่ว่า 

1.ใช้งานอยู่เชียงใหม่ ประมาณว่า ต้องขึ้นเขาลงเขาได้ สบายใจ
  2.งบ 350,000 เท่านั้น ต่ำกว่านั้นได้ก็ดีครับ
  3.นั่งไปที ประมาณ 4คนประจำ
  4.จะกระบะ   หรือ จะแนว   SPORT RIDER ก็ได้ครับ  (ตอนนี้ดูเจ้าตัวนี้ไว้อยู่)
  5.ซื้อเสร็จ จะนำรถไปติดแก๊ส  ถามว่า ดีเซล ติดแก๊สได้มั้ยครับ?
  6.ขับรถไม่เร็วมากครับ
  7.เกียร์ ออโต้ หรือ ธรรมดาก็ได้ครับ

คือมีคนรู้จักฝากถามอ่ะครับ    เขาอยากเปลี่ยน รถจาก เจ้า Honda ACCORD EXI ไฟ้ท้าย2ก้อน

เนื้องจาก เกียร์ ตอนนี้ ได้กลับ บ้านเก่าแล้ว    และมีปัญหาจุกจิก เยอะพอควร +กลัวขึ้นเขาไม่ไหวด้วย

ขอบคุณ สำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: มีโจทย์มาให้ช่วยคิดครับ งบ 350,000 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 20:07:39 »
ที่ว่าขึ้นเขานี่ขึ้นแบบไหนล่ะเจ้าโม? ต้องลุยออฟโรดหรือเปล่า หรือว่าวิ่งทางเรียบ แต่ชันเฉยๆ
ถ้าวิ่งแบบลุยออฟโรดด้วย ก็คงนึกออกแต่จิ๋วแจ๋วอย่าง Suzuki Vitara ซึ่งราคาอยู่ในงบ

ปัญหาคือพละกำลังมันน้อยกว่า Accord 2.2 อีกนะ พี่ถึงงงว่าขนาดมี 2.2 ลิตร แรงบิดไม่ใช่น้อย
ยังกลัวขึ้นเขาไม่ไหว ก็ต้องคบดีเซลและบวกเทอร์โบด้วย Sport Rider ตามราคาที่ว่า
น่าจะได้เครื่อง 5L-E ธรรมดาที่ ไม่ได้แรงอะไร แล้วก็ไม่ได้ประหยัดด้วย

ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องขับสี่ อาจจะอยากลอง Isuzu Cameo ดู เพราะทนมือทนเท้าใช้ได้เลย
แถมถ้าคิดจะติดแก๊ส จะวาง 2JZ-GE ก็ได้ แรงบิดมันเฉียดๆ 300Nm และไม่ได้รอรอบ
มากอย่างที่คิด สามารถแปลงวางลง Cameo ได้ ของเพื่อนพี่วาง 1JZ-GE ก็ใช้ดี
และหาโช้คดีๆใส่ ก็เกาะถนนอยู่ในระดับที่ปลอดภัย แต่เช็คนิดนึง รถเพื่อนพี่มันไม่มีเข็มขัด
นิรภัยเบาะหลัง ซึ่งถ้าสมมติรุ่นนี้เป็นอย่างนั้นหมด พี่ว่ามันก็ไม่ดีนะ คนนั่งหลังก็ต้องคาด

หรือจะเอา Jeep Cherokee 4.0? อันนี้ถ้าไม่ติดแก๊ส ค่าน้ำมันถึงตายได้นะ
และถ้าเครื่องไม่สมบูรณ์ล่ะก็ ไอ้ 4.0 ลิตรนี่วิ่งแย่กว่า March อีก แต่ถ้าสมบูรณ์ล่ะก็โอ้โห
พลังลากเหลือๆ เพราะรถหนักไม่ถึง 1.4 ตัน เรื่องซ่อมเรื่องบำรุง ที่กรุงเทพมีอู่พอทำได้
แต่ที่เชียงใหม่ พี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ที่แนะ Cherokee เพราะมันเป็นรถที่ขับดีไม่เลว
ช่วงล่างไม่เด้งมาก และขนาดตัวไม่ใหญ่เวอร์ด้วย

ยังมีรถอีกคันนึงที่เป็นดีเซล โมดิฟายเพิ่มพลังได้เยอะ มีลักษณะไปทาง Sport Rider
ช่วงล่างและการขับขี่ดีกว่า แต่หาที่ซ่อมยากกว่าหน่อย มันคือ Mitsubishi G-Wagon
งบ 350,000 นี่ถ้าโชคดีจะได้ตัว Turbo เลยด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: มีโจทย์มาให้ช่วยคิดครับ งบ 350,000 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 20:18:38 »
คือ Accord 2.2  เครื่องมันก็พอมีแรงอยู่ครับ พี่ แพน แต่ ด้วยสภาพ รถตอนนี้ + ติดแก๊ส + เกียร์ ไปแล้ว  คือ รถสภาพแย่มากอ่ะครับตอนนี้            จำได้ ว่าล่าสุดไป แม่สาย ขึ้นที่จอดรถ ทางชั้นมาก  ไฟเครื่องโชว์   เจ้าของก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากนัก จึงกลัวๆ ไม่กล้าขึ้นเขา ครับ               

ไม่ได้  ออฟโรด หรอกครับ  ทาง ชั่น อย่างเดียวเลย     

แล้ว กระบะ ตัวไหนดูดีบ้างอ่ะครับ ? 

G-wagon ดูมาในเว็บ รถ มือ2  งงกับราคา ตัวนี้   http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=528490

ชาวบ้าน เขาขาย กัน5 แสน   แต่เจ้า นี้ทำไม ขาย แค่ 3แสนเอง ครับ   สภาพดูใช้ได้เลย 

ตามความจริง อยาก เชียร์ เจ้า G-wagon อยู่ครับ แต่ ราคา มันไปไกลจัง

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 22:15:13 »
เชียร์ cherokee ติดแก๊สอีกเสียงครับ ผมเพิ่งกลับมาจากเชียงใหม่เห็น cherokee ทะเบียนเชียงใหม่เยอะเหมือนกัน จะติดแก๊สก็ หมากกระจาก เชียงใหม่แหละครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 22:36:20 »
ขอเสนอทางเลือกแตกต่างดูนะครับ

Ssangyong Musso
เครื่องดีเซลจากเบนซ์ แรงบิดสูง ทนทานดี ออพชันเยอะ เบาะนั่งหนามากๆ

Toyota surf
ทนทาน ทึกเป็นแรด แต่สั่นสะท้านทั่วคัน ไม่นิ่มแน่ๆ

Volkswagen Passat 1.9 TDi
เครื่องดีเซล แรงบิดดี นั่งสบายและเกาะถนนดีแบบเก๋ง

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 22:51:14 »
ผมว่า ถ้าใช้งานในลักษณะแบบนั้นจริงๆ
และรถคันเก่าก็เป็นเก๋งด้วย แสดงว่าเน้นการใช้งานแบบขับบนถนนดำมากกว่าที่จะเน้นเอาไว้ลุยๆ
ผมว่าน่าจะเอารถที่มันน่าจะมีอายุที่น้อยกว่าคันเก่า ก็คืออย่างน้อยๆก็ต้องปี 98 ขึ้นไป

กับงบราคาขนาดนี้ ผมมีตัวเลือกให้ดังนี้นะครับ

1. Honda CRV G1 รุ่นประกอบใน เเม็กซ์ 5 รู เกียร์ออโต้ with O/D ราคาขนาดนี้น่าจะได้ประมาณ ปี 99-00 เลย ลองหาดูนะครับ
    รุ่นนี้จับไปติดแก้สก็สบายๆ ขึ้นเขาลงห้วยพอไว้ใจได้ ลักษณะการขับขี่ไม่น่าจะแตกต่างจากแอคคอร์ดตัวเก่าเท่าไหร่ครับ
2. Mitsu lancer cedia ราคาประมาณนี้น่าจะได้รถประมาณปี 2002-2003 นะครับ มากับเจ้าเกียร์ CVT ที่น่าจะให้พละกำลังในการขับขึ้นลง
    ระหว่างทางเชียงใหม่ - เชียงราย ด้วยเส้นสันกำแพงได้สบายๆ อีกทั้งยังได้ช่วงล่างที่น่าไว้ใจด้วย เช็คสภาพให้ดีๆแล้วนำไปติดแก้ส
    น่าจะใช้ได้สบายๆอีกหลายปีเลยครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 01:39:43 »
อะไรก็ตาม ได้ทั้งนั้น ตามแต่ใจจะชอบครับ แตงโม

ยกเว้นเรื่องเดียว

ห้ามคบกับ Sport Rider เด็ดขาด ไม่ว่าจะเป็นตัวไหนทั้งสิ้น....

ออฟไลน์ nandel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 03:57:46 »
2. Mitsu lancer cedia ราคาประมาณนี้น่าจะได้รถประมาณปี 2002-2003 นะครับ มากับเจ้าเกียร์ CVT ที่น่าจะให้พละกำลังในการขับขึ้นลง
    ระหว่างทางเชียงใหม่ - เชียงราย ด้วยเส้นสันกำแพงได้สบายๆ อีกทั้งยังได้ช่วงล่างที่น่าไว้ใจด้วย เช็คสภาพให้ดีๆแล้วนำไปติดแก้ส
    น่าจะใช้ได้สบายๆอีกหลายปีเลยครับ

ขอเสริมนิดนะครับ ถ้างบ 350000 lancer มีตัว ปี 04-06 ในราคานี้ยังพอหาได้บ้าง  ลองหาดูครับ เรื่ิองติดแก้สคงไม่มีปัญหาเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 04:00:04 โดย nandel »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 06:15:05 »
พี่จิมมีครับ เจ้าsport rider. แย่มากเลยหรอครับพี่?     

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:49:29 »
ลองดูกระบะที่ไม่ใช่เจ้าตลาดดูครับ ได้รถปีใหม่กว่าไม่เก่ามากด้วย
ราคาน่าจะต่อรองลดได้อีกจากราคาที่ตั้งไว้ครับ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 15:26:51 »
อะไรก็ตาม ได้ทั้งนั้น ตามแต่ใจจะชอบครับ แตงโม

ยกเว้นเรื่องเดียว

ห้ามคบกับ Sport Rider เด็ดขาด ไม่ว่าจะเป็นตัวไหนทั้งสิ้น....

555+
ก็รถมันห่วย
เซียนก็เลยชี้แนะ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 15:57:01 »

ขอเสริมนิดนะครับ ถ้างบ 350000 lancer มีตัว ปี 04-06 ในราคานี้ยังพอหาได้บ้าง  ลองหาดูครับ เรื่ิองติดแก้สคงไม่มีปัญหาเท่าไร

ผมเอา lancer ไปลุยเชียงใหม่ แพร่ขึ้นเขาสบายครับ แซงกระบะตรงทางชันด้วย เข้าเกียร์ Ds
สภาพดี ปีใหม่ๆเห็นขายอยู่หลายคันครับ กระบะมือสองไม่แนะนำถ้าไม่ชำนาญทั้งการขับขี่และการซ่อมครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 18:11:51 »
ลองแนะนำเพิ่มเติม D max โฉมแรก 3.0 น่าจะยังพอหาที่อยู่ในงบได้ครับ เรื่องแรงอาจจะค่อนข้างอืดซักหน่อยแต่สามารถวาง J ได้สบายๆ หรือ Dragon power 4D ราคาน่าจะถูกกว่า  D max อยู่พอสมควรลง J กินแก๊สได้ครับ ที่ดู Isuzu เพราะราคาไม่ค่อยแรงแล้วสำหรับ Dragon Power หาปีใหม่ๆ 2000 up ได้มี 4 ประตูผมว่าน่าจะจบได้ครับไม่เกิน 350,000 บาท (รวม J+LPG)