ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้หรือเปล่า ว่าบริษัทรถยนต์ปีนี้ แจกโบนัสกันกี่เดือน ฮิๆ  (อ่าน 12066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ดูแล้วก็รู้เลย ว่าทำไมบางทีรถมันแพงเหลือเกิน เหอๆ

เครดิต ไม่ทราบจาก นสพ ฉบับไหนนะครับ เอามาจากพี่ที่ทำงานอีกที เค้าโพสไว้ในเฟซบุค ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง ก็ต้องขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
เอิ่มมม   เห็นแล้วอยากไปทำงานบริษัทรถมั่งจัง   

ออฟไลน์ prai

ปีโตโยต้าอาจได้กำไรหลายหมื่นล้าน ปกติก็คงระดับหมื่นล้านอยู่แล้ว  :)
ส่วน นิสสัน ฮอนด้า ก็อาจจะแตะหมื่นล้านบ้างก็ได้  :P

ออฟไลน์ mewzabahl

นิสสันแจกได้เยอะเพราะ eco car ขายดีแน่ๆเลย

Junior22

• บุคคลทั่วไป
Honda น่าสงสารเพราะน้ำท่วมโรงงาน

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
พ่อเพื่อนที่ทำงาน toyota ไดโบนัส 3เดือน 3ครั้ง/ปี

ออฟไลน์ Jaijajug

• **
บริษัทฯ ทำชิ้นส่วน รถยนต์ แห่งหนึง่ในแหลมฉบัง ชลบุรี  โบนัส 6.2 เดือน บวกเงินเพิ่ม 20000  บาท

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

สมมุติได้เงินเดือน 90000-110000 เค้าจะจ่ายโบนัสตามนี้เลยหรือป่าวครับ หรือน้อยกว่า?

ออฟไลน์ Jaijajug

• **

สมมุติได้เงินเดือน 90000-110000 เค้าจะจ่ายโบนัสตามนี้เลยหรือป่าวครับ หรือน้อยกว่า?

ไม่แน่ใจครับ ไม่กล้าตอบ แต่เพื่อนผมที่อยู่บริษัทฯ ที่เอ่ยถึง เงินเดือนประมาณหนึ่งในสามของยอดที่กล่าวมา ก็ได้เต็มตามที่แจ้งครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
Toyota กะ Honda สิ้นปีนี้ยังเป็นโบนัสที่มาจากผลประกอบการของปีที่แล้วอยู่นะครับ

ส่วนที่ถามว่า เงินเดือน 100,000 ก็จ่าย 100,000 x 6 หรือ 7 นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตี้งกระทู้ใช้ตังโบนัสพอดีเลย

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,26511.0.html

แล้วแต่บางที่ครับ ผู้จัดการบางคนเงินเดือน 1-2 แสนอัพ ได้โบนัส 2 เดือน ที่เหลือเค้ากระจายให้กับพนักงาน แต่เท่าที่รู้มามีแค่โรงงานเดียวที่ทำอย่างนั้นอาจมีหลายที่ก็ได้แต่ยังไงก็ไม่ใช่ที่ผมทำแน่ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนใหญ่ การจ่ายโบนัส พนักงาน Staff กับ Mgr rate จะต่างกันครับ
ส่วนใหญ่ Staff จะได้มากกว่าครับ แต่ต่างกันไม่มากหรอก

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ขอให้ตัวเลขจริงๆ ออกมาตรง หรือยิ่งกว่า ^^
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

อธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ
พี่ชายเปนวิศวกรไฟฟ้าอยู่ izusu
เงินเดือนเขา 35000 ได้โบนัส 6.5 เดือน หมายความว่ารายรับ 1 ปีเขาเป็นกี่บาท

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
โบนัสเยอะกว่า ปตท. (ที่เวลาน้ำมันขึ้นราคาก็โดนด่า น้ำมันลดราคาก็โดนหาว่ามีอะไรแอบแฝง) กันอยู่อีกแฮะ
ทีแบบนี้ไม่เห็นมีใครออกมาบ่นมาด่า ว่ารถราคาแพง ให้ลดราคารถใหม่กันซักทีนะครับ
ตรงข้าม กลับซื้อกันมากขึ้นๆทุกวันจนถนนไม่พอให้รถวิ่งแล้ว
แล้วสุดท้ายก็มาบ่นว่า...น้ำมันแพง ไม่มีเงินเติมน้ำมัน เรียกร้องให้ลดราคาน้ำมัน

คนเราก็แปลกดี
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

อธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ
พี่ชายเปนวิศวกรไฟฟ้าอยู่ izusu
เงินเดือนเขา 35000 ได้โบนัส 6.5 เดือน หมายความว่ารายรับ 1 ปีเขาเป็นกี่บาท

ผมไม่ีู้รู้ว่า มีสวัสดิการอื่นๆหรือ โอทีหรือเปล่านะครับ ผมคิดที่ว่า 35000 คือ Base salary ละกันนะครับ

ถ้าไม่มีเงินอื่นๆเพิ่มเติม เงินเดือนของพี่คุณจะเท่ากับ 35000* 12(เดือน)+35000*6.5(โบนัส)

หรือพูดง่ายๆว่า 35000 * 18.5(เดือน) = 647,500 บาท (ยังไม่หักภาษีนะครับ)

** จริงๆการคิดโบนัส เค้าจะเอาแค่ฐานเงินเดือนมาคิดเท่านั้น
ุ้ถ้าเงินเดือน 35000 คือเงินที่รวม ot แล้ว จะเอามาคิดตามที่ผมบอกไม่ได้**

โบนัสเยอะกว่า ปตท. (ที่เวลาน้ำมันขึ้นราคาก็โดนด่า น้ำมันลดราคาก็โดนหาว่ามีอะไรแอบแฝง) กันอยู่อีกแฮะ
ทีแบบนี้ไม่เห็นมีใครออกมาบ่นมาด่า ว่ารถราคาแพง ให้ลดราคารถใหม่กันซักทีนะครับ
ตรงข้าม กลับซื้อกันมากขึ้นๆทุกวันจนถนนไม่พอให้รถวิ่งแล้ว
แล้วสุดท้ายก็มาบ่นว่า...น้ำมันแพง ไม่มีเงินเติมน้ำมัน เรียกร้องให้ลดราคาน้ำมัน

คนเราก็แปลกดี

เห็นด้วยๆ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ขอบคุณ คุณ Satanic za' มากครับที่ช่วยอธิบาย
กระจ่างแล้วครับ แก้สมการรายได้แล้ว คำตอบคือ พี่ผมมันเห็นเมียดีกว่าแม่  ;D :)

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
Isuzu หายไปไหน ผมว่า Isuzu น่าจะ 8 เดือนขั้นต่ำ
ส่วนโตโยต้าปีนี้ก็ 8 เดือนขั้นต่ำ

รู้ว่า โบนัสโตโยต้า กับ อีซูซุ การันตี ขั้นต่ำ 6 เดือนอยู่แล้ว

ส่วนนิสสันเหมือนใช้ระบบ 2+2+2+2+... ไปเรื่อยๆ เหมือน ขั้นต่ำ 2 เดือน ขายดีก็บวกอีก 2 เดือนไปเรื่อยๆ (เดา่)

แต่เหมือนตามกฎหมาย โบนัสห้ามเกินกี่เดือนผมจำไม่ได้ละ ชั่วโมงนี้ใครทำงานบริษัทรถ รับทรัพย์จริงๆโดยเฉพาะเด็กจบใหม่เมื่อปีที่แล้วและ2ปีที่แล้ว *0*

ออฟไลน์ banch

ขอบคุณ คุณ Satanic za' มากครับที่ช่วยอธิบาย
กระจ่างแล้วครับ แก้สมการรายได้แล้ว คำตอบคือ พี่ผมมันเห็นเมียดีกว่าแม่  ;D :)

อย่ามองเค้าในแง่ร้ายขนาดนั้น

ผมรายได้เยอะกว่าเงินเดือนพี่ชายคุณ

ผมก็ยังให้ที่บ้านแค่เดือนละ 2000

เพราะผมเองมีรายจ่ายของผม มีแผนการใช้เงินของผม

คนเรามันต้องสร้างฐานะครับ

ยิ่งมีเมียแล้วด้วยเค้ายิ่งต้องสร้างความมั่นคงไว้รองรับลูกของเค้าที่จะเกิดมา

ถ้าลูกได้เงินเดือนสามหมื่นแล้วต้องส่งให้พ่อแม่หมืนนึงตลอด

ผมมองว่าพ่อแม่ไม่แฟร์นะ

แบบนี้เมื่อไหร่ลูกจะตั้งเนื่อตั้งตัวได้ล่ะครับ

ปล. ไม่ได้ว่าครอบครัวคุณRUKTOOKKHON นะครับ พูดรวมๆ