ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเครื่องดีเชลกับอะไหล่ครับ  (อ่าน 3724 ครั้ง)

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
พอดีมีรถLand Rover Freelanderเครื่องV6ตัวแรกปี2004 รถของคุณตา คือเครื่องที่ใส่อยู่ กินน้ำมันเครื่องเยอะ ซ่อมไปเยอะ แก้ไม่จบ พอว่าจะเปลี่ยนเครื่องดีเชลDmax ปี2013 หรือจะเปลี่ยนเครื่องVigo ผมไม่ทราบราคาด้วยครับ และอะไหล่พอหาได้หรือป่าวครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 21:13:09 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาเครื่องดีเชลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 20:19:55 »
 คนที่เปลี่ยนเครื่องข้ามพันธ์ไม่เห็นว่าจะเคยจบเลยครับ
 แนะนำว่า ลองถามดูทีละสเต็ปนะครับ
   1. ขายทิ้งครับ
   2. รักคันนี้ อยากใช้ต่อจริงๆ หาหัวตัดมาย้ายของใส่ครับ
   3. เลือกหัวตัดเป็นรุ่นเครื่องดีเซลตรงรุ่น
  ข้อ 2-3 ควรหาอู่ที่ชำนาญ LR ให้ได้ก่อน ได้แล้วค่อยว่ากันอีกที

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 20:33:21 »
คนที่เปลี่ยนเครื่องข้ามพันธ์ไม่เห็นว่าจะเคยจบเลยครับ
 แนะนำว่า ลองถามดูทีละสเต็ปนะครับ
   2. รักคันนี้ อยากใช้ต่อจริงๆ หาหัวตัดมาย้ายของใส่ครับ
   3. เลือกหัวตัดเป็นรุ่นเครื่องดีเซลตรงรุ่น
  ข้อ 2-3 ควรหาอู่ที่ชำนาญ LR ให้ได้ก่อน ได้แล้วค่อยว่ากันอีกที
อ๋อครับ เท่าผมทราบนี่ ไม่ขายครับ รักคันนี้มากครับ อู่ที่ชำนาญหายากมากครับ ในต่างจังหวัดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 20:37:04 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 20:35:24 »
ลองดูในนี้นะครับ ผมเคยเข้าไปศึกษาข้อมูลอยู่บ่อยๆครับ

http://www.buntaweeservice.com/result.htm
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 20:40:47 »
อ๋อครับ เท่าผมทราบนี่ ไม่ขายครับ รักคันนี้มากครับ อู่ที่ชำนาญหายากมากครับ

งั้นก็เหลือทางเลือกเดียวคือวางเครื่องใหม่ตรงรุ่น ซึ่งไหนๆก็ต้องสั่งหัวตัดแล้วก็เลือกเครื่องดีเซลไปเลย ดูแลรักษาง่ายกว่า ขับสบายกว่า แรงบิดสูงกว่าในรอบต่ำ และประหยัดน้ำมันกว่าเบนซิน V6 คนละเรื่อง

ผมส่งรถไปเพื่อนบ้าน Freelander ดีเซล ก็ใช้ดีครับ ระบบ 4WD ค่อนข้างออกแบบมาดี

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 20:47:31 »
อ๋อครับ เท่าผมทราบนี่ ไม่ขายครับ รักคันนี้มากครับ อู่ที่ชำนาญหายากมากครับ

งั้นก็เหลือทางเลือกเดียวคือวางเครื่องใหม่ตรงรุ่น ซึ่งไหนๆก็ต้องสั่งหัวตัดแล้วก็เลือกเครื่องดีเซลไปเลย ดูแลรักษาง่ายกว่า ขับสบายกว่า แรงบิดสูงกว่าในรอบต่ำ และประหยัดน้ำมันกว่าเบนซิน V6 คนละเรื่อง

ผมส่งรถไปเพื่อนบ้าน Freelander ดีเซล ก็ใช้ดีครับ ระบบ 4WD ค่อนข้างออกแบบมาดี
ราคาเครื่องนี่เท่าไรครับ แพงมั้ยครับ เรื่องอู่เฉพาะทางในอีสานหายากมากนะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 20:54:15 »
 คุณ game ต้องเอาทั้งหัวมาเลยครับ หรือถ้าให้ดีก็เอาท้ายมาด้วย เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรองด้วย
 ราคานี่ต้องถามเซียงกงหรืออู่ที่เคยวางเครื่องดูครับ การที่ให้อู่ที่รับวางหาให้จะได้ไม่มีปัญหาคุยกันยากด้วยครับ

• **
Re: ขอปรึกษาเครื่องดีเชลกับอะไหล่ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 21:07:54 »
คุณ game ต้องเอาทั้งหัวมาเลยครับ หรือถ้าให้ดีก็เอาท้ายมาด้วย เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรองด้วย
 ราคานี่ต้องถามเซียงกงหรืออู่ที่เคยวางเครื่องดูครับ การที่ให้อู่ที่รับวางหาให้จะได้ไม่มีปัญหาคุยกันยากด้วยครับ

อ๋อโอเคครับ ขอบคุณครับ ปล.ไม่เคยตั้งกระทู้ มาก่อนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 21:12:19 โดย game.jirapat »