ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 7 หมื่นโล 4ปี เจ้าของเข้าศูนย์ทุก2หมื่นโล จะมีปัญหาไหมครับ  (อ่าน 3678 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
ดูใน book เจ้าของเข้าศูนย์ทุก2หมื่นโลอ่ะครับผม > <

ออฟไลน์ ps000000

เขาเข้าห่างมากเลยครับ ของผมนี่ ถ้าไม่เข้าทุกระยะ มีสิทธิ์โดนตัดประกัน

ออฟไลน์ didchaponl

• Newbie
  • *
7 หมื่นกิโลเมตร เฉลี่ยขับเดือนละ 1,459 กิโลเมตร เป็นผมถ้าเจ้าของขายต่อ ผมรับได้ครับ จริงๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่องถ้าวิ่งไม่มาก ก็แค่ 6 เดือนเปลี่ยนครั้งหนึ่ง ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
เข้า0 ปีละหนว่างั้น ;D ;D ;D

ถามเขาว่าใช้ น้ำมันเครื่องอะไร ถ้าสังเคราะห์แท้ก็ไม่เป็นไร ขอดูใบเสร็จก็ดี
ผมก็เปลื่ยนปีละหน พร้อมกรอง  รถใช้10ปี ไม่เห็นเป็นอะไร

มือสองดูตัวถังดีๆ น้ำไม่ท่วม พอ 8)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ปล่อยน้ำมันเครื่องเน่า ซีลเครื่องคงจะซึมก่อนครับ

ออฟไลน์ CookiE

ถ้าเป็นผมเองไม่กล้าเสี่ยงครับ

รถทุกคันที่บ้าน แม้จะไม่ได้ใช้งาน ผมก็เอาออกไปล้างเคลือบสี เข้าศูนย์ตามที่ควรจะเป็น

แต่ลากน้ำมันเครื่องยัน 2 หมื่นกิโลเมตร แถมขับน้อยนี่ กลัวเครื่องข้างในมันจะเหมือนคนไม่ได้ขัดขี้ไคลอ่ะครับ  :(

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
รถสมัยนี้บางค่ายเช็คระยะที่ 15,000โล ก็มีนะครับ อยู่ที่น้ำมันเครื่องที่เลือกใช้ด้วย เคสนี้ก็เหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องปีละครั้ง ก็เหมือนกับรถวิ่งน้อยปีละไม่ถึงหมื่นโลก็ถ่ายปีละครั้งเหมือนกัน
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ tvm

รถยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ
บางยี่ห้อให้เข้าทุก 2 หมื่น ก็มี ต้องดูเป็นเคสๆ ไปครับ

ถ้ามองทั่วๆไป ก็แลดูว่าวิ่งเยอะไปนิดครับ
แต่ส่วนตัวเวลาดูรถ ผมดูรวมๆ ผมดูสภาพรถพอๆ กับระยะทางที่วิ่ง บางคันวิ่งน้อย แต่เจ้าของไม่ใส่ใจ เข้าศูนย์ตามระยะก็จริง แต่สภาพเน่าๆ เสื่อมๆ ก็ไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
volvo เครื่องดีเซล เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 20,000 กม
ส่วนเบนซิน เปลี่ยนทุก 10,000 กม ครับ

ออฟไลน์ Joii

ถ้าเป็นรถที่ต้องเข้าทุกหกเดือนหรือหนึ่งหมื่นกิโลผมว่าระยะยาวมีผลแน่นอนครับ ส่วนตัวเคยซื้อรถมือสองตอนรถอายุ 13 ปี เจ้าของโม้ว่ารถตัวเองเช็คศูนย์ตลอด ก็ดูสมุดบันทึก เลือกเข้าแต่ระยะถูก ๆ พวกระยะที่เป็นเลขคี่ที่มีแต่น้ำมันเครื่อง ระยะแพง ๆ ที่มีน้ำมันเกียร์หรืออื่น ๆ ไม่เคยเข้า คนอะไรจะงกปานนั้น ไอ้เราไปตั้งไกลไม่ลดให้สักบาท แต่ผมก็เอา เพราะไม่งั้นจะไม่มีรถกลับบ้าน โชคดีขับยาวสี่ห้าร้อยโลไม่มีปัญหา ความร้อนปกติ แอร์เย็นฉ่ำ เหยียบ 110-130 ตลอดทาง ทั้งเหยียบทั้งกลัว ขับไปดูเข็มความร้อนไป ได้มาผมรีบจับเปลี่ยนนั่นนี่นู่น อยู่กับผมได้ไม่นานมีอาการสตาร์ทแล้วเหมือนจะดับ รอบสวิงประมาณนั้น แต่ถ้าติดแล้วติดเลย ก็ซ่อมไปไม่มีปัญหาใหญ่ร้ายแรง คงเพราะรถมันทนด้วยแหละมั้งถูกดูแลรักษามาแบบงก ๆ ยังอุตส่าห์มีชีวิตอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2017, 14:54:59 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ baipai

• Newbie
  • *
บางทีอาจจะเข้าศูนย์สลับกับถ่ายน้ำมันเครื่องตามอู่นอกทุกๆ หมื่นโลก็ได้นะครับ

กัดฟัน กดจองไปละครับ  เป็น สเตปวากอนครับ เมียชอบ  ยุให้เหล่เอสติมา ตั้งนานก็ไม่มอง(แอบหวังในความทนของพี่โตต้า ) > <
แต่ สเตปวากอนนี่แปลกนะครับ  เจ๊เจ้าของเต๊นท์รถก็ใช้ส่งลูก   พี่ข้างบ้านที่ซื้อมาจากเพื่อนที่เป็นเจ้าของศูนย์ฮอนด้า
เจ้าของศูนย์ฮอนด้าก็ใช้  หวังว่า มันคงจะรับใช้ด้วยดีครับ ว่าจะเข้าศูนย์ตลอด ขอบคุณครับ 
ปล ฟรีด ผม 120km มีเปลี่ยนหัวฉีด ไป 3พันเองอ่ะ รวมๆ เครื่องพี่ฮอนด้ามันก็แอบทนนะครับ   ;D

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
https://www.honda.co.th/service/periodical/detail

บางทีอาจจะเข้าศูนย์สลับกับถ่ายน้ำมันเครื่องตามอู่นอกทุกๆ หมื่นโลก็ได้นะครับ

เพิ่ม อาจเปลี่ยนถ่ายเองเป็น

แต่ ไม่ทราบ เมื่อถึงคราวจำเป็นต้องใช้ warranty

การไม่เข้าเซอร์วิสที่0 ที่ระยะ1,3,5,...หมื่นโล

จะเป็นเหตุให้บอกปัดการรับประกัน หรือ ไม่ ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ V221

ดูแล้วทะแม่งๆชอบกลครับ ปกติไหนๆเข้า0อยู่แล้วก็น่าจะเข้าตามปกติทุกหมื่นโลครับ แต่ถ้าเช็คประวัติแล้วไม่มีอะไรผิดปกติก็น่าจะโอครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ต้องดูประวัติการชน ฯ อ่ะครับ

รถคันเก่าผม 4 ปี 45000 โล เคยติดแก๊ส แล้วเครื่องพัง  แต่ซ่อมเอาให้พอขับได้
และมันก็ไม่สมบูรณ์ ในหลาย  ๆ ด้าน แบบรถปกติ 1 แสนโล ครับ  :P

https://www.honda.co.th/service/periodical/detail

เพิ่ม อาจเปลี่ยนถ่ายเองเป็น

แต่ ไม่ทราบ เมื่อถึงคราวจำเป็นต้องใช้ warranty

การไม่เข้าเซอร์วิสที่0 ที่ระยะ1,3,5,...หมื่นโล

จะเป็นเหตุให้บอกปัดการรับประกัน หรือ ไม่ ครับ
ปล ผมดูแล้วครับ ทุกหมื่นโลเลขคี่ เค้าให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว หมื่นโลเลขคู่ถึงเปลี่ยนพวกกรองต่างๆ ขอบคุณมากครับ
ปล2 มิน่าคันอื่นที่ขายใน book service ก้อเว้นทุก 2หมื่นโลเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เข้าห่างเกิ๊นไม่ค่อยดูแลเลย