ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องขายรถด้วยครับ  (อ่าน 3180 ครั้ง)

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นเรื่องขายรถด้วยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:16:15 »
อีกประมาณ5-6 เดือนข้างหน้า ผมจะต้องขายรถวิออสปี12 ออกไป
เพราะว่าไม่จำเป็นต้องใช้แล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะขายแบบใดดีกว่ากันระหว่าง
1. ขายดาวน์แล้วโอนเปลี่ยนชื่อกับไฟแนนซ์ หรือ
2. เอาเงินสดไปโปะให้หมด(ประมาณ3แสนกว่า) แล้วจึงประกาศขาย
และ
3. ถ้าขายตามข้อ 1. นั้น ตั้งราคาขายดาวน์ตามจำนวนเงินดาวน์ที่เราจ่ายดาวน์ไป เท่านั้นใช่ไหมครับ

โปรดช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเรื่องขายรถด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:53:16 »
ผมยังไม่เคยขายดาวน์ หากเป็นผม   คงไม่เลือกข้อแรก กลัวมีปัญหาตามหลัง..  คิดว่าเลือกข้อหลังดีกว่า  ประกาศขายในเวป  ดูราคาค่าเฉลี่ยในแต่ละเวป แล้วเลือกประกาศราคาต่ำกว่าค่าเฉลี่ยสักหน่อย  ขายได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นเรื่องขายรถด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 12:27:14 »
ขายดาวน์จะกำไรกว่าครับ เพราะถ้าเอาเงินไปโป๊ะคุณก็ต้องเสียดอกให้ไฟแนนซ์รอบนึง คนซื้อใหม่ต่อจากคุณก็ไปเสียดอกอีกรอบมันซ้ำซ้อนครับ แต่ต้องทำสัญญาและเปลี่ยนสัญญากับไฟแนนซ์ด้วไม่ใช่โอนลอยเฉยๆ

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 18:13:01 »
ขายดาวน์ ขายง่ายกว่านะครับเพราะคนชื้อต่อไม่ต้องเสียดอกแล้ว
โอนเปลี่ยนชื่อ ส่งต่อได้เลยครับสบาย
ผมหารถมือ 2 ผมหาขายดาวน์ก่อนเป็นอย่างแรกเลยดอกแทบไม่มีคุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 19:51:26 »
ผมว่าจังหวะนี้อันไหนเร็ว อันไหนสะดวก(+ไม่เจ็บมาก)เอาอันนั้นครับ
เนื่องจากตอนนี้มีคนต้องการขายรถจำนวนมาก และราคาไม่สูงเสียด้วยครับ
ตลาดตอนนี้เป็นของผู้ซื้อ(ที่สามารถ)จริงๆ

ผู้ซื้อ(ที่สามารถ)มีจำนวนน้อยกว่าปรกติ
+ผู้ซื้อส่วนหนึ่งมีหนี้ครัวเรือนเพิ่มขึ้น + ค่าครองชีพมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น(ดีเซลเตรียมแล้ว)

การที่จะรั้งเวลาเอาไว้(ในช่วงนี้) อาจมีปัจจัยภายนอกที่มีผลกระทบกับราคารถ(อย่างฮวบฮาบ)ได้ครับ
แค่การออกรถรุ่นใหม่ๆ การให้โปรโมชั่นหนักๆ ตามปรกติของการแข่งขันแค่นี้ก็มีผลพอสมควรแล้วครับ
ยิ่งเศรษฐกิจ การเมือง ทุกๆอย่าง ในช่วงเวลาเช่นนี้ ไม่มีใครรู้ว่าจะลงตัวยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2013, 19:54:42 โดย redsun »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 20:07:59 »
อั้นนี้คงแล้วแต่ผู้ซื้อละครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 20:56:30 »
ปกติผมไม่ค่อยแนะนำขายดาวน์ครับ มันเจ็บตัวเยอะเพราะคนที่ซื้อเค้าจะต่อแบบขูดเลือดขูดเนื้อเลย
แต่กรณีที่คุณยังเหลือค้างชำระอีก 3แสนกว่า ผมคิดว่าการขายดาวน์ออกไปคงจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดล่ะครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 21:44:55 »
ขายดาวน์ก็จูงกันไปทำสัญญาที่แบ้งค์หรือไฟแนนซ์เลยสิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 08:57:35 »
ยอดค้างเยอะอย่างนี้ขายดาวน์ดีกว่าครับยังไงๆก็ไม่ได้ควักเนื้อเพิ่มถ้าเอาไปโป๊ะแล้วค่อยขายเผลอๆจ่ายเพิ่มอีก ขายแบบดาวน์ไปก่อนถ้าคนซื้ออยากปิดสดก็ค่อยไปปิดกันตอนนั้นก็ได้ยืดหยุ่นกว่าแต่ต้องเปลี่ยนสัญญากันเท่านั้นนะครับ ไม่งั้นอาจได้ผ่อนลม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 14:16:06 »
ขายดาวไปเลยครับ ยอดยังเหลือเยอะ อย่าเอาเงินสดไปลง