ผู้เขียน หัวข้อ: แต้มสีไม่เนียนนี่มีวิธีแก้มั้ยครับ  (อ่าน 8655 ครั้ง)

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
หลายสัปดาห์ก่อนตอนลงจากรถเผลอปาดพวงกุญแจไปโดนประตูกินเนื้อสีเข้าไปจนเห็นเป็นสีขาว แต่รอยไม่ใหญ่มากเลยซื้อสีมาแต้มเอง ด้วยความไม่มีประสบการเลยแต้มสีเลยขอบแถมสียังเข้มกว่าส่วนอื่นเล็กน้อย ถ้าดูไกลๆจะไม่เห็นแต่ดูใกล้ๆจะสังเกตได้ พอจะมีวิธีแก้หรือคาร์แคร์ทั่วไปจะรับแก้มั้ยครับ นี่แต้มมาได้ราว3วันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 14:17:40 โดย MrMecH »

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
Re: แต้มสีไม่เนียนนี่มีวิธีแก้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 14:39:39 »
ลองใช้กระดาษทรายน้ำเก็บพวกขอบของสีที่แต้มให้เรียบขึ้นได้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: แต้มสีไม่เนียนนี่มีวิธีแก้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 14:42:38 »
ถ้าไม่มีสกิลด้านนี้ อย่าพยายามแก้ไขให้มันดีขึ้นด้วยตัวเองครับ มันจะแย่กว่าเดิมมากจนบานปลาย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 15:09:04 »
ปล่อยไปเถอะครับ เดี๋ยวขัดๆไป โดนจัดอื่นลายกว่าเดิมอีก เดี๋ยวก็ได้ทำทั้งชิ้นอีก เสียดายเงิน
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mrcna

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 15:46:55 »
ถ้าเรื่องสีไม่เนียน แก้ไม่ได้ครับ นอกจากเอาออกแล้วแต้มใหม่
ถ้าเรื่องนูน ไม่เรียบ พอได้ แต่ ถ้าไม่มีเครื่องขัด หรือ สว่านพร้อมแป้นขัด ก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละครับ หรือเข้าร้าน car care ครับ

แต่ถ้ามีอุปกรณ์พร้อม และมีความเข้าใจเกี่ยวกับการขัดลบรอย หรือขัดชักเงาสีรถ ก็ลองเอากระดาษทรายน้ำ #2500 หรือ #3000 ขัดเก็บให้เรียบ แล้วค่อยใช้น้ำยาขัดหยาบ และขัดละเอียดชักเงา อีกทีครับ

ปล1. ก่อนจะทำการขัด ต้องมั่นใจว่าสีที่แต้มแห้งสนิทแล้วนะครับ
ปล2. ตอนลงกระดาษทราย ให้แปะเทป ป้องกันกระดาษทรายไปโดนสีรถส่วนอื่นด้วยนะครับ
ปล3. ทำแล้วจะไม่เนียนเหมือนเดิมครับ แต่จะเรียบขึ้น ลูบแล้วไม่สะดุด หรือสะดุดน้อยลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 15:49:24 โดย mrcna »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 15:54:47 »
แต้มด้วยพู่กัน  จะปั่นยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ...

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 17:35:32 »
เหมือนท่านบน แต้มก็แค่กลบๆ ให้เห็นไม่ชัด ไม่มีทางเนียนได้ถ้าไม่มีฝีมือเฉพาะ แล้วนี่จะไปแก้อีก ผมว่าจะยิ่งไปกันใหญ่นะครับ มองๆไปเดียวก็ชินครับ

ออฟไลน์ Army2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 21:25:06 »
เห็นด้วยเลยกับท่านอื่นๆครับ ว่าต้องชำนาญจริงๆ ผมเคยมีรอยถลอกเล็กๆตรงฝาน้ำมัน เลยพยามแต้ม แต้มไปแต้มมาวงใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ สุดท้ายเละทั้งอัน จบด้วยการเอา Sticker Carbon เปะไปก่อน รถสีดำครับ ตอนจบไปจบที่อู่สี T T

ออฟไลน์ MrMecH

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 15:05:17 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ท่าทางคงต้องทำใจละ รถใหม่ซะด้วย  :'(