ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ทดลองขับ Nissan Note และสอบถาม...  (อ่าน 8408 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
เมื่อวันก่อนได้ไปลองมาครับ มีแพลนที่จะซื้อ mini compact มาใช้ไว้วิ่งใกล้ๆ ขับคนเดียว ส่วนตัวผมว่านถมันสวยดี ก็เลยหาโอกาสไปลอง

ตอนนี้ใช้ f10 525d rx270 (wife's car) และ g12 740le อยู่ คิดว่าจะขาย 525d เพราะว่ามัน overlap กับ S7 มากๆ (แต่ใจยังรักมันอยู่ :))และก็เปลี่ยนมามี city car สักคัน ครั้งล่าสุดที่มีรถคันเล็กๆ ก็สมัยนู้นนนเลยครับ 1996 toyota rav4

ไปลอง Note 1.2 VL มา ผมแอบประทับใจกับรถมาก ใน bracket ราคานี้ผมว่าการเก็บเสียงและช่วงล่างแอบดีกว่าที่คิดสำหรับราคาของมัน แม้จะอืดดดก็ตาม แต่ไม่ได้สนใจอยู่แล้วครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้ผมมี option อื่นๆ ในราคา 500k บ้างมั้ยครับ หรือว่ามือสองก็ได้นะ ไม่เกี่ยง ส่วนราคาขายต่อไม่สนใจครับ ใช้ยาวๆ ขอบคุณครับ  :-X

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Re: แชร์ประสบการณ์ทดลองขับ Nissan Note และสอบถาม...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 16:37:59 »
Yaris hatchback e 559 k ครับ  ได้airbag 7 แอร์ออโต้ ผมว่าเก็บเสียงดีกว่า note อีก รถพี่โตใช้ยาวหายห่วง แล้ว yaris ตัวนี้ defect เครื่องเกียร์​ไม่มีเลย สบายๆ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Magl

Re: แชร์ประสบการณ์ทดลองขับ Nissan Note และสอบถาม...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 18:05:50 »
Swift ก็ใช้ได้นะ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 18:14:32 »
มาที่นี่ก็เชียร์ ตัวเดียวครับ
ถุงลม 7 ใบตลอด
ทั้งๆที่รถดีๆ มีเยอะครับ
รวมทั้งรถคันที่ จขกท ถามครับ จขกท น่าจะรู้จักรถทั้งหมดรวมทั้งที่เชียร์ครับ ถ้าสนใจคงให้ช่วยเลือกครับ ถ้ามาเจอะจงไม่ต้องแบบนี้ ไม่ต้องเชียร์ก็ได้ ถ้าเค้าจะเลือกคงถามว่าให้เลือกแล้วครับ

ใช้ดีแน่นอน กว้างกว่าด้วย ช่วงล่างก็ดี เคื่องยนต์ไม่น่ามีปัญหา เพราะมาร์ช ตัวแรกกี่ปีแล้ว ไม่ค่อยได้ยิน อะไหล่ ที่เสียง่ายๆ ปรับปรุงไปหล่ยตัว แต่อะไหล่เทียมที่ทนกว่าอะไหล่แท้ บานครับ ใช้ร่วมกันได้เกือบหมด เกียร์ก็มีการเปลี่ยนชิ้นส่วนบางตัวใหม่ น่าจะดีกว่าตัวก่อนเยอะ
แต่ตัวก่อนๆ ในอัลเมร่ามาร์ช วิ่งกัน 3 แสนกว่า ถึง สามแสนเก่้า เกียร์เดิมๆ ไม่เคยซ่อมหรือเสียมีเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ ตามอายุรถจากรุ่นแรกที่เปิดตัว
แพ้อย่างเดียวคือยี่ห้อครับ

swft ก็ขับดี ciaz ก็คันใหญ่ attrage ก็ออฟชั่นเต็มราคาเบา มีอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 20:07:53 »
Yaris ได้ ถุงลมเต็ม TRC VSC ผมว่าโอเค เอาตัวล่างJ Eco มาใส่ล้อยาง เครื่องเสียง เซ็นท่รัลล๊อครีโมท  น่าจะจบและดี
Brio เล็กกระทัดรัด คล่องมากในเมือง มีรุ่นเดียวไม่มีรุ่นย่อย ภายในสวยอยู่นะผมชอบ เพราะเป็นรุ่น2017 ราคา 480,000(ประตูบานที่ 5 ต้องไขกุญแจ ถ้าไม่กดตรงคนขับ กลางคืนไม่มีไฟตรงเกียร์ แต่ชินแล้ว)
March ผมไม่ค่อยชอบภายใน อืด แต่ก็รับได้
Note ผมว่ามันแพงเกินไป แต่ยอมรับว่าสวยสุดในสายตาผม

ที่บ้านใช้ Brio March 

แต่ผมกลับชอบ Yaris เพราะอยากได้ VSC TRC  กะถงลม
Wave Z

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 00:25:43 »
เชียร์ Yaris อีกเสียงครับ ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นรถที่คุ้มค่ามากๆคันนึงครับ

แค่ถุงลม 7 ใบ แค่นี้ก็คุ้มค่าแล้วครับ :D

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 01:19:54 »
ผมขอแปลกแยกครับ mazda 2เบนซิล แฮทช์แบ็ก ขับดี ประหยัดน้ำมันดี เล็กกระทัดรัดมุดง่ายตรงนี้ผมชอบมาก อีกอย่างพวงมาลัยคมดี  กับส่วนลดเยอะพอตัว จะเสียอย่างเดียวแค่แคบสำหรับคนไซส์หมีครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 01:28:19 »
มาที่นี่ก็เชียร์ ตัวเดียวครับ
ถุงลม 7 ใบตลอด
ทั้งๆที่รถดีๆ มีเยอะครับ
รวมทั้งรถคันที่ จขกท ถามครับ จขกท น่าจะรู้จักรถทั้งหมดรวมทั้งที่เชียร์ครับ ถ้าสนใจคงให้ช่วยเลือกครับ ถ้ามาเจอะจงไม่ต้องแบบนี้ ไม่ต้องเชียร์ก็ได้ ถ้าเค้าจะเลือกคงถามว่าให้เลือกแล้วครับ

ใช้ดีแน่นอน กว้างกว่าด้วย ช่วงล่างก็ดี เคื่องยนต์ไม่น่ามีปัญหา เพราะมาร์ช ตัวแรกกี่ปีแล้ว ไม่ค่อยได้ยิน อะไหล่ ที่เสียง่ายๆ ปรับปรุงไปหล่ยตัว แต่อะไหล่เทียมที่ทนกว่าอะไหล่แท้ บานครับ ใช้ร่วมกันได้เกือบหมด เกียร์ก็มีการเปลี่ยนชิ้นส่วนบางตัวใหม่ น่าจะดีกว่าตัวก่อนเยอะ
แต่ตัวก่อนๆ ในอัลเมร่ามาร์ช วิ่งกัน 3 แสนกว่า ถึง สามแสนเก่้า เกียร์เดิมๆ ไม่เคยซ่อมหรือเสียมีเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ ตามอายุรถจากรุ่นแรกที่เปิดตัว
แพ้อย่างเดียวคือยี่ห้อครับ

swft ก็ขับดี ciaz ก็คันใหญ่ attrage ก็ออฟชั่นเต็มราคาเบา มีอีกเยอะครับ
ผมก็คิดเหมือนกันผมว่าโน้ตมีความดีในด้านพวงมาลัยคมดี handingที่ดี จะแย่ก็เรื่องอืดครับ ผมกลับชอบมากกว่าyaris1.2

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 01:59:17 »
ผมกลับมองว่าโจทย์ของ จขกท คือ อยากได้รถเล็ก ขับคนเดียวในเมือง โดยที่ จขกท มีรถอยู่แล้วหลายคัน

ผมกลับมองรถอยู่คัน แม้จะเกินงบ จขกท หน่อย แต่ค่อนข้างจบ

เร่งดี ประหยัดดี เล็กดี ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี

"Mazda 2 Diesel"

น่าจะตอบโจทย์ จขกท มากกว่า

Nissan Note ดีนะ แต่ผมมองว่ารถอื่นๆ ของ จขกท เครื่องใหญ่ ไม่รู้รับได้กับ 0-100 16 วิของ Note ได้รึเปล่า แถมก็ไม่ได้ประหยัดเท่า Mazda 2

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 06:23:53 »
ตามที่พี่ ๆ หลายๆ ท่านข้างบนแนะนำ
ไปลองขับ Yaris ด้วยสิครับ
เครื่อง 4 สูบ ถุงลม 7 ใบ ช่วงล่าง เกียร์ ก็ไม่เลว
ตัวรถก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรให้ต้องลุ้นให้ต้องเสียอารมณ์กับ
ชิ้นส่วนอายุสั้น คอมแอร์ พัดลมหม้อน้ำ ลูกปืนล้อ เกียร์
ที่อาจตามมาหลอกหลอนให้เสียเวลาตามแก้ตามเคลมกันอีก
ถ้าเน้นใช้งานแบบสบายใจ ก็น่าจะไปลองดูซะหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2019, 07:23:29 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 07:47:43 »
ไม่แคร์อัตราเร่ง ใช้ยาว ถุงลมหลายๆใบ

Yaris ก็เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนนะ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 08:00:26 »
ส่วนใหญ่เชียร์ถุงลมหลายๆใบ อย่าลืมว่า swift ใหม่ รุ่นท็อปกับรองท็อปก็ได้ถุงลม 6 ใบครับ

ผมเชียร์ swift ครับ ตัว glx หักส่วนลดก็ 5 แสนกว่าเกินงบมาหน่อยครับ

แต่ได้อัตราเร่ง และความประหยัด ช่วงล่างก็โอเคเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:29:45 »
mazda 2 น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:39:54 »
อย่าลืมลอง mazda2 ก่อนตัดสินใจครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 16:35:32 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องขายต่อ และใช้ขำๆ Note ก็โอเคครับ

ถึงเรื่องถุงลมจะแพ้ Yaris แต่ระบบ Advance Safety ล้ำกว่าคันอื่นๆเยอะ

เช่น เตือนชนทั้งรถ/คน/มอเตอร์ไซค์ เบรคอัตโนมัติ เตือนออกนอกเลน เตือนวัตถุรอบคัน รวมถึง VDC/TRC ก็มี
ไฟหน้าก็ LED กระจกมองหลังแบบ EC Mirror

ลองดูครับ

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 23:52:45 »
ใจชอบ Note ก็เอาได้ครับ
วันผลความทนมือทนเท้าในเมืองไทยมันก็ทนดี
ระบบความปลอดภัยก็จะเน้นก่อนการชนคิดๆแล้วไม่ได้แย่กว่า Yaris เลย

นี้ผมไม่ได้มาอวยนิสสันนะเพราะผมเองใช้ Yaris
แต่ถ้าท่านถูกชะตากับ Note ก็ซื้อเลยไม่ต้องสนใจคนอื่น

ส่วน Mazda 2 รถประหยัดน้ำมันและขับดีจริง แต่การดูแล ค่าแรง และอะไหล่ก็แพงกว่าเจ้าอื่นๆ
ท่านต้องทำการบ้านนิดหนึ่งว่าศูนย์ Mazda เป็นไงแถวบ้านท่านทำงานดีพอไหม ท่านรับได้ไหมที่ต้องจ่ายแพงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2019, 00:25:04 โดย pat643 »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 09:13:16 »
เน้นใช้ยาว ยาริสกับ note น่าสนทั้งคู่ ต้องลองเอาข้อด้อยมาเทียบกันรับตัวไหนได้มากกว่า ยาริสอัตราเร่งไม่ดี ถุงลมครบ นุ่มเงียบสไตล์พี่โต Note สวย น่ารัก ::) ลูกเล่น option เยอะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 13:45:11 »
อารมณ์ห้องโดยสารผมว่าโน๊ตให้ความรู้สึกสบายสุดนะครับ รองๆมาก็ยาริส ชอบอันไหนเอาอันนั้นครับ ปัญหาเครื่องยนต์เกียร์ แทบไม่มีแล้วครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 13:34:53 »
สำหรับผม ท่านมีรถหลายคันอยู่แล้ว

เลือกรถอื่นที่ไม่ใช่เจ้าตลาดก็ได้นิครับ
คือซื้อมาขับขำ ๆ
ผมว่า
note ก็น่ารักดี / swift ใหม่ก็ไม่โหลแบบมาสด้า2   8)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 16:08:39 »
ขอบคุณสำหรับ opinion ทุกคนครับ เดี๋ยวไว้มาสรุป :)

ตอนนี้ใจอยู่ที่ Note แต่ Yaris ก็มาดึงๆ เหมือนกัน