ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งรอบเครื่องสูง อันตรายไหมครับ  (อ่าน 18963 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ตั้งรอบเครื่องสูง อันตรายไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 13:28:27 »
ผมรู็สึกว่ารอบเครื่องรถผมสูง(city type z) พอดีมันไม่มีวัดรอบแต่ฟังจากเสียงว่า รอบเครื่องดังกว่าเดิม เพราะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาก ไม่รู้ช่างไปตั้งรอบเครื่องใหม่หรือว่าไง แต่รถก็ปกตินะครับไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง นอกจากเสียงรอบเครื่อง  จะอันตรายไหมครับ

ออฟไลน์ adis

Re: ตั้งรอบเครื่องสูง อันตรายไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 13:38:31 »
ก็กินน้ำมันมากขึ้น และเครื่องอาจจะร้อนเกินไปได้มั้งครับ ไม่รู้ว่ารอบสูงขึ้นขนาดไหน
ลองเอาเข้าศูนย์เช็คดูดีมั้ยครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ตั้งรอบเครื่องสูง อันตรายไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 13:40:23 »
หมายถึงรอบเดินเบาใช่หรือเปล่า
กินน้ำมันเพิ่มซิ
แอร์ตัดบ้างไหม

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 21:19:36 »
ผมว่ากลับไปตั้งให้รอบมันปรกติดีกว่าครับ
เครื่องทำงานรอบแบบนั้นตลอดเวลา เปลืองน้ำมันครับ

ปล.ส่วนตัวจะรู้สึกหงุดหงิดครับ เนื่องมาจาก
     เวลาจอดรถรอบมันสูงกว่าปรกติตลอดเวลา

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 09:01:29 »
ตั้งรอบสูง-เสียงดัง
              -กินน้ำมัน
              -กระเป๋าแห้ง ;D ;D

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 09:40:01 »
สายคันเร่งค้าง?
ตั้งรอบได้หรือ?
หรือว่าพึ่งสตาร์ทเครื่องแล้วรอบสูง?
หรือพึ่งถอดขั้วแบตฯ?
 ;)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 18:13:30 »
ผมเดาว่า ในกรณีที่เป็นรถเกียร์ออโต้ เมื่อเที่ยบกับกรณีของผม

ระบบชดเชยรอบเดินเบาในกรณีมีโหลด(จากแอร์ เพาเวอร์ และระบบของเกียร์ออโต้ )
 มันเสีย หรือ idle speed control motor

ช่างเขาเลยลักไก่ระบบเครื่องยนต์เรา คือขันเปิดลิ้นปีกผีเสื้อเพื่อให้รอบมันสูงๆ ไว่้ก่อนคือประมาณ 1000 กว่ารอบ เพราะถ้าไม่ตั้งสูงๆ แล้วพอเราเปิดแอร์ ใส่เกียร์ ออโต้ไป เครื่องมันจะดับทันทีครับ (เคยเป็ฯมาแล้ว ดับคาสี่แยกเลย เกือบตาย)

ถามว่าเป็นผลเสียไหม คือ กินเชื้อเพลิงมากขึ้น  เครื่องสึกหรอมากขึ้น ระบบเกียร์จะไปไวขึ้นเพราะ ทอรค์ของเกียร์ไปจับตอนเครื่องยนต์รอบสูงกว่าปกติ เกิดแรงกระชากขึ้น

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 17:17:07 »
สายคันเร่งค้าง?
ตั้งรอบได้หรือ?
หรือว่าพึ่งสตาร์ทเครื่องแล้วรอบสูง?
หรือพึ่งถอดขั้วแบตฯ?
 ;)
เพิ่งสตาร์ทแล้วรอบสูงครับ