ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติตั้งศูนย์ถ่วงล้อกันที่ไหน ราคาเท่าไร มาแชร์กันครับ  (อ่าน 163375 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
รถผมมีอาการขับประมาณ 120 แล้วพวงมาลัยสั่น เลยไปถ่วงล้อมาที่ autoboy หน้าปากซอยบ้าน ถ่วง2ล้อหน้าโดนไป 300 บาท  :'( มันแพงไปรึเปล่า หรือปกติราคานี้

เลยอยากทราบว่าปกติตั้งศูนย์+ถ่วงล้อกันที่ไหนบ้างครับ
แล้วราคาประมาณเท่าไร เผื่อเป็นทางเลือกให้สมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
ผมถ่วงแถวบ้าน 4 ล้อก็ 300 บาท ครับ

แถมปล่อยลมเก่าออกจนหมดแล้วใส่ลมใหม่เข้าไป และ เจ้าของร้านก็ไปขับทดสอบพร้อมกับเราครับ

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
เพิ่งถ่วงมา
ถ่วง4ล้อ 200บาท
สลับยางหน้าหลัง 100บาท
ตั้งศูนย์ 300บาท

ปล. ร้านยางใหญ่ๆก่อนถึงเดอะมอลบางแค ร้านนี้เติมลมไนโตรให้ฟรีด้วย

ออฟไลน์ bmw fin

• Jr. Member
  • **
ถ้าในศูนย์ ที่โตโยต้าเพิ่งไปทำมารู้สึกจะ 220 ต่อล้อครับ เคยถามที่bmw คิดล้อละ 800 ครับ

ออฟไลน์ benley

เพิ่งถ่วงมา
ถ่วง4ล้อ 200บาท
สลับยางหน้าหลัง 100บาท
ตั้งศูนย์ 300บาท

ปล. ร้านยางใหญ่ๆก่อนถึงเดอะมอลบางแค ร้านนี้เติมลมไนโตรให้ฟรีด้วย

ใช่ร้านที่เลยจากทางออกสาย 2 มานิดหน่อยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ aunj

• **
ตั้งศูนย์เคยเห็นก็ 300 นี่ปกติครับ แต่ B-Qu"" รู้สึกจะ 400 หรือ 450 ผมเข้าครั้งเดียวเลิก ไม่ใช่ไม่ดี แต่ไม่เป็นที่น่าพอใจ  แต่เคยเจอถูกสุด 200 ครับ

ถ่วงล้อถ้าธรรมดาปกติก็เห็นกัน 100 ต่อล้อ แต่ผมเคยเจอ 50 บาทต่อล้อเหมือนกัน

ออฟไลน์ ABUSEz

ผมถ่วงแถวบ้าน 4 ล้อก็ 300 บาท ครับ

แถมปล่อยลมเก่าออกจนหมดแล้วใส่ลมใหม่เข้าไป และ เจ้าของร้านก็ไปขับทดสอบพร้อมกับเราครับ

ของผมเขาคิดเส้นละ 150 บาทครับ แต่บอกว่าถ่วงแค่ล้อหน้าก็พอ เลยเป็น 300

ไม่รู้ว่าออโต้บอยราคาเท่ากันทุกสาขารึเปล่า

ออฟไลน์ lepon

• **
เพิ่งไปทำมาเมื่อไม่กี่วันนี่เอง
อาการเดียวกัน เกิน 120 แล้วสั่น

ถ่วงจี้ เฉพาะ 2 ล้อหน้า 300 บาท

ออฟไลน์ mozart

b quik ครับ ใช้โปร ais ตั้งศูนย์ถ่วงล้อทั้งสี่ สามร้อยกว่าบาทครับ

ออฟไลน์ dipdc

• **
จอมพลยางยนต์
แต่เข้าขั้นแพง ล้อคู่ละ 400 (รถผมตั้งได้แต่คู่หน้า)

ไม่ลองรถ จบในครั้งเดียว คุณภาพ ครับ
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)... พาไป อีเกิ้ลสโตร์ รัชโยธิน ตั้งศูนย์ฉมังมั่กๆ ช่างและเครื่องล็อค พมล. ก็เพิ่งเห็นรู้จักใช้กันเป็นจริงจังนั่งดูได้ สบายใจเลย แต่แพงนะ FEA 300 REA ก็อีก 300 แต่เอาออกมาขับแล้ว คุ้มสุด  :-X

ออฟไลน์ Notez

ตั้งศูนย์ เม้งหยูล้ง สุขุมวิท 49
งานละเอียด ตั้งคอม + manual อธิบายงานดี ไม่หวงวิชา 400 บาท

ถ่วงจี้ ที่เดียวกัน ล้อละ 200 ถ้าจำไม่ผิด งานละเอียด ดูขอบล้อ ขอบยางให้หมดว่าหมุนกลมมั้ย ใส่ล้อมาขึ้นขอบดีมั้ย

ถ่วงธรรมดา b quik คู่ละ 150

เคยหลงไป eagle shop ล้อละ 150 เซ็งเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมตั้งศูนย์+ถ่วงล้อที่ CG 0-400 ทั้งสองสาขา ราคาเหมา 500 แต่ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย รถมีอาการยังไงบอกเขาได้หมด เขาจะอธิบายสาเหตุและปรับตั้งให้จนกว่าจะพอใจ

ผิดกันกับอู่ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อบางแห่งแถวบ้านผม ราคาเหมา 300 แต่ตั้งแบบสุ่ยๆ พอผมบอกว่ารถมันยังกินซ้าย/ขวาอยู่ ช่างก็ทำท่าไม่พอใจ บอก "นี่ก็ตั้งตามเครื่องแล้วไง ผมยอมรับว่าศูนย์พวงมาลัยมีเอียงนิดๆ ถ้าตั้งใหม่แล้วเป็นอีกผมไม่ตั้งให้อีกแล้วนะ"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

promt

• บุคคลทั่วไป
ร้านหน้าศาลากลาง เชียงใหม่ ครับ

ออฟไลน์ a14

บางพลัดศูนย์ล้อ...ถ้าช่วงล่างเราปกติ  ที่นี้จบแน่นอน  แต่แพงหน่อย ตั้งศูนย์หน้าหลัง ถ่วงล้อ พันกว่าบาท แต่วิ่งตรง พวงมาลัยนิ่ง หนักแน่น จบครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ nuntapon.s

บางพลัดศูนย์ล้อ...ถ้าช่วงล่างเราปกติ  ที่นี้จบแน่นอน  แต่แพงหน่อย ตั้งศูนย์หน้าหลัง ถ่วงล้อ พันกว่าบาท แต่วิ่งตรง พวงมาลัยนิ่ง หนักแน่น จบครับ

ผมเคยทำสองสามครั้งนะ รอบล่าสุดรู้สึกว่ารถมันวิ่งแปลกๆหมุนพวงมาลัยซ้ายขวาแล้วรู้สึกว่ามันไปไม่เท่ากัน เลยโดนตั้งศูนย์1200แล้วก็บังคับผมถ่วงล้อแบบจี้ทั้งๆที่วิ่งเร็วตลอดมันก็ไม่แกว่งอะไรอีก1200  ผลคือกินซ้ายแบบปล่อยหัวปักลงข้างทางเลยแถมด้วยพวงมาลัยสั่นตอนวิ่งเร็ว  เอากลับไปแก้เขาก็อ้างแค่ว่าถนนมันเอียง  ตั้งแต่นั้นเลยเลิกเลย

ออฟไลน์ Gopz

ตามเก็บข้อมูลด้วยคนครับผมอยู่เชียงใหม่หาร้านตั้งศูนย์เนียนๆไม่ได้เลย พอไปแก้บ่อยๆ
ก็มองแปลกๆเหมือนว่าเราเรืองมากอีก แถมบ้างร้านเทพสุด ตั้งเสจ็ดบ่อยรถเลยไม่ลองวิ่งดูเลย   ??? ??? ???
นี่ว่าจะลงไปตั้งศูนย์ล้อที่กทม ร้านบางพลัดศูนย์ล้อดูเห็นบอก ว่างานจบ เลยอยากลองไปดูซะรอบ

8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 18:47:47 โดย Gopz »
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ GoatGoat

ตั้งศูนย์ เม้งหยูล้ง สุขุมวิท 49
งานละเอียด ตั้งคอม + manual อธิบายงานดี ไม่หวงวิชา 400 บาท

ถ่วงจี้ ที่เดียวกัน ล้อละ 200 ถ้าจำไม่ผิด งานละเอียด ดูขอบล้อ ขอบยางให้หมดว่าหมุนกลมมั้ย ใส่ล้อมาขึ้นขอบดีมั้ย

ถ่วงธรรมดา b quik คู่ละ 150

เคยหลงไป eagle shop ล้อละ 150 เซ็งเลย

ตามนี้ครับ ร้านนี้เห็น Aston Martin กับ Porsche ก็เข้ามาทำกัน
ไม่งั้นก็จอมพลการยางครับ เครื่องตั้งแนว Old School แต่แม่นมาก ติดตรงทางขึ้นร้านชันไปนิด ไม่เหมาะกับรถโหลดต่ำๆ  ;D

ออฟไลน์ a14

ผมเคยทำสองสามครั้งนะ รอบล่าสุดรู้สึกว่ารถมันวิ่งแปลกๆหมุนพวงมาลัยซ้ายขวาแล้วรู้สึกว่ามันไปไม่เท่ากัน เลยโดนตั้งศูนย์1200แล้วก็บังคับผมถ่วงล้อแบบจี้ทั้งๆที่วิ่งเร็วตลอดมันก็ไม่แกว่งอะไรอีก1200  ผลคือกินซ้ายแบบปล่อยหัวปักลงข้างทางเลยแถมด้วยพวงมาลัยสั่นตอนวิ่งเร็ว  เอากลับไปแก้เขาก็อ้างแค่ว่าถนนมันเอียง  ตั้งแต่นั้นเลยเลิกเลย
ครับ เป็นข้อมูลอีกด้านหนึ่ง ว่าแต่รถที่เข้าไปทำช่วงสมบูรณ์ใช่มั้ยครับ? เพราะผมเคยเอารถไปทำร้านนี้ 2 คัน คือ civic กับ persona เป็นระบบช่วงล่างอิสระทั้งคู่ ชิ้นส่วนต่างๆสมบูรณ์ดี ผลงานออกมาเป็นที่น่าพอใจมากครับ ตอนนี้ก็กำลังจะใส่ชุด H-Drive ให้เจ้า Altis แล้วไปให้ร้านนี้ตั้งศูนย์ให้ พอฟังข้อมูลอีกด้าน ชักเริ่มไม่แน่ใจ แล้วครับ รบกวนขอข้อมูลรถที่เคยเข้าไปทำแล้วไม่ดีหน่อยได้มั้ยครับ ว่ารถรถไหน เก่า-ใหม่ สภาพช่วงล่างก่อนทำเป็นไง ประกอบการตัดสินใจครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ IS2000

ตั้งที่ United Tire ครับ ขับตรงปกติดีราคาประมาณ 700
อีกที่ N Sport Shop อันนี้ตั้งแบบเน้นขับสนุกครับหน้าจิกท้ายออก บอกช่างได้ ราคาปัจจุบันรู้สึก 1,200 บาท
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Tiger3539

แต่เข้าขั้นแพง ล้อคู่ละ 400 (รถผมตั้งได้แต่คู่หน้า)

ไม่ลองรถ จบในครั้งเดียว คุณภาพ ครับ

ผมโดนไป 800
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Sencha

ร้านตรงแยกสวนสมเด็จ คู่ละ 300 แต่ดีครับ ก่อนเข้ามีอาการสั่นที่ 120+ พอหลังจากถ่วงเสร็จเอาไปเทส 120+ นิ่งสนิท อาการสั่นหายไป

ออฟไลน์ Tien.W

บางพลัด  ... ผมตั้งประจำ มาคนแรกตลอด ทั้งช่าง ทั้งเจ้าของร้าน จำหน้าผมได้ มาถึงก็ช่างประจำผม คว้ากุญแจรถผมก่อน ... ผมไม่เคยถ่วงล้อนะ เพราะเคยเอาคันอื่นถ่วง ผมก็ว่างั้นๆ เสียเวลารอคิวตั้งศูนย์อีก

Civic FD ตอนใส่ Tein SS มา กินซ้ายเละเทะ (เพราะร้านใส่ไม่มีเครื่องตั้ง) เค้าก็แก้จบ

CR-V G3 ออกมากินซ้าย เค้าก็แก้จบ รวมถึง ล่าสุด เจอลูกเพ่ ป.ธนพัฒน์ ตั้งมาเละ ตอนเปลี่ยนล้อ เค้าก็ตั้งจบ

Mazda 2 ใส่ New SR มา เค้าก็ตั้งจบ (ช่างคนละคน กับ รถผม)

แต่ ...

เพื่อนเอา CR-V G3 ไปตั้ง (ช่างคนละคน) ไม่จบแฮะ กินหนักกว่าเดิม แต่ยางมีอาการกินใน อยู่แล้ว รวมถึง ที่เพื่อนถ่ายภาพจอมา แปลกที่เค้าไม่ปรับค่า แคมเบอร์ชดเชย อ่ะ

ข้อเสีย ของบางพลัดก็คือ ถ้าคนไม่เคยไป รถที่ไม่คุ้น โดนบังคับจับถ่วงล้อตลอด ค่าใช้จ่ายจะสูงหน่อยน่ะครับ แต่ถ้า คันคุ้นๆอย่างรถผม เจอแค่ 450 บาท ตลอดอ่ะ

Nsport ... ผมว่า เค้าจำผมได้นะ หลายปีมากๆละ ตอน Civic FD ใส่สปริง RS*R + G/A/B SA ให้เค้าเปลี่ยนปีกนกหลังแบบปรับแคมเบอร์ได้ ... ช่างผมจาก Tein Thailand เครื่องตั้งผมล้านกว่า ... แต่ตั้ง Civic FD ไม่จบ วนมันอยู่นั่นแหละ 5 รอบ คือ ช่างไปลอง บอกเรียบร้อย ผมขับออกมา ปล่อยมือปุ๊บ ออกซ้าย พวงมาลัยเอียง ผมวนกลับมาจนช่างเค้าบอกว่า เค้าทำได้แค่นี้อ่ะ

ถ่วงล้อ ... ก็ไม่ผ่าน ถ่วงแล้วสั่นเบาๆ ไม่นิ่งกริ๊บ

แต่นั่นนานละ ก่อนเค้ามาขายล้อ Rays อีก ไม่รู้ตอนนี้ดีขึ้นหรือยัง ?

สนามเป้าศูนย์ล้อ ... ตอนรถคันแรก เข้าที่นี่นะ ตั้งตรงดี รอคิวนานนิด รถหรูๆเยอะ มาหลังๆ เหมือนเห็นรถผมเก่ามั้ง เลยชอบปัด บอกว่า ยาง Yokohama กินซ้ายทุกคัน เจอไป 2 รอบ เลยไปร้านอื่น ทำไมเค้าตั้งได้ตรงหว่า ???

United Tire ... เค้าตั้งให้ตอนใส่ Bilstein B6 ผมบอกเค้าว่า เอาตามสเปคนะ บอกสเปค ค่าโท ค่าแคมเบอร์ หน้าหลังครบ ... ช่างแย้งทันทีว่า ถ้าตั้งตามนี้ รถกินซ้ายนะ !!! อืมมม เยี่ยมครับ เพราะพูดแบบนี้ เหมือนช่างที่บางพลัดตั้งให้เป๊ะ คือ หน้าซ้ายต้อง - นิดนึง หน้าขวา + นิดนึง ก็เลยบอกว่า ตามใจลูกเพ่เลย แต่ขอโท ข้างละ 0 สำหรับหน้า และ ข้างละ +1 สำหรับหลังนะ

ออกมาตรงเป๊ะ ... เออ เยี่ยมอ่ะ ปกติ ค่อนข้างจะอคติกับร้านหรูๆดูดี ตั้งแต่เจอกับ Nsport แล้วอ่ะ

ติวานนท์ ยางยนต์ ... ตั้งแล้ว "เละ" จะ Jazz GE  / Civic FD ตั้งไม่เคยผ่านเลย รถ Jazz ไปเปลี่ยนยาง ผมบอกพ่อแล้วว่า อย่าให้ตั้งนะ แต่แกไม่เชื่อ ตั้งมาบ่นอุบ สุดท้าย จบ บางพลัด

แต่เค้าถ่วงล้อใช้ได้นะ ไม่ถึงกับนิ่งกริ๊บ ไม่สั่น แต่ดีกว่ามาตรฐาน และอยู่ในระดับที่คนทั่วไปรับได้ครับ เพียงแต่ ถ้าล้อแพง น้อตแพง ต้องเน้นนิดนึง เท่านั้น

ป.ธนพัฒน์ สนามบินน้ำ ... เปลี่ยนล้อเสร็จ ก็ให้ตั้ง เพราะขนาดล้อมันผิดไซส์จากล้อเดิมเยอะ ก็บอกค่าไป ช่างก็ตั้งแต่ โท แหละ ทั้งที่ แคมเบอร์ก็เพี้ยน ตั้งโทได้ปุ๊บ ตอนล็อคหน้าซ้าย เห็นคาตาว่า น้อตมันหมุนตามไปครึ่งรอบ กะว่า เพี้ยนชัวร์ ...

เสร็จ เจ้าของร้าน เอารถไปลองหายไปพักนึง กลับมา ผมถามว่า เรียบร้อยไหม ? เค้าบอกว่า เรียบร้อยครับ .... แม่มมมม ผมขับมาไม่เกิน 200 เมตร พวงมาลัยเอียงขวา รถกินซ้ายทันที เฮ้ออออ ไม่ได้คาดหวัง เพราะกะว่า ยังไงก็ไปบางพลัด แต่ไม่คิดว่า จะเลวร้ายขนาดนี้ รถร่อนมาก ผมขับทางไกลกลับปราจีน ร่อนสุดๆ (มืดแล้ว ไปตั้งไหนไม่ได้แล้ว)

Pro Drive ... ข้างร้านมิราจ รัชดา ที่นี่ไม่มีเครื่องตั้ง แต่มีเครื่องถ่วง เคยไปถ่วงอยู่ 2 ครั้ง ต้องบอกว่า ประทับใจมาก เครื่องถ่วง Hoffman รุ่นใหม่ ถ่วงละเอียดยิบ แปะตะกั่วเยอะกว่าปกติ แต่นิ่งมาก นิ่งสนิท

เสียอย่างเดียว ร้านเค้าคับแคบ ไปช้าหน่อยก็ รถหรูหลายๆล้านเต็มร้าน จะให้เอารถคันละล้านไปให้เค้าถ่วง ก็ดูกระจอกไป เลยเดินออกมาเงียบๆดีกว่า (ร้านเค้าบริการดีนะ แต่คิวเยอะ งานเราเล็กๆ เลยไม่กล้า)

นี่ยังหา ร้านที่ถ่วงให้ได้แบบ Pro drive ไม่เจอเลยอ่ะ ... กะว่า คราวหน้าจะลอง United Tire สักหน่อย คือ ถ้าถ่วงได้เนี๊ยบแบบนั้น 4 ล้อ 2 พัน ผมก็จ่ายนะ เพราะตอน Pro drive นี่ ถ่วงทีเดียว ใช้ยาวยันเปลี่ยนยางทิ้งเลย สลับอย่างเดียว ไม่ต้องถ่วงใหม่อีกเลยอ่ะ

ออฟไลน์ chaithawat

มาแชร์ประสบการณ์ รถมีอาการร่อน เข้าบางพลัดไปสองรอบหมดเป็นวันไม่หาย สองรอบรวมสามพันกว่า มัวแต่ไล่ตั้งหน้าหลัง ปรับแคมเบอร์ คาสเตอร์ ไล่ถ่วงจี้ล้อ ตั้งแรคสารพัด แถมจะให้สไลด์รูตัั้งอีกรอบที่สาม หนีไปสนามเป้าก็เหมือนเดิม หมดไปครึ่งวันก็ไม่ต่างจากเดิม หนสุดท้ายปรึกษาช่างรุ้จักกัน
ลองเปลี่ยนบูทซิลิโคนแข็งๆร้านข้างถนนหายเหะ สองร้านนี้เก่งตั้ง0 แต่ซ่อมเก่งไม่เท่าไรครับนะ คห.ส่วนตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 10:26:16 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ shikimaru

บางพลัด  ... ผมตั้งประจำ มาคนแรกตลอด ทั้งช่าง ทั้งเจ้าของร้าน จำหน้าผมได้ มาถึงก็ช่างประจำผม คว้ากุญแจรถผมก่อน ... ผมไม่เคยถ่วงล้อนะ เพราะเคยเอาคันอื่นถ่วง ผมก็ว่างั้นๆ เสียเวลารอคิวตั้งศูนย์อีก

Civic FD ตอนใส่ Tein SS มา กินซ้ายเละเทะ (เพราะร้านใส่ไม่มีเครื่องตั้ง) เค้าก็แก้จบ

CR-V G3 ออกมากินซ้าย เค้าก็แก้จบ รวมถึง ล่าสุด เจอลูกเพ่ ป.ธนพัฒน์ ตั้งมาเละ ตอนเปลี่ยนล้อ เค้าก็ตั้งจบ

Mazda 2 ใส่ New SR มา เค้าก็ตั้งจบ (ช่างคนละคน กับ รถผม)

แต่ ...

เพื่อนเอา CR-V G3 ไปตั้ง (ช่างคนละคน) ไม่จบแฮะ กินหนักกว่าเดิม แต่ยางมีอาการกินใน อยู่แล้ว รวมถึง ที่เพื่อนถ่ายภาพจอมา แปลกที่เค้าไม่ปรับค่า แคมเบอร์ชดเชย อ่ะ

ข้อเสีย ของบางพลัดก็คือ ถ้าคนไม่เคยไป รถที่ไม่คุ้น โดนบังคับจับถ่วงล้อตลอด ค่าใช้จ่ายจะสูงหน่อยน่ะครับ แต่ถ้า คันคุ้นๆอย่างรถผม เจอแค่ 450 บาท ตลอดอ่ะ

Nsport ... ผมว่า เค้าจำผมได้นะ หลายปีมากๆละ ตอน Civic FD ใส่สปริง RS*R + G/A/B SA ให้เค้าเปลี่ยนปีกนกหลังแบบปรับแคมเบอร์ได้ ... ช่างผมจาก Tein Thailand เครื่องตั้งผมล้านกว่า ... แต่ตั้ง Civic FD ไม่จบ วนมันอยู่นั่นแหละ 5 รอบ คือ ช่างไปลอง บอกเรียบร้อย ผมขับออกมา ปล่อยมือปุ๊บ ออกซ้าย พวงมาลัยเอียง ผมวนกลับมาจนช่างเค้าบอกว่า เค้าทำได้แค่นี้อ่ะ

ถ่วงล้อ ... ก็ไม่ผ่าน ถ่วงแล้วสั่นเบาๆ ไม่นิ่งกริ๊บ

แต่นั่นนานละ ก่อนเค้ามาขายล้อ Rays อีก ไม่รู้ตอนนี้ดีขึ้นหรือยัง ?

สนามเป้าศูนย์ล้อ ... ตอนรถคันแรก เข้าที่นี่นะ ตั้งตรงดี รอคิวนานนิด รถหรูๆเยอะ มาหลังๆ เหมือนเห็นรถผมเก่ามั้ง เลยชอบปัด บอกว่า ยาง Yokohama กินซ้ายทุกคัน เจอไป 2 รอบ เลยไปร้านอื่น ทำไมเค้าตั้งได้ตรงหว่า ???

United Tire ... เค้าตั้งให้ตอนใส่ Bilstein B6 ผมบอกเค้าว่า เอาตามสเปคนะ บอกสเปค ค่าโท ค่าแคมเบอร์ หน้าหลังครบ ... ช่างแย้งทันทีว่า ถ้าตั้งตามนี้ รถกินซ้ายนะ !!! อืมมม เยี่ยมครับ เพราะพูดแบบนี้ เหมือนช่างที่บางพลัดตั้งให้เป๊ะ คือ หน้าซ้ายต้อง - นิดนึง หน้าขวา + นิดนึง ก็เลยบอกว่า ตามใจลูกเพ่เลย แต่ขอโท ข้างละ 0 สำหรับหน้า และ ข้างละ +1 สำหรับหลังนะ

ออกมาตรงเป๊ะ ... เออ เยี่ยมอ่ะ ปกติ ค่อนข้างจะอคติกับร้านหรูๆดูดี ตั้งแต่เจอกับ Nsport แล้วอ่ะ

ติวานนท์ ยางยนต์ ... ตั้งแล้ว "เละ" จะ Jazz GE  / Civic FD ตั้งไม่เคยผ่านเลย รถ Jazz ไปเปลี่ยนยาง ผมบอกพ่อแล้วว่า อย่าให้ตั้งนะ แต่แกไม่เชื่อ ตั้งมาบ่นอุบ สุดท้าย จบ บางพลัด

แต่เค้าถ่วงล้อใช้ได้นะ ไม่ถึงกับนิ่งกริ๊บ ไม่สั่น แต่ดีกว่ามาตรฐาน และอยู่ในระดับที่คนทั่วไปรับได้ครับ เพียงแต่ ถ้าล้อแพง น้อตแพง ต้องเน้นนิดนึง เท่านั้น

ป.ธนพัฒน์ สนามบินน้ำ ... เปลี่ยนล้อเสร็จ ก็ให้ตั้ง เพราะขนาดล้อมันผิดไซส์จากล้อเดิมเยอะ ก็บอกค่าไป ช่างก็ตั้งแต่ โท แหละ ทั้งที่ แคมเบอร์ก็เพี้ยน ตั้งโทได้ปุ๊บ ตอนล็อคหน้าซ้าย เห็นคาตาว่า น้อตมันหมุนตามไปครึ่งรอบ กะว่า เพี้ยนชัวร์ ...

เสร็จ เจ้าของร้าน เอารถไปลองหายไปพักนึง กลับมา ผมถามว่า เรียบร้อยไหม ? เค้าบอกว่า เรียบร้อยครับ .... แม่มมมม ผมขับมาไม่เกิน 200 เมตร พวงมาลัยเอียงขวา รถกินซ้ายทันที เฮ้ออออ ไม่ได้คาดหวัง เพราะกะว่า ยังไงก็ไปบางพลัด แต่ไม่คิดว่า จะเลวร้ายขนาดนี้ รถร่อนมาก ผมขับทางไกลกลับปราจีน ร่อนสุดๆ (มืดแล้ว ไปตั้งไหนไม่ได้แล้ว)

Pro Drive ... ข้างร้านมิราจ รัชดา ที่นี่ไม่มีเครื่องตั้ง แต่มีเครื่องถ่วง เคยไปถ่วงอยู่ 2 ครั้ง ต้องบอกว่า ประทับใจมาก เครื่องถ่วง Hoffman รุ่นใหม่ ถ่วงละเอียดยิบ แปะตะกั่วเยอะกว่าปกติ แต่นิ่งมาก นิ่งสนิท

เสียอย่างเดียว ร้านเค้าคับแคบ ไปช้าหน่อยก็ รถหรูหลายๆล้านเต็มร้าน จะให้เอารถคันละล้านไปให้เค้าถ่วง ก็ดูกระจอกไป เลยเดินออกมาเงียบๆดีกว่า (ร้านเค้าบริการดีนะ แต่คิวเยอะ งานเราเล็กๆ เลยไม่กล้า)

นี่ยังหา ร้านที่ถ่วงให้ได้แบบ Pro drive ไม่เจอเลยอ่ะ ... กะว่า คราวหน้าจะลอง United Tire สักหน่อย คือ ถ้าถ่วงได้เนี๊ยบแบบนั้น 4 ล้อ 2 พัน ผมก็จ่ายนะ เพราะตอน Pro drive นี่ ถ่วงทีเดียว ใช้ยาวยันเปลี่ยนยางทิ้งเลย สลับอย่างเดียว ไม่ต้องถ่วงใหม่อีกเลยอ่ะ

ประสบการณ์พี่ช่ำชองมากครับ นับถือเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Notez

แต่ ...

สุดยอดเลย รีวิวครบทุกร้านที่ผมสงสัยเลย

บางทีผมก้อสงสัยเรื่องตั้งศูนย์เหมือนกันนะ ว่ามาตรฐานมันอยู่ตรงไหนแล้วอะไรที่ทำให้แต่ละร้านมีความต่างได้ขนาดนั้น

- แต่ละร้านยึดค่ามุมล้อไม่เท่ากันหรอในรถรุ่นเดียวกัน
- หรือยึดค่าเดียวกันแต่ความสามารถในการปรับตั้งให้ไปลงค่านั้นไม่เท่ากัน
- หรือช่างแต่ละคนมีสไตล์การปรับตั้งไม่เหมือนกัน
- หรือจริงๆแล้วช่างตั้งศูนย์ส่วนใหญ่ไม่ได้เข้าใจศาสตร์ของมันจริงๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ครับ เป็นข้อมูลอีกด้านหนึ่ง ว่าแต่รถที่เข้าไปทำช่วงสมบูรณ์ใช่มั้ยครับ? เพราะผมเคยเอารถไปทำร้านนี้ 2 คัน คือ civic กับ persona เป็นระบบช่วงล่างอิสระทั้งคู่ ชิ้นส่วนต่างๆสมบูรณ์ดี ผลงานออกมาเป็นที่น่าพอใจมากครับ ตอนนี้ก็กำลังจะใส่ชุด H-Drive ให้เจ้า Altis แล้วไปให้ร้านนี้ตั้งศูนย์ให้ พอฟังข้อมูลอีกด้าน ชักเริ่มไม่แน่ใจ แล้วครับ รบกวนขอข้อมูลรถที่เคยเข้าไปทำแล้วไม่ดีหน่อยได้มั้ยครับ ว่ารถรถไหน เก่า-ใหม่ สภาพช่วงล่างก่อนทำเป็นไง ประกอบการตัดสินใจครับ

คิดว่าสมบูรณ์นะครับ accord g9ตอนที่เข้าไปตั้งก็น่าไม่เกิน6เดือน  ช่วงล่างแมคเฟอร์สันสตรัทเขาก็ตั้งได้แต่โทก็เลยไม่เข้าใจว่าทำยังไงมันถึงกินได้ขนาดนั้น

ความจริงเคยเอาFDไปทำก็โอเคไม่ขี้เหล่  แต่เทียบราคากับเวลาแล้วยังไงก็ไม่รู้สึกคุ้่าเงินอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ pee1818

ติวานนท์ ยางยนต์
เปลี่ยนยางที่นี้ และต้องไปสลับทุกหมื่นโล หมื่น สองหมื่นโลโอเค สามหมื่นวิ่งออกขับร้อยสั่นเป็นเจ้าเลี้ยวรถกลับไปถ่วง
ก็พอได้ แต่ไม่เนียนเท่าก่อนทำ สี่หมื่ห้าหมื่นไม่ไปละ ทุกครั้งที่สลับโดนค่าถ่วงล้อละร้อย ซื้อยางของที่ร้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 02:05:18 โดย pee1818 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของ0 400
ถ่วงร้านแถวบ้านข้างทาง คู่ละ150

ออฟไลน์ dipdc

• **

ผมโดนไป 800

ถ้าตั้งสี่ล้อ จะ 800 ครับ :o
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0