ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ฝนตกระวังน้ำปูนนะครับ ผมคิดว่าคราบฝุ่น  (อ่าน 3084 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
ไอ้ตัวเล็ก ช่วงนี้ฝนตก ไม่รู้ขับไปโดนน้ำปูนเมื่อไหร่ คิดว่าคราบฝน ทิ้งไว้เกือบเดือน เข้าคาร์แคร์ พระเจ้า  รถไปโดนน้ำปูนมาแถบซ้าย

ค่าเสียหายขัดออกหลักพัน เป็นประสบการณ์ต่อไปขับเสร็จคงต้องตรวจกันดีๆ  ถ้ารู้เร็วปูนไม่แห้งคงไม่เสียทรัพย์

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
คือผมจะบอกว่าเอาออกง่ายมากครับผ้าไมโครหาถูกๆเพราะใช้แล้วทิ้งครับ
น้ำส้มสายชูที่ใช้รับประทานนี่แหละเช็ดออกง่ายๆเลย

รวมทั้งคราบน้ำที่กระจกด้วยนะครับออกง่ายมากแล้วก็ล้างน้ำปกติธรรมชาติ 100% ระวังแค่พวกขอบยางครับดนไม่นานไม่เป็นไรล้าง
ให้หมดละกันครับ  :-X

ออฟไลน์ zapdos191

ดินน้ำมันพ่อทุกสถาบันครับ มันช่วยชีวิตรถผมจากคราบอะไรประหลาดๆแบบนี้มาค่อนข้างเยอะมากแล้วครับ 555+ ;D ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ปูนแห้งกังติดประตู ซุ้มล้อ ชายกันชน ลองเอามือถูไม่ออก ส่วนทีออกก็เป็นรอยด่างขาวขึ้นมาพอน้ำแห้ง  ตอนนี้ทิ้งรถไว้ให้เขาขัดใหม่ทั้งคัน. ใกล้ต้องเคลืยบแก้วอีกรอบพอดี.

ออฟไลน์ ps000000

สยองสุดๆน้ำปูนเนี่ย

ออฟไลน์ Turin

ตรงสะพานลอยวิภาฯ ข้ามแยกสุทธิสาร เลนขวาสุด มักจะมีนำ้หยดลงมาจาดโทลเวย์ ประจำ ถ้าปล่อยให้แห้งแล้วจะทิ้งคราบคล้ายๆน้ำปูนเหมือนกัน  :'(

ออฟไลน์ chaithawat

ผมโดนที่นครปฐม ช่วงทำทางแยกบ่อตะกั่วปูนกองข้างทางเบี่ยงเต็มเลย เต็มชายล่างทั้งสี่ล้อเลย ทิ้งไว้พอแห้งแกะไม่ออกเลย เคลือบแก้วก็เอาไม่อยู่ครับลอกเป็นดวงๆด่างๆ ให้เห็นเลยต้องขัดสีช่วยถึงจะเรียบเนียนขึ้นมาหน่อย
ปล. มาแนะนะว่าถ้าขับผ่านช่วงก่อสร้าง กลับมาควรเสียเวลาเช็คดูนิดนะครับ ตอนยังไม่แห้งน้ำราดๆก็หาย แต่พอแห้งแล้วแคะยังไม่อยากออกเลยยิ่งในซุ้มล้อนี่ขาวโพลนหมดสิทธิแกะแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

เคยโดนเหมือนกันครับ ยาวเลย เซ็งมากๆ แรกๆคิดว่าคราบฝุ่น พอปัดๆ พบว่าไม่ออก เลยรู้เลยว่างานเข้าแล้ว

ผมโดนที่นครปฐม ช่วงทำทางแยกบ่อตะกั่วปูนกองข้างทางเบี่ยงเต็มเลย เต็มชายล่างทั้งสี่ล้อเลย ทิ้งไว้พอแห้งแกะไม่ออกเลย เคลือบแก้วก็เอาไม่อยู่ครับลอกเป็นดวงๆด่างๆ ให้เห็นเลยต้องขัดสีช่วยถึงจะเรียบเนียนขึ้นมาหน่อย
ปล. มาแนะนะว่าถ้าขับผ่านช่วงก่อสร้าง กลับมาควรเสียเวลาเช็คดูนิดนะครับ ตอนยังไม่แห้งน้ำราดๆก็หาย แต่พอแห้งแล้วแคะยังไม่อยากออกเลยยิ่งในซุ้มล้อนี่ขาวโพลนหมดสิทธิแกะแน่นอน

โอ้วมีสิทธิ์และขับ ผมก็ผ่านนครปฐม แต่ไม่ได้สังเกตุเลย อาการคล้ายกัน เอานิ้วเขี่ยปูนแข็งเป็นก้อน รถเคลือบแก้วแล้ว ส่วนที่ออกก็ยังด่างเป็นวงๆ  ซุ้มล้อนี่หนักแต่ผมบอกไม่เป็นไร เอาแค่ที่มองเห็น ดีที่โดนแค่ด้านซ้าย

ออฟไลน์ IS2000

ผมซื้อดินน้ำมันกับพวกสเปรย์ detailer ติดรถไว้เลยครับ เวลาเจอพวกนี้รีบเอาออกได้
เพิ่มเติมเพราะเพิ่งโดนมาหมาดๆครับ บางนา-ตราด ช่วง กม 7-8 ตอนนี้ราดยางรถผมโดนคราบยางมะตอยมาจังๆ
ถ้าจะขับผ่านแนะนำขึ้นบูรพาวิถีไปเลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R