ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น: กรณีมอเตอร์ไซค์. วิ่งสวนเลน คร่อมเส้นทึบ  (อ่าน 4932 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ตามหัวข้อครับ สำหรับผมบางครั้งก็ไม่สนใจขับตามช่องทางเรา. บางครั้งก็ยอมให้เขาไป
เพื่อนสมาชิกเคยเจอบ้างมั้ย และทำไงบ้าง

ปล.ในรุปอาจจะไม่ชัดว่าสวนเลน. แต่เพราะถ่ายตอนผมไม่หลบ
ปกติจะมาเป็นสิบคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 17:54:30 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เจอทุกวันจนเหมือนเป็นเรื่องปกติไปละครับ

ก็เบี่ยงซ้ายนิดๆแต่ไม่ให้เกินเลนตัวเอง แล้วก็ขับเข้าไป แต่ถ้าเบี่ยงไม่ได้ก็ขับตรงๆครับแล้วมอไซจะหลบกลับเข้าเลนไป

เรื่องนี้ก็สะท้อนวินัยจราจรของบ้านเราได้เป็นอย่างดี

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ผมเจอแบบขี่มากินเลนฝั่งผมเลยครับ
ก็เลยลองวัดใจดูซะหน่อย ปรากฏว่ามอไซค์หลบครับ
วินัยบ้านเราหย่อนยานจริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

ปลง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
เจอทุกวัน แล้วก็เจอรถมั้กง่ายเห็นแก่ตัวขับสวนเลนมาด้วย แล้วก็ไปเบียดเอารถข้างหน้าเพื่อเข้า  มีถ่ายคลิปตลอด เพียงแต่ไม่ได้เอามาประจาน 

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมไม่หลบครับ กดแตรเป็นระยะ ถ้าชนขึ้นมาก็ไปโรงพักครับ เตรียมใจไว้แล้ว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Barracuda

คนไทยคงคิดว่า ใครๆก็ทำกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมหลบให้นะไม่อยากชนอ่ะ เรื่องยาว เบื่อ...

ออฟไลน์ bravo

เจอทุกวันครับ
ถ้าเราหลบให้ พวกนี้ก็จะได้ใจ บางซอย ซ้อนขึ้นมา 2 แถว กินเลนเราไปครึ่งเลนเลย
ถ้าเราไม่หลบ ก็หาว่าเราแล้งน้ำใจ ทั้งที่ตัวเองผิดเต็มๆ

ปกติผมจะหลบให้นิดๆ แค่ไม่ให้ชน แต่เขาก็ต้องชลอความเร็วลง ไม่ได้ขี่แบบชิวๆ สบายๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

รถโล่งขนาดนั้น พี่ฮะ. น้ำใจอยุ่ไหน
มอไชคนทำมาหากินนะ

ออฟไลน์ CarameLon

หูกระจกข้างขวา ผมสอยไปหลายคันแล้ว
เรื่องอะไรจะให้อื่นมาเอาเปรียบคุณ ถ้าคุณยอมคือคุณดูถูกตัวคุณเอง
คุณวิ่งในเลนอย่างถูกกฎ ทำไมคุณต้องยอมให้คนวิ่งผิดกฎ
คนโกงมันถึงได้ดิบได้ดีเต็มประเทศ  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมส่วนมากหลบคับ

กลัวมาชนเรามากที่สุด ถ้าไปไม่ได้ก็เบรคหยุดคับ มอไซด์จะหลบเข้าช่องเขาเอง (ลองมาแล้วคับ)

ออฟไลน์ Buffy

ส่วนใหญผมวัดใจแบบทำให้เค้าเสียวแต่เราปลอดภัยครับ  คือ พุ่งเข้าหา แต่กะจังหวะหยุดเป็นระยะ  ท้ายสุด มอไซด์ต้องเบี่ยงหลบครับ

ออฟไลน์ Turin

ผมเคยไม่หลบ (แต่เว้นให้ประมาณต้องหยุด ขับสวนเร็วๆไม่ได้) ... สรุปว่าถูกด่าครับ

พูดเรื่องพวกนี้ทีไรแล้วก็เหนื่อยใจ+สิ้นหวังกับบ้านเมือง ... ใครอยากสิ้นหวังขอให้ลองอ่าน broken window theory ดูครับ แล้วจะเห็นภาพมากขึ้นว่าบ้านเมืองเราเละเทะขนาดนี้ (ในทุกๆเรื่อง) ได้ยังไง

ปล. อยากให้สามารถใช้รูปพวกนี้เอาผิดกฎหมายจราจรได้จังครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เปิดไฟหน้าขับแบบลากเกียร์รอบสูงๆให้ท่อดังๆ ทำแทบทุกเช้าเมื่อก่อน หลบเอาเองเลนเรามาถูกต้อง อีกทางถือว่าย้อนศร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เจอทุกวันครับ ผมหักหลบนิดนึงแต่รถยังอยู่ในเลนคร้บ ไม่อยากให้รถเป็นรอยและขี้เกียจมีเรื่อง เสียเวลา
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เจอประจำครับ น่าเบื่อ มักง่าย

จะอ้างอะไร ทำมาหากิน เหม็นควัน รีบ หาเช้ากินค่ำ บลาๆ ท่านลืมไปรึเปล่าว่าท่านอื่นๆ ก็หาเช้ากินค่ำเหมือนกันนะครับ

มันไม่ใช่ข้ออ้างในการทำผิดกฎหมาย แล้วไปล้ำสิทธิของคนอื่นนะครับ

กฎหมายต้องนำ แล้วพอมันไม่ได้จริงๆ ค่อยอะลุ่มอะหล่วย น้ำใจ หยวนๆ แบ่งๆ กันไป

ไม่ใช่เอาความมักง่าย สะดวกส่วนตัวเปผ็นที่ตั้ง แล้วช่างหัวกฎหมาย

และก็เพราะเอาสะดวกตัวเองเข้าว่าโดยไม่แคร์กฎหมาย สภาพบนท้องถนนในไทยมันถึงเป็นแบบนี้ไง  :'(

**แก้เพิ่มเติม ผมจะกะพริบไฟสูง และหลบให้นิดๆ (ถ้าหลบได้) ถ้าหลบไม่ได้ก็กดแตรเตือนสั้นๆ ชะลอ ให้เขากลับเข้าเลนกันไปเอง แต่ถ้าสวนมาสีห้าคัน เรียงหน้ากระดานกันมา จะไฟสูง บีบแตร และไม่หลบครับ ถ้ามีปัญหาก็ไปโรงพัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:05:08 โดย TrentXWB »

ออฟไลน์ muhamza

• Newbie
  • *
เรื่องแบบี้เจอได้ทุกวันที่สะพานกรุงเทพครับ บางวันผมก็วัดใจนะ แต่ค่อยๆ ขับไป เค้าก็หลบแต่ถูกโดนมองหน้า ถ้าเลี่ยงได้ก็วิ่งซ้ายครับ เหนื่อยใจครับ แต่ทำไรไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ tubtup

หลบได้ก็หลบ เพราะที่นี่เมืองไทย
เราไม่สามารถแก้ไขนิสัยหรือสันดานกันได้ มันต้องปลูกฝังกันตั้งแต่เด็กๆ
ขอแค่เราไม่ไปทำแบบนั้นก็พอ

ผมใช้ทั้งรถยนต์และมอไซด์ในกรุงเทพ ถ้าฝั่งตัวเองไปไม่ได้ ผมก็ขี่ออกไปแบบนั้นครับ
ในข้อแม้ที่ว่า ต้องไม่มีรถสวน ถ้ามีรถสวนก็หลบจนกว่าเค้าจะผ่านไปก่อน เพราะไม่ไหวที่จะต่อคิวรถยนต์
แต่จะไม่ขี่ออกมาถ้าสามารถแทรกในช่องทางจราจรฝั่งตัวเองได้

อันที่จริงมอไซด์จะไม่ขี่ออกมาแบบนี้ ถ้าช่องจราจรที่มีมากกว่า 2 ช่องจราจรขึ้นไป แล้วรถยนต์จอดชิดกันเป็นระเบียบ
ไม่เฉซ้ายเฉขวา จะมีที่ว่างให้มอไซด์ไปได้ จะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้แน่นอน อาจจะดูเหมือนว่าเห็นแก่ตัว
แต่ถ้าบอกว่ามอไซด์ ให้ขี่ชิดซ้าย แล้วขี่ต่อกัน เคยทำมาแล้วครับ โดนรถยนต์แทรกเหมือนเดิม ต่อให้มีเลนสำหรับขี่มอไซด์โดยเฉพาะ

ออฟไลน์ SM.

ตำรวจไม่จับ มันก็มีกันต่อไปเรื่อยๆๆ บางครั้งสวนมา เราไม่หลบให้ กลายเป็นเราผิดซะอีก

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
แล้วแต่สถานที่ แล้วแต่สถานการณ์ ถ้าไม่รีบร้อนพอหลบได้ก็หลบ แต่ถ้าซ้ายมีรถ แล้ววันนั้นรีบๆก็จะสาดไฟสูงยาวๆ มอไซต์ก็หลบหมดครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

รถโล่งขนาดนั้น พี่ฮะ. น้ำใจอยุ่ไหน

คนขับรถยนต์หรือโหนรถเมล์ ก็ทำมาหากินนะครับ
คนบางคนอ้างทำมาหากิน ก็เลยต้อง
- ขี่มอไซค์สวนเลน ย้อยศร วิ่งบนทางเท้า
-รถบรรทุกอ้อย ก็เลยต้องบรรทุกยื่นออกมาท้ายรถ
และอีกหลายๆ ข้ออ้าง เพื่อจะได้ไม่ต้องเคารพกฎหมายหรือครับ

แปลว่า ในประเทศที่พัฒนาแล้ว คนเขาไม่มีน้ำใจใช่มั๊ย แราถึงไม่เห็นคนทำผิดกฎจราจรมากมายอย่างบ้านเรา

คนขับรถยนต์หรือโหนรถเมล์ ก็ทำมาหากินนะครับ
คนบางคนอ้างทำมาหากิน ก็เลยต้อง
- ขี่มอไซค์สวนเลน ย้อยศร วิ่งบนทางเท้า
-รถบรรทุกอ้อย ก็เลยต้องบรรทุกยื่นออกมาท้ายรถ
และอีกหลายๆ ข้ออ้าง เพื่อจะได้ไม่ต้องเคารพกฎหมายหรือครับ

แปลว่า ในประเทศที่พัฒนาแล้ว คนเขาไม่มีน้ำใจใช่มั๊ย แราถึงไม่เห็นคนทำผิดกฎจราจรมากมายอย่างบ้านเรา
หากมี ยายแก่ๆหาบของ. ข้ามถนน โล่งแบบนี้
และไม่ใช่ทางม้าลาย. แม้ว่าจะมีสะพานลอยห่างไปอีก800เมตร

ยังจะไม่หลบให้ยึดกฏหมายอีก
👏ตรบมือดังๆ

ออฟไลน์ tnp_super

เม้นต์นี้โดนใจมาก เอาไปล้านไลค์ อีกอย่างคนไทยชอบเลียนแบบคนที่ชอบทำผิดกฎ เช่น คนโน้นคนนี้ยังทำได้

Nonlamer

การปล่อยปะละเลยเป็นปัญหาใหญ่ของประเทศไทยครับ กฏมีไว้เพื่อทำให้สังคมเป็นระเบียบเรียบร้อย แต่คนไทยเห็นอะไรนิดๆหน่อยๆก็หยวนๆ ต่อมาทำกันมากขึ้นกลายเป็นปัญหา พอไม่ให้ทำก็มาอ้างโน้นอ้างนี่ สรุปคือจะทำนั่นแหละใครจะทำไม แล้วก็ลงเอยด้วยประการฉะนี้ครับ

Nonlamer

หากมี ยายแก่ๆหาบของ. ข้ามถนน โล่งแบบนี้
และไม่ใช่ทางม้าลาย. แม้ว่าจะมีสะพานลอยห่างไปอีก800เมตร

👏ตรบมือดังๆ

คนละเรื่องมั้ยครับ ตรบมือดังๆ แถได้อีก

👏ตรบมือดังๆ

คนละเรื่องมั้ยครับ ตรบมือดังๆ แถได้อีก

นั่นซิครับ ยกตัวอย่างเอง ตอบเอง งงเลย
งั้นขออนุญาต ถามตรงๆ เลยแล้วกันว่า คุณ Noncyclopedia เคยขี่มอไซค์ล้ำเลนแบบนี้หรือป่าวครับ
ถ้าไม่เคย ก็ไม่น่าจะเดือดร้อนอะไรกับกระทู้นี้

เป็นผมนะครับ. มารยาทในระดับที่ผมถุมิใจเนี่ยะ

หากเจอ. มนุษย์ที่ทำผิด พรบ. บนท้องถนน เช่น. ยายแก่ขี่มอเตอไชต์สวนเลน
ยายแก่หาบของไม่จ้ามทาวม้าลาย

ผมเอื้อเฟื้อไห้ครับ. ในรุปถนนมันโล่ง
หากได้ดุรุปน่าจะมีน้ำใจกันบ้าง..

ไม่ต้องไปแถสมมุติสถานการถนนแบบอื่น. จขกทก้อถ่ายรุปมา

ออฟไลน์ Turin

เป็นผมนะครับ. มารยาทในระดับที่ผมถุมิใจเนี่ยะ

หากเจอ. มนุษย์ที่ทำผิด พรบ. บนท้องถนน เช่น. ยายแก่ขี่มอเตอไชต์สวนเลน

ผมเอื้อเฟื้อไห้ครับ. ในรุปถนนมันโล่ง
หากได้ดุรุปน่าจะมีน้ำใจกันบ้าง..

ไม่ต้องไปแถสมมุติสถานการถนนแบบอื่น. จขกทก้อถ่ายรุปมา
ถนนแบบนี้ คิดว่าพอไปถึงหัวแถวฝั่งที่รถติดแล้ว พวกที่สวนมาเค้าจะอยู่ตรงไหนครับ เพราะเค้าจะกลับเข้าซ้ายไม่ได้แน่ๆ ก็ต้องมาจอดรอสัญญาณไฟหน้าแยกบนเลนของอีกฝั่งหนึ่ง ... ทำให้
1. อีกฝั่งเสียช่องทางจราจร (จนเป็นคอขวด ที่อาจทำให้จุดที่จขกท.ถ่ายรูปมาโล่ง เพราะรถผ่านจุดคอขวดมาได้น้อย)
2. เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุจากรถที่มาจากอีกฝั่งที่มองไม่เห็นรถที่วิ่งสวนช่องทางมา (หากข้างหน้าเป็นสี่แยก รถอีกฝั่งที่เลี้ยวขวามาจะเข้าถนนนี้ อาจมองไม่เห็นรถที่จอดรอสัญญาณไฟที่อยู่ผิดเลน)
3. เอาเปรียบเพื่อนร่วมทางที่วิ่งฝั่งเดียวกัน ทำให้การจราจรยิ่งติดขัดหนักขึ้นอีก (เพราะต้องไปเบียดเข้าด้านหน้า)
4. เพิ่มความเสี่ยงให้คนข้ามถนน (ธรรมชาติคนข้ามต้องมองทางที่รถทั่วไปจะวิ่งมา)

ทั้งหมดมาจากเหตุที่ผมเจอเป็นประจำที่แยกมหานคร ซึ่งสภาพถนนเหมือนที่จขกท.ถ่ายมาเลยครับ

ผมเชื่อว่าหลายคน(ถ้าไม่ใช่ทุกคน)ในที่นี้ มีน้ำใจพอที่จะไม่บีบแตรด่า ยายที่หาบของเดินข้ามถนนใกล้สะพานลอย ... นั่นเป็นเพราะการบังคับใช้กฏหมายควรอะลุ้มอะหล่วยเมื่อมี "เหตุจำเป็นตามสมควร" .... แต่การวิ่งสวนช่องทางจราจรเพราะรถฝั่งตัวเองติด แต่อีกฝั่งไม่ติด ไม่ใช่ "เหตุจำเป็นตามสมควร" ครับ

กฏจราจร คือ กฏเพื่อความปลอดภัยในการอยู่ร่วมกันครับ

แนะนำให้ลองอ่าน broken window theory จริงๆนะครับ มันมีแนวคิดว่าสังคมที่ละเลยเรื่องเล็กๆน้อยๆ สามารถส่งผลกระทบได้มากมายขนาดไหน

ปล. ผมไม่ได้บอกว่าผมบริสุทธิผุดผ่อง ไม่เคยที่ผิดกฏจราจรนะครับ แต่เมื่อผมทำผิดแล้วถูกตำหนิหรือลงโทษ ผมยอมรับการตำหนิหรือการลงโทษนั้นโดยไม่หงุดหงิดผู้ตำหนิหรือผู้บังคับใช้กฏหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 06:03:39 โดย Turin »

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากได้ดุรุปน่าจะมีน้ำใจกันบ้าง.

ขอบคุณนะครับ ขอเสริมเพื่อให้เห็นสถาณการณ์ชัดขึ้นนะครับ
กรณีที่โล่งๆหน้ารถผมนั้น เกิดจากการที่ผมชะลอแทบจะจอด พร้อมๆกับมอเตอรไซตส่วนนึ่งก็หลบเหมือนกัน
 เพื่อจะตรงไปข้ามสี่แยก
ส่วนเลนซ้ายมันเป็นเลนเลี้ยวซ้าย หากผมหลบเพื่อไปซ้ายทำให้ผมอยุ่ในช่องที่ตรงไปไม่ได้ครับ

และอย่างที่บอกไปก่อนนี้ว่า  บางครั้งก็ยอมๆไปครับ
แต่สถานการณ์นี้ หากผมเข้าช่องซ้าย จะทำให้ผมตรงไปไม่ได้ ผมจึงอยุ่ในช่องแต่ขับช้าๆมากให้ทุกคนอยุ่ในช่องที่ถุกต้องครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22