ผู้เขียน หัวข้อ: จะแก้ไขสถานการณ์ในคลิป อย่างไรให้ปลอดภัยมากที่สุด  (อ่าน 5132 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
โอกาสชนสูงมาก ไม่มีเวลาให้คิดพิจารณาล่ะครับ

แต่เดาว่าสัญชาตญาณตัวเองที่เห็นหัวรถพ่วงเบี่ยงมาด้านซ้ายเลนเราแล้ว คงจะเหยียบเบรกแล้วหักขวาเบี่ยงหลบ
(แต่ถ้าเจอเหตุการณ์จริงจะแก้แบบนี้หรือไม่ ???ไม่อาจยืนยันได้)
แต่ขอให้ ABS ESP(VSC)ของรถ ช่วยพยุงให้แคล้วคลาดไม่พาไปพลิกคว่ำอยู่ข้างทาง

เคยเจอเหตุการณ์กระทันหันต้องหักขวาแบบนี้
ขับ Ford Escapeเที่ยวตจว. ขับอยู่ช่องจราจรซ้ายสุด จู่ๆมอเตอไซด์ที่ขี่อยู่ข้างหน้าบนไหล่ทางซ้ายมือสุด ล้มลงแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย ภาพทีเห็นข้างหน้าทั้งคนทั้งรถสไลด์ไหลเข้ามากลางถนนขวางเส้นทางที่ขับ ไม่มีเวลาให้คิด เหยียบเบรกไปจึกหนึ่งแล้วปล่อย หักเบี่ยงเข้าเลนขวาจนชิดขอบเกาะกลางถนน
เสียงกริ๊ดในรถดังลั่นไปหมด คนนั่งเบาะหลังโดนเหวี่ยงหล่นจากเก้าอี้ แต่ในใจตอนนั้นคิดว่ายังไงต้องไม่ขึ้นเกาะกลาง (คว่ำแน่)  ถ้าจำเป็นต้องเหยียบบางส่วนก็ยอม รอดมาได้ครับ พอช่องพอดี รถมอเตอร์ไซด์มาไม่ถึง แต่ผ่านมานี้วูบสันหลังไปขาเลยครับ หวาดเสียวด้วยครับกลัวไปเหยียบขาเขาหัก

ตอนนั้นจำไม่ได้หรอกว่าทำอะไรไปบ้าง แต่น่าจะเบรกหนึ่งจึกแล้วปล่อย หักขวา แล้วหักซ้ายคืนแบบอัตโนมัติ
และได้แต่ย้ำกับตัวเองว่าอย่าขับเร็ว ๆๆๆ นับเป็นร้อยๆครั้งแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 20:16:42 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เป็นผม ประเมินแล้ว ความเร็วเท่านี้ รถพ่วงพาดท่านี้ จริงๆยังมีระยะหลบ หักขวาแน่นอน ไม่เหยียบเบรคด้วยถึงเบรคก็ไม่เหยียบมิด เพราะด้านขวาถนนเป็นพื้นดิน

ปล. ผมเคยผ่านการหักหลบหวุดหวิดแนวนี้

ปล.2 สงสารคนโดนชน ขอให้แข็งแรงไวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 21:31:35 โดย Life is a Highway »

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
ของจริง ระยะจะใกล้กว่าในกล้องอีกครับ
มาแบบนี้ ผมเชนเกียร์ กดคันเร่งสวนเลย
เกิดใหม่ขอให้รวยๆ มีเครื่องบินส่วนตัว

ออฟไลน์ meeuwarn

มีแค่ 3 วิ

เบรกสุด ลดแรงปะทะ เอาหน้าชน มีถุงลม

คิดว่าไม่ตาย แต่ คงหายไปอยู่ รพ ซักปี

ออฟไลน์ redsun

เห็นรถใหญ่เข้าโค้งตอนฝนตก
ผมขอชะลอความเร็วจนแทบจะหยุดครับ
แล้วเราจะมีทางเลือกมากกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ tarahlm

คิดกันเล่นๆนะครับ

ถ้าคนขับรถประสบการณ์สูงๆหรือเซียน หรือผู้ที่ฝึกซ้อมบ่อยๆ น่าจะหลบทันนะ

สมมุติเราเป็นคนขับรถคันที่มีกล้อง อันดับแรกนั้นขึ้นกับสายตาก่อน ไวช้าไม่เท่ากัน
สำหรับผมจะมั่นใจเห็นหน้ารถพ่วงเสียหลักเข้ามาเลนเราแน่ๆที่ วินาที 25
รถชนวินาทีที่ 27 มีเวลาเพียงแค่ 2 วินาที

ถ้าเราตัดสินใจหักหลบในวินาทีที่มั่นใจรถพ่วงเสียหลักตรงมาเลนเราแน่
เราจะเคลื่อนจากจุดที่ปะทะชนไปได้เท่าไร

ถ้าเราขับมาด้วยความเร็ว 60 กม./ชม. หนึ่งวินาทีรถเคลื่อนได้กีเมตร?

= 60 x 1,000 เมตร
แล้วหารด้วย 60 x 60 วินาที

= (60 x 1,000) / (60 x 60) = 16.67 เมตร/วินาที

ดังนั้นจากจุดที่เรามั่นใจรถพ่วงมาทางนี้แน่ ก่อนถึงจุดปะทะ 2 วินาที
เราจะออกจากจุดปะทะไปได้ 2x 16.67 = 33.34 เมตร
หมายถึงตัดสินใจหักหลบ โดยไม่อึ้ง ไม่เบรก
แต่ในความเป็นจริงจะมีทั้งอึ้งและเบรก ระยะทางที่ได้จริงคงน้อยกว่านี้ แต่ก็คงพ้นออกจากจุดชนไปได้

แต่ใช่ว่าจะรอดนะครับ พ้นไปจากนี้ (ผมเลือกเบี่ยงขวา)ยังต้องเอารถให้อยู่ไม่ให้พลิกคว่ำ หรือตกถนน
หรือว่าอาจจะชนกับรถที่อาจตามหลังรถพ่วง (กรณีนี้อาจเกิดยาก รถที่ตามเห็นรถพ่วงเสียหลักแบบนี้คงเบรกชลอหรือจอดไปกันหมดแล้ว)

คิดกันเล่นแบบพอสนุกๆกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 23:11:33 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
ผมจะเริ่มกระตุกพวงมาลัยไปทางขวาที่วินาทีที่25 พร้อมกับกระตุกเบรคมือแล้วเอาด้านหลังเข้าปะทะแบบในหนังครับ

คิดเล่นๆครับ จริงๆคงทำไม่ทัน

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าตัวผมเอง จะหักขวาเลยครับ  แต่อยากถามเพื่อน ๆ ผมว่า ถ้าหักขวา ด้วยความเร็วแบบในคลิป  (รถมีระบบช่วย VSC  ABS และอื่น ๆ) จะมีโอกาสรอดมั้ยครับ   

ออฟไลน์ SLuang

รุ่นนี้ มี abs    ถ้าคนขับกระทืบเบรกแล้วหักหลบ น่าจะลงข้างทาง
แต่ในคลิป ไปตรงๆ  ไม่มีเฉ เลยครับ

เป็นผมก็คงจะกระทืบเบรกสุดทีน  หักหลบซ้ายลงข้างทาง ตั้งแต่มันกินเลนเข้ามา
ผลลัพธ์จะเป็นยังไง สุดคาดเดา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาลักษณะการขับส่วนตัวผมหักขวาแน่ๆ ไม่ยอมปล่อยให้ชนครับ

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าเหยียบเบรกทันที รถจะไม่ปัดเหรอครับ ในสภาพถนนแบบนี้   

ออฟไลน์ muying

ใจหน่ะ แก้ไขสถานการณ์ได้ครับ

แต่รถ มันจะไปตามที่ใจเราสั่งหรือปล่าว ;D

ออฟไลน์ 380Z

ถ้ามีเอบีเอส อยากหักขวาคงหักได้

แต่ถ้าไม่มี กดจมหักให้ตายมันก็ไปตรง

เคสนี้ผมว่าน่าจะชนสูง เพราะเดาทางไม่ออก ตอนแรกมองเหมือนรถพ่วงจะแถไปขวา พริบตาเดียว มาอยู่ตรงหน้าแล้ว

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
คงจุกและเจ็บสุดๆแหละครับ ชน60-80 ก็เหมือนตกตึก 3ชั้นแล้ว  :'( ขอให้คนขับปลอดภัยนะฮะ

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• Jr. Member
  • **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
ถ้านึกทันนะครับ ผมหักขวาแล้วเลย เอายังไงก็ได้ที่ไม่ประสานงา แล้วตูม!!