ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้ด้วยครับ ใช้ลุยน้ำท่วมและขับทางไกล  (อ่าน 8136 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ตอนนี้คนที่จะซื้อรถใหม่ใช้แคมรี่ แต่พอฝนตกหนัก น้ำท่วมทีไร ต้องลุ้นทุกทีว่าจะไปรอดไหม ต้องมาคอยขับชิดเบียดเลนเพราะน้ำมันตีใต้ท้องรถ จึงอยากแก้ปัญหาด้วยการซื้อรถสูงๆสักคัน แล้วขับลุยน้ำไปเลย ในตัวเลือกคือ
1.งบไม่เกิน1.5ล้านบาท
2.เล็งไว้คือ ฟอร์จูนเนอร์,ปาเจโร่ สปอร์ต,มิวX,CRV,CX5,XV
3.รถที่เลือกไว้ แต่ละคันมีข้อดีข้อเสียยังไงครับและคันไหนลุยน้ำท่วมได้มากกว่า
4.รถSUVกับPPV ควรเลือกแบบไหนมากกว่ากันครับ ขับบนถนนยางมะตอยเป็นหลัก
5.นั่งคนเดียว แต่หากต้องเดินทางไกล ก็นั่งกันไม่เกิน4คน

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถให้ด้วยครับ ใช้ลุยน้ำท่วมและขับทางไกล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 12:17:59 »
ลุยน้ำจริงๆ ผมว่าต้องกลุ่ม

Fortuner, Pajero Sport, MuX ครับ เครื่องดีเซล พร้อมแชสซีกระบะ มันทั้งถึกทน ไม่กลัวน้ำ ไม่จุกจิก

ถ้ากลุ่ม CRV, CX5 พวกนี้มีเครื่องดีเซล แต่ตัวรถเตี้ยกว่า และถ้าลุยน้ำแล้วดันมีหลุม แล้วตกหลุมลงไป  ช่วงล่างกลุ่มนี้ไม่ค่อยทนเลย 

ส่วน XV นี่เหมือนรถเก๋งมากกว่า  ไม่ใช่อะไรที่จะไปลุยน้ำหรือเอามาเทียบกับกลุ่มแรกเลยคับ  เครื่อง boxer แบบเบนซินอีก  ลุยน้ำไปนิดเดียว น้ำก็จะเข้าเครื่องแล้ว  แถมเป็นสูบนอน จุดศูนย์ถ่วงต่ำ   น้ำนี่รีบวิ่งเข้าหาเลย  อยู่ต่ำๆ ได้ใจ

ออฟไลน์ johnlee

Re: ช่วยเลือกรถให้ด้วยครับ ใช้ลุยน้ำท่วมและขับทางไกล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 12:31:00 »
ต้อง PPV เท่านั้นครับ SUV ผมว่ายังเตี้ยไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 12:52:19 »
ถ้าเอาเรื่องลุยน้ำเป็นหลัก ต้องไปPPVครับ แต่ความสบายคนนั่งจะลดลงหน่อย( เคยขับรถแฟนเก่า FTN โคลงมากๆ)

แต่ถ้าเอาเดินทางไกล ลุยย้ำได้นิดนึง ลุยทางดินแดงได้ ไม่กลัวถนนเมืองไทย ไม่กลัวหลุม วิ่งรูดได้เลย นั่งสบาย ก็SUVครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 13:04:51 »
เท่าที่เล่าแสดงว่า camry ยังไปไหวแต่หวาดเสียวใช่มั้ยครับ
งั้น suv ดีกว่า จิ้มเอาตามชอบ crv xv xtrail cx5
เปลี่ยนจาก camry ไป ppv เจอช่วงล่างเด้งๆโคลงๆเดี่ยวจะปรับตัวไม่ทัน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 13:09:40 »
ผมเชียร์ CRV ดีเซล ขับ 4 ครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 13:14:12 »
ผมเชียร์ Ford Ranger Raptor (รอดูราคาอีกทีนะครับ)

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 13:30:40 »
ไปแร็พเตอร์เลยครับล้านห้านิดๆ  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 13:48:50 »
ฟอร์จูนเนอร์,ปาเจโร่ สปอร์ต,มิวX,CRV,CX5,XV
ถ้าตามนี้ผมจิ้มฟอร์จูนเนอร์ครับ ไม่ใช่ว่าดีที่สุด แต่เพราะพวงมาลัยไม่มีปัญหาเหมือน pjs การออกแบบทันสมัยกว่า mu-x และสูงกว่า suv 3 ตัวสุดท้าย
ครั้นจะเชียร์ raptor ก็เกรงว่าจะไม่โอเคกับความใหญ่และยาวของมัน เพราะถ้าไม่มีความจำเป็นก็อย่าใช้กระบะเลย ตัวมันยาว หาที่จอดริมฟุตบาทยาก

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 13:54:07 »
ถ้าเน้นใช้งานในเมืองผมว่าแค่ suv ก็น่าจะพอนะครับ จริงอยู่ ppv ทน ทึก ลุยได้มากกว่า แต่เจ้าของกระทู้ลองไปขับดูด้วยนะครับว่าจะรับกับช่วงล่างแบบนี้ได้มั๊ย ยิ่งถ้าขับ camry มาก่อน ผมว่าพวก suv น่าจะดูลงตัวกว่านะครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 14:32:28 »
สำหรับผมเชียร์ Raptor เท่านั้นครับ แต่ต้องลุ้นราคาอีกที  ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 14:49:46 »
Fortuner, Everest , Raptor ครับ หลีกเลี่ยง cx5, crv ครับ 2 คันนี้มันแทบจะรถเก๋งปกติ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 15:50:33 »
เชียร์ Fortuner กับ Pajero Sport
ไม่มีเหตุผลครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 15:51:44 »
คุณใช้งานภายในกรุงเทพฯเป็นหลักหรือเปล่าครับ?

ถ้าพวก ppv จะค่อนข้างขับลำบากในการเลี้ยวเข้าซอยนะครับ
ขับคนเดียวนี่ ค่อนข้างเทอะทะมาก สำหรับในเมืองนะครับ 
ผมเคยใช้ vigo 4x4  เลี้ยวเข้าบ้านนี่บางทีเกือบเหยียบหมา ( เคยทับไก่ทีนึง  :'()
พวก ppv อย่าง mux ขับแก่ ๆ ยังไงไม่รู้ คือพวงมาลัยมันเบา ๆ รถโคลง ๆ

อีกคันที่แนะนำ ก็ Forester ได้ส่วนลดเยอะอยู่  8)

อย่างไร ได้อย่างต้องเสียอย่างครับผม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 15:57:31 »
ถ้าจะลุยน้ำท่วม PPV ดีกว่าแน่ครับ แต่ก็ต้องแลกกับการโดยสารที่สบายสู้ SUV ไม่ได้ครับ
ถ้าลุยน้ำระดับไม่เกิน 30 CM จะใช้ SUV ก็พอได้นะครับ แต่ถ้าสูงกว่านั้นไป PPV ครับ
SUV ถ้าเน้นลุยน้ำ ผมจิ้มไป Forester นะครับ
PPV จิ้มไปที่ PJS ผมว่าช่วงล่างคนขับเก๋งมาน่าจะชอบมากกว่า For ครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 16:06:33 »
เท่าที่เล่าแสดงว่า camry ยังไปไหวแต่หวาดเสียวใช่มั้ยครับ
งั้น suv ดีกว่า จิ้มเอาตามชอบ crv xv xtrail cx5
เปลี่ยนจาก camry ไป ppv เจอช่วงล่างเด้งๆโคลงๆเดี่ยวจะปรับตัวไม่ทัน

อันนี้โดนเข้ากับตัวครับ จากเก๋งมาฟอร์จูนเนอร์ จะปีแล้วยังปรับตัวไม่ได้เลยครับ 555 พอกลับไปขับเก๋งทำไห้รักเก๋งมากกว่าเดิมเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 16:10:08 »
ลุยน้ำท่วมแนะนำกลุ่ม PPV ครับ

อยากให้ไปทดลองขับ + ทดลองนั่งแถว 2 ขณะรถวิ่งบนถนนจริงๆดูก่อนครับ

ผมก็เคยมองกลุ่มนี้ ไปลองนั่งจริงๆผมเมารถนรกแตก เข็ดขยาดจนต้องถอย
หลังจากตั้งหลักอยู่หลายรอบมีโอกาสได้ลองนั่งรถเพื่อน 70 กิโลกว่าๆ จบครับ เลิกคิดจะซื้อ เหมือนนั่งอยู่บนเครื่องทรมาณ  :'(
สุดท้ายมาจบที่ Camry ครับ ความต่างประมาณนรกกับสวรรค์เลยในความรู้สึกผม  :-[

ผมเชื่อว่าคนแบบผมมีไม่เยอะ ยังไงก็ไปทดลองดูก่อนครับว่าได้มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 16:21:27 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 22:24:31 »
Ford raptorคับ น่าจะสูงกว่าppvหรือ กะบะยกสูงปัจจุบันด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ SM.

raptor ผมว่าไม่น่ามีรุ่นย่อยด้วยมั้งครับ น่าจะมีแค่รุ่นเดียวไปเลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ให้เลือกอีกครั้งก็ยังคงเป็นปาปอต ยังไม่มีคันไหนมาแทนตอนขับได้เลย ในตอนนี้ แบบคันเดียวจบ
เรื่องการขับขี่ การเบรค ตอนนั่งในรถ ไม่เด่นไม่ด้อย กลางๆ ยังชอบสุดก็คงเรื่องเกียร์ขับ4แบบเลือกเอง
ห้องโดยสารเคยใช้งานแบบ3แถว ยังไม่มีใครบ่นนะ จากกรุงเทพไปเกาะช้าง
ถ้าจะเอาลุยหนักยังไงโตต้าก็ดีกว่า
ในตลาด ppv ผมว่าปาปอตมันกลางๆ ไม่เด่น ไม่ด้อย ช่วงล่างนิ่มๆ นิ่มจนย้วย แต่โค้งเอาอยู่

ออฟไลน์ the kit

มองไปที่ PPV เท่านั้น ยี่ห้อไหนแล้วแต่ชอบ

แต่ Raptor ไม่เห็นด้วย เพราะ รถมันเหมือนเหมาะเป็นคันที่สอง สาม  มากกว่าซื้อมาเพื่อใช้งานจริง
เท่?? ช่วงล่างลุยได้?? กระโดดได้!!??

ถึงเวลาใช้งานจริงๆ มันก็คือ กระบะ 4 ประตู  แต่ราคา 1.5m

ใช้ลุยจริง PPV 4WD อย่าง Pajero และ EVE ก็มีระบบลุยเท่ากัน ลุยแบบคนปกติขับกัน ไม่ใช่แค่ในโฆษณา ไม่ได้แตกต่าง
แต่ระบบลุยสำหรับ FTN กับ MU-X นั้นยังห่างชั้น
จะวิ่งรูดกระโดด เหมือนโฆษณา เหมือนรถทดสอบ  กล้าไหมล่ะ!! กับรถของตัวเองที่ซื้อมา  ช็อคอัพเทพและอื่นๆ พังมาที อ้วก!!
สมมุติว่า อยู่ในช่วงรับประกัน เคลมได้ ก็ยังไม่รู้ว่าอะไหล่ จะรอนานแค่ไหน!!??

ซื้อเพื่อใช้งาน ใช้ได้อรรถประโยชน์มากกว่า เลือก PPV
ค่าดูแลต่ำกว่า SUV  ทนถึกแบบกระบะ  ยิ่งไอ้ตัวถังแบบ chassie นี่แหละ ยิ่งทนกว่า monocoque
อาจจะไม่นิ่มเท่า หรือเกาะถนนเท่า  แต่ถ้าวิ่งแบบคนปกตินี่  ไม่แตกต่าง!!
ถ้า PPV ในราคานี้ มันด้อยกว่า SUV ในราคานี้เยอะ  ยอดขายกลุ่ม PPV รวมมันคงไม่สูงขนาดนี้ครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ stm

ถ้าเปลี่ยนรถ ไป CRV ครับ ลุยน้ำได้มากกว่าหน่อย การขับขี่ไม่ต่างจากเก๋งมาก
แต่ถ้าซื้อเพิ่ม แนะนำ PPV ครับ ส่วนรุ่นไหนเอาตามที่ชอบ ได้หมด เหตุผลคือ เอาใว้ใช้
ลุยน้ำ หรือทางทุรกันดาลโดยเฉพาะ เอาขับสองตัวท้อปก็เหลือเฟือ

หรือเปลี่ยนรถแต่อยากได้ PPV ผมแนะนำ ฟอร์ด EVEREST ครับ ไปลองขับดู
ส่วนตัวผมใช้ PJS ขับแบบเรื่อยๆ ก็โอเค นุ่มดี โคลงไปนิด ผมรับได้ มีดีมีด้อยคนละแบบ

ออฟไลน์ ps000000

ฟอร์จูนเนอร์ 4WD

รุ่น 2.4 V A/T 4WD 1,499,000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2018, 19:51:24 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าลุยสบายยังไงก็ต้องPPV แต่PPVยังไงก็คือPPVยิ่งเทียบกับCamryมันจะคนละเรื่องเลยความสบาย นุ่มนวล

ใกล้เคียงCamryที่สุดในภาพรวมผมว่าคงเป็นCRV

ออฟไลน์ โบตั๋น

ถ้าใช้ camry อยู่เป็นหลักแนะนำให้ไปทดลองขับ ppv ในเมืองดูก่อนครับ ผมใช้ camry เป็นหลักอยู่เหมือนกันบางทีไปขับ FTN ตัวโฉมที่แล้ว เข้าเมืองจะหงุดหงิดเวลาเลี้ยวมุด ,เข้าซอยมาก  ลองดูพวก CRV , Forester , XV ผมว่าน่าจะชอบบุคคลิกของรถมากกว่า 

Ground Clearance
XV : 220 มิลลิเมตร
Forester :  220 มิลลิเมตร
CRV :  2WD 198/4WD 208 มิลลิเมตร
FTN :  193 มิลลิเมตร
MU-X :  230 มิลลิเมตร
Pajero : 218 มิลลิเมตร

ออฟไลน์ bravo

เทียบสเปค แต่ละรุ่น  (บางเม้นท์บอกว่า PPV เลี้ยวในซอยแคบลำบาก )

รัศมีวงเลี้ยว (เมตร) เรียงจากวงเลี้ยวแคบ >>> กว้าง

CRV         5.5
Camry     5.5
MU X       5.7
Fortuner  5.8
Accord    6.064 /6.271

มิติตัวรถ ยาว เรียงจากตัวถังสั้น >>> ยาว

CRV          4571
Fortuner    4795
MU X        4825
Camry      4850
Accord     4,930

ออฟไลน์ coolcarrera

ผมว่าเลือกรถที่ชอบดีกว่าครับ เอาจริงๆออก ppv ตัวสูงโคร่งมาเจอน้ำเข้าจริงๆจะลุยมั้ยครับ
และเอาจริงๆ ppv มันก็ไม่ได้หนีกฎแห่งความเป็นจริงว่ามันก็คือรถครับ เจอน้ำเยอะๆเข้าก็เสร็จเหมือนกันหมด

ผมคิดแบบนี้เมื่อ 3 ปีก่อน ทั้งๆที่ใจชอบเก๋งมาก ทุกวันนี้ ลุยน้ำท่วมจริงๆก็แค่ปีละไม่กี่ครั้ง แลกกับความสบายยามวิ่งทางไกล และยังต้องมาทนความกระด้างของช่วงล่างในทุกย่านความเร็ว

ยังไม่นับว่าสมรรถนะการขับขี่ ที่ทำให้ตายยังไงก็ขับไม่ดีเท่าเก๋ง แถมระยะเร่ง ระยะเบรก ที่จะต้องเผื่อเยอะขึ้นอีกมากโข เอาเป็นว่าต้องเปลี่ยนสไตล์ขับรถละกัน

ทั้งหมดที่ว่ามานั่นคุ้มมั้ยครับ ถ้าคิดว่าแลกได้ คุ้ม ก็จัดเลยครับ ช่วงนี้แต่ละตัวส่วนลดเยอะอยู่

ส่วนผม อยากกลับไป D-seg ใจจะขาด  :-\
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
อ้างจากคุณ bravo

เทียบสเปค แต่ละรุ่น  (บางเม้นท์บอกว่า PPV เลี้ยวในซอยแคบลำบาก )

รัศมีวงเลี้ยว (เมตร) เรียงจากวงเลี้ยวแคบ >>> กว้าง

Forester   5.3
CRV         5.5
Camry     5.5
MU X       5.7
Fortuner  5.8
Accord    6.064 /6.271

มิติตัวรถ ยาว เรียงจากตัวถังสั้น >>> ยาว

CRV          4571
Forester   4595
Fortuner    4795
MU X        4825
Camry      4850
Accord     4,930

พอดีใช้อยู่ชอบเรื่องวงเลี้ยวกลับรถ เพราะผมต้องกลับรถวงในของสิบล้อบ่อยๆ นับว่าคล่องตัวมากสำหรับ
Forester อีกอย่างนึงความตึงตังในการซับรอย หลุม ความไม่เรียบบนพื้นถนน เจ้าป่าทำได้ดีมาก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ลุยน้ำท่วมลืม Cx5 Crv Forester Xtrail ไปได้เลยครับ

มามอง PPV อย่างเดียวครับ ถ้าเน้นศูนย์บริการดี ตัวรถไม่ค่อยมีปัญหา หรือมีปัญหาศูนย์ก็แก้ได้ แต่ช่วงล่างอาจจะเด้งสะเทือนมากหน่อย ไป Fortuner ครับ

แต่ถ้าเน้นนุ่มนวล เก็บรายละเอียดช่วงล่างดี ระบบขับเคลื่อนดี แต่ศูนย์บริการต้องเสี่ยงดวง พวงมาลัยสั่นคลอน ฝาท้ายไม่มีไฟฟ้า คอนโซลเบียดเข่า ไป Pajero ครับ

คิดไปคิดมา ทำไมมันไม่ทำให้มันครบยี่ห้อเดียวหว่า หรือว่ากลัวขายดีเกินไปน้าาา

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
น้ำท่วมขนาดไหนละครับ?
ครึ่งล้อ มิดล้อ ขอบกระจก หรือ มิดกระจก
ถ้าแค่มิดล้อ ในตัวเลือกคันไหนก็ได้ แต่ถ้ามากกว่านั้นก็มอง PPV แล้วไปต่อท่อหายใจเอา มิดหลังคายังไหว

ขับออกต่างจังหวัด ถ้าเอา PPV อยากให้ไปลองนั่งแถวหลังดูก่อน วิ่งไม่ต้องมาก ขึ้น moto way สักรอบ
ถ้าคนข้างหลังไม่บ่นก็จัดคันที่ชอบไป แต่ถ้าคายของเก่าออกมา ก็มอง SUV ละกันครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1