ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ รถมือสอง ระหว่าง Civic FD Vs FB  (อ่าน 8791 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bossanova

• Newbie
  • *
ผมกำลังหารถมือสอง งบประมาณ 300K-400K มาใช้สักคัน กะว่าจะใช้อีกสักประมาณ 5 ปี ครับ ตัวเลือกไหนน่าสนใจกว่ากันครับ  ถ้าเป็น FD ดูตัวปี 2010-2011ที่เป็นตัว MC ไฟท้ายแปดเหลี่ยมแล้วอะครับ แต่ลองหาราคามือสองตามเว็บ แล้วเห็น FB ราคาลงมามาก แพงกว่า FD ไม่มากนัก รถใหม่กว่า รุ่นใหม่กว่าก็เลยสนใจครับเป็นตัวเลือกอีกตัวครับ ก็เลยอยากสอบถามความเห็นสมาชิกทุกท่านครับ
ปล.ใจจริงชอบรูปโฉม FD มากกว่าครับ แต่ไม่รู้อีก5ปีมันจะเก่าไปหรือเปล่าครับ ปัจจุบันขับ City ปี 2014 อยู่ครับแต่เป็นของที่บ้านครับ    เลยไม่อยากซื้อ B-Segment มาเหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2018, 21:08:42 โดย Bossanova »

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
Re: ขอสอบถามหน่อยครับ รถมือสอง ระหว่าง Civic FD Vs FB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:19:53 »
ส่วนตัวผมมองว่า FD มันร่วมสมัยกว่านะ ออกมา 8 ปีแล้ว ยังดูเข้าสมัยกับรถยุคนี้อยู่เลย เจอตามถนนก็ไม่ขี้เหร่

ผมใช้ FD อยู่ครับ บอกข้อเสียละกัน ต้องไปลองรถ คือช่วงล่างครับ โช้ค ยางกันเสียง การเก็บเสียงห้องเครื่องและพื้นถนน แย่มากครับ อีกคันผมมี Vios 2005 เดิมๆเลย เสียงเข้ารถยังน้อยกว่า FD อีกครับ

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามหน่อยครับ รถมือสอง ระหว่าง Civic FD Vs FB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:21:34 »
FB

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:27:08 »
โดยรวมแล้ว FB ดีกว่าทุกด้านเพียงแต่มันเหมือนไอโฟน 4 เป็น 4s คือไม่ได้พัฒนาแบบก้าวกระโดดแบบ FB เป็น FC สมัยป้ายแดงกระแสเลยไม่ค่อยดี แต่ถ้าเป็นมือ2แล้วราคาใกล้เคียงกัน FB ดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:29:56 »
ส่วนตัวผมมองว่า FD มันร่วมสมัยกว่านะ ออกมา 8 ปีแล้ว ยังดูเข้าสมัยกับรถยุคนี้อยู่เลย เจอตามถนนก็ไม่ขี้เหร่

ผมใช้ FD อยู่ครับ บอกข้อเสียละกัน ต้องไปลองรถ คือช่วงล่างครับ โช้ค ยางกันเสียง การเก็บเสียงห้องเครื่องและพื้นถนน แย่มากครับ อีกคันผมมี Vios 2005 เดิมๆเลย เสียงเข้ารถยังน้อยกว่า FD อีกครับ

ขอบคุณมากครับ เรื่องเก็บเสียงพอทำใจได้อยู่ครับ เพราะที่บ้านผมใช้ Honda มาหลายรุ่นมันเก็บเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ถ้าจะใช้อีก 5 ปีมันยังพอไหวอยู่มั้ยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:36:05 »
โดยรวมแล้ว FB ดีกว่าทุกด้านเพียงแต่มันเหมือนไอโฟน 4 เป็น 4s คือไม่ได้พัฒนาแบบก้าวกระโดดแบบ FB เป็น FC สมัยป้ายแดงกระแสเลยไม่ค่อยดี แต่ถ้าเป็นมือ2แล้วราคาใกล้เคียงกัน FB ดีกว่า

ขอบคุณมากครับ FB ดีกว่าในแง่ไหนหรอครับ เรื่องช่วงล่าง การควบคุมรถ ออฟชั่นที่ทันสมัยขึ้นใช่เปล่าครับ ผมติดอย่างเดียวคือผมไม่ค่อยชอบติ่งไฟท้ายด้านหลังมันเท่าไหร่ครับ แต่มองในแง่ราคาที่ลงมาใกล้เคียงกัน และปีที่ใหม่ขึ้นก็เลยลังเลครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:37:18 »

ซื้อรถปีใหม่ที่สุดเท่าที่จะจ่ายไหว

ออฟไลน์ 348060052

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 21:40:33 »
โดยส่วนตัวผมมองว่า FD ค่อนข้างเก่าไปแล้วนะครับ

FB มองไปมองมานานๆ เข้ามันก็สวยอยู่นะครับ แต่ไม่ได้สวยฉีกแบบยุค FD 555 แล้วก็วัสดุของ FB ที่ไม่ค่อยดี แต่ถ้ารับได้ก็โอเคครับ เป็นรถที่น่าใช้คันนึง

ในงบประมาณนี้ Altis 2014 ก็เป็นอีกรุ่นที่น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 22:13:03 »
FD ไม่ชอบฟีลช่วงล่างเลย ตึงตังที่ความเร็วต่ำ นิ่มย้วยที่ความเร็วสูง วงเลี้ยวกว้างมากเวอร์ แต่ขับชีวิตประจำวันมันก้อพอได้

ส่วน FB ผมว่าดีขึ้นมากว่ากันอีกนิด แต่วัสดุข้างในดูแย่ทั้งคู่ โดยเฉพาะดีไซน์คอนโซลกลาง FB ที่เหมือนเอาก้อนอะไรมาปั้นเปนสี่เหลี่ยมแล้วปะเข้าไป แต่พวงมาลัย FB ก้อเป็นพวงมาลัย Honda ที่ผมว่าสวยที่สุดรุ่นนึง

ออฟไลน์ mamazung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 22:20:51 »
ส่วนตัวชอบเกียร์At 5speedของFDอึดดี เรื่องบอดี้ก็ดูใหม่ทั้งคู่อันนี้แล้วแต่มุมมองเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 22:21:53 »
FD ไม่ชอบฟีลช่วงล่างเลย ตึงตังที่ความเร็วต่ำ นิ่มย้วยที่ความเร็วสูง วงเลี้ยวกว้างมากเวอร์ แต่ขับชีวิตประจำวันมันก้อพอได้

ส่วน FB ผมว่าดีขึ้นมากว่ากันอีกนิด แต่วัสดุข้างในดูแย่ทั้งคู่ โดยเฉพาะดีไซน์คอนโซลกลาง FB ที่เหมือนเอาก้อนอะไรมาปั้นเปนสี่เหลี่ยมแล้วปะเข้าไป แต่พวงมาลัย FB ก้อเป็นพวงมาลัย Honda ที่ผมว่าสวยที่สุดรุ่นนึง

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าเทียบกับ City ปี 2014 อะครับ เพราะผมพอรับได้กับช่วงล่างมัน FD นี่ถือว่ายังดีกว่าตัวนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 22:24:45 »
Fb ครับ มือสองใหม่กว่า และถ้าวิ่งน้อยกว่า ยังไงก็ดีกว่าครับ รถมือสองยังไงก็ต้องมีซ่อมครับ ถึงจะสมรรถนะดียังไงก็ต้องมีเสื่อมไปตามเวลา

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 22:27:03 »
ใช้ FB อยู่ ช่วงล่างไม่ต่างกันมากมั้ง เพราะพาร์ทใช้เบอร์เดียวกันเยอะเลยแต่เห็นคนที่ใช้FD บอกว่าท้ายย้วยน้อยลง

แต่ได้ระบบไฟฟ้าต่างๆ หน้าจอที่ดีกว่า มีCruise control ตั้งแต่รุ่นกลางๆไม่ต้องตัวท็อป ตัวท็อปมีpaddle shift
มีระบบประหยัดน้ำมันใบกัญชา ถ้าจะแซงก็เหยียบสุดคิกดาวน์มันก็พุ่งอยู่ดีนะ บอกเปิดใบกัญชาแล้วไม่แรงแซงไม่พ้นน่าจะพวกเหยียบกลางๆแบบเก่า
ข้อเสียที่เจอจากการใช้งาน
แต่คอนโซลเอียงมันน่ารำคาญถ้าไม่ตั้งสมาธิเวลาจอดเบี้ยวตามคอนโซลประจำลงรถแล้วต้องกลับไปถอยใหม่ จอดไม่ตรงแล้วเสียอารมณ์
หน้าปัดความเร็วเป็นเลขตัวใหญ่โคตรๆ มีแม่หรือแฟนนั่งด้วยจะโดนสังเกตความเร็วได้ง่าย
วัศดุที่พักแขนไม่ดี เป็นพลาสติกเคลือบยาง ไอ้ตัวเคลือบเนี่ยจะลอกง่ายมาก ผมต้องลอกทิ้งแล้วพ่นเคลียร์ด้านทับเอาเองดูดีกว่าเดิม

เลือกตัวปี13กระจังหน้าแบบใหม่ก็ดูสปอร์ตขึ้นนะ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 23:41:29 »
FB จะทันสมัยกว่าหน่อยขับกลางคืนภายในดูแสงสีเหมือนยานอะไรสักอย่าง กันดั้มๆ ช่วงล่างติดกระด้างตามสไตล์ฮอนด้า คือดีกว่า FD หน่อย แต่ก็รู้สึกห่าง FC ในแง่ของการซับแรงสะเทือน ไม่เคยขับ City 2014 แต่ City กับ YARIS ATIV ปัจจุบันนิ่มกว่า  :'( ยังไงลองขับก่อนดี่ที่สุดครับว่าชอบหรือเปล่า ปัญหาไม่ค่อยมีเหมือนปรับปรุงมาจาก FD แท่นเครื่อง ไม่มีปัญหา แต่ด้วยอายุรถอาจใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว รูปทรงจะเรียบๆกว่า FD แต่ถ้าแต่งไปทางแนวของตัวอเมริกาก็สวยได้เรื่องเหมือนกัน ในความรู้สึกของผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2018, 23:47:06 โดย เบิร์นเนอร์ »

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 00:28:24 »
เคยใช้ fd
fb ก็ลองขับบ่อย

ผมว่า fb ดีกว่าแค่ช่วงล่างนั่งสบายกว่านิดหน่อย กับวิสัยทัศน์ดีกว่า แล้วก็ปีใหม่กว่า

นอกนั้นมองไม่เห็นจริงๆว่าอะไรดีกว่า

แต่ช่วงล่างเดิมๆ civic fd ไม่เวิร์คจริงๆ อย่างที่บอกกันเลย ตึงตังมากแต่ไม่ได้เกาะดีขึ้นเลย ท้ายย้วยด้วย
จับใส่ new sr แข็งกว่าเดิมนิดนึง แต่ขับดีขึ้นเยอะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 01:25:23 »
fb เป็นรุ่น minor change ของ fd เหมือนที่ คห. บนบอกไว้
มันก็โอเคในตัวของมัน

เก็บเสียงแย่ ช่วงล่างแข็ง แต่ขับสนุกดี
เติม e85 ก็เหยียบมันครับ

เอาตัว minor change สีขาว เบาะดำ สวยครับ
กัดฟันเอารุ่น smart ก็ดีนะ อุปกรณ์ครบ
หาคันที่ยังมี ultimate care ได้จะดีมาก

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 01:42:21 »
ตอบไปที่ FB ครับ  เก็บเสียงดีขึ้นนิดนึง  นิ่มกว่า  ออปชั่นเยอะกว่านิดเดียว  หน้าตาถ้าเป็นตัว minor ผมว่าสวยเลยครับ 
FD ผมว่าภายในมันดังลั่นไปหน่อยครับพวกการประกอบอ่ะ กับเครื่องชอบสั่นครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 06:51:51 »
FD เก่าแต่เก๋านะครับ
ซื้อ FB มาแล้วอาจจะรู้สึกเสียดายเวลาเห็น FD ขับผ่าน
คิดดีๆ นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 08:11:02 »
FD แต่งขึ้น ยังหล่อได้อีกนาน

FB หน้าตาไม่หล่อ ท้ายน่าเกลียด แต่ถูกแก้ปัญหาใน FD มาจนเกือบหมดแล้ว

เอามาใช้งาน FB
เอามาแต่ง FD

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 08:18:05 »
ใช้งานจริงจัง FB mc ฟันธงเลยครับ ดีทุกอย่าง ราคาก็สวยงาม คุ้มค่าจริงๆ

FD ผมใช้อยู่ สวย ของแต่งเยอะ คือกว่าจะสมบูรณ์ คุณต้องสนุก และชอบกับการแต่งรถครับ ถึงจะแบบ'พอใช้ได้'

FB คือ ดีเลย จบเลย

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 08:28:31 »
ถ้า fb คันนั้นสภาพโอเคและราคาอยู่ในงบที่มี ซื้อแล้วจบแบบไม่ต้องทำอะไรต่อ ไป fb ครับ แต่งบเท่านี้ผมกลัวว่าจะได้ fb ที่ไม่ค่อยสดรึเปล่า ถ้าเป็นอย่างนั้นการเลือก fd ปีท้าย ๆ ก็ไม่ใช่ทางเลือกที่แย่ แถมมีเงินเหลือไว้เก็บงานอีกนิดหน่อย ผมใช้ fd มาสิบปีกว่ายังไม่มีความคิดจะขายมัน ไม่ใช่เพราะชื่นชอบรูปทรงเป็นพิเศษแต่เพราะรถผมมันไม่มีอะไรจุกจิกเลย นอกจากการบำรุงรักษาตามระยะ มีแค่ยางแท่นเครื่องตัวเจ้าปัญหากับโช้คที่เคยเปลี่ยน (แค่นี้จริง ๆ รถเข้าศูนย์ตลอดศูนย์ไม่ยัดเยียดให้เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นไหนแม้แต่สายพานก็ยังเดิม มีแนะนำพวกลูกหมากช่วงล่างบ้างแต่มันยังไม่ถึงขั้นเป็นอันตรายและใช้งานต่อได้สักพัก รถผมติดตั้งระบบแก็สด้วย แต่แน่นอนว่าผมดูแลเอาใจใส่มันเป็นอย่างดีนะ) อ่อ มีพวกคิ้วยางต่าง ๆ ที่เสื่อมสภาพน่าเกลียดกว่ารถรุ่นอื่นที่อายุเท่ากัน มันดูไม่ดีผมเลยเปลี่ยน (เป็นเอกลักษณ์ของ fd) สิ่งที่ fb แตกต่างชัดเจนจาก fd 1.8 คือน้ำหนักพวงมาลัย ต้องลองขับดูนะครับว่าชอบมั้ย สำหรับผม fb ที่น่าใช้จริง ๆ คือ MY2014 ขึ้นมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2018, 08:30:18 โดย Joii »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 09:22:19 »
ถ้าเน้นปีใหม่ เอา FB ใหม่กว่า ใช้ได้อีกยาว

ถ้าเน้น สวย แต่ง เอา FD อาจจะต้องมีเก็บบางจุด เพราะอายุค่อนข้างพอตัว ถ้าได้สภาพสวย ไม่ต้องเก็บก็เยี่ยมเลย

ทั้ง 2 คัน ถ้าเป็นเครื่อง 1.8 เป็นเครื่อง R18 ตัวเดียวกัน ไม่ต้องห่วงเลย ผมว่ามันทนเลยละ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ใช้เกือบ 2 แสน ไม่เคยแตะต้องอะไรมันเลย แต่ถ้า 2.0 ตัว FD จะเป็น K20 ส่วน FB จะเป็น R20 ถ้าจะเอา 2.0 ผมชี้ไปที่ FD 2.0 เลย

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 10:10:57 »
ถ้าเอา FD 1.8 จะเจอเสียงเครื่องต๊อกๆๆๆๆ ในตำนานรึเปล่า  :'( เช็คด้วยนะครับ

Mr.OIL

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 13:56:02 »
เคยใช้ FD 2010 ตัว MC ครับ ที่ต้องซ่อมก็มีลูกปืนล้อหลัง โช๊ค 4 ต้น และก็ยางแท่นเครื่องครับ นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไร ขับสนุกคันเร่งมาไวดี

ขายไปได้สองปีแล้วยังเสียดายอยู่เลย ไม่น่าขายจริงๆ รู้งี้เก็บไว้แต่งก็ดี

ถ้าได้สภาพดีๆ นี่ผมว่ายังเป็นรถที่น่าใช้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 14:17:56 »
ถ้ามีงบ 3-4 แสน แล้วได้ FB เอา รุ่นใหม่ดีกว่าครับ .. ยังไงมันก็พังช้ากว่า และเสียเงินซ่อมน้อยกว่า FD ในระยะเวลาที่ใช้ๆ ไปครับ

ถ้าอยากแต่งต้องมีงบเพิ่มไว้แต่ง ไว้ซ่อม ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 05:37:47 »
ที่บ้านมี FD 2.0 ปี 2006ซื้อมามือหนึ่งให้น้องสาวใช้ ผมชอบมันมากๆเลยนะ ไม่เคยงอแงเลย เปลี่ยนแค่ลูกปืนล้อหลัง+ ยางแท่นเครื่อง2ชุดเท่านั้น

แต่ถ้าจะเอาไว้ใช้งานจิงจังผมว่า FB น่าจะดีกว่า เพราะยังไงFDมันก็เก่ากว่าโอกาสเสียมีมากกว่า แต่ถ้าอยากเอามาแต่งหล่อ FD ไปเลยคับ แต่งขึ้นของเล่นเพียบ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 07:58:34 »
ใช้ FD 2008 ก่อน Minor อยู่ครับ ตอนนี้วิ่งมาแสนสาม เจอหนักๆแค่ ลูกปืนล้อหลัง โช๊ค 4 ต้น และก็ยางแท่นเครื่องตามความเห็นบนๆเลยครับ

ตอนนี้มือจับประตูด้านคนขับกับคนนั่งสีลอก ติดเชื้อลามไปถึงกระจกมองข้าง -_-"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2018, 08:00:05 โดย kunimihero »

ออฟไลน์ blindseer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 08:05:24 »
FD ครับ
เพราะมี Type R ตัวสุดท้าย
เบื่อๆก็จับสลับของทำ Type R เก็บเนียนๆ
 (ยังไง Civic FD ธรรมดา ขายต่อคงไม่ได้ราคาแล้ว จับแต่งเล่นเลย)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 08:16:48 »
ผมว่าซื้อเพื่อใช้งานก็เลือกตัวที่ใหม่และสภาพดีกว่าเถอะครับ
แต่ถ้าซื้อเพราะความรักความชอบ ก็เอาที่ชอบเลยครับ
เทียบดีไซน์ในยุคนั้นๆ FD มันก็สวยกว่า FB เลยทำให้ FB ราคาลงเยอะ ไม่นิยมมากราคามันก็เลยดูห่างไม่มาก
แต่ถามว่า FB ก็ไม่ได้ดูแย่ แค่ไม่ว้าว
ปล.รถแม่ยายผม FB ใช้มาก็ไม่เห็นจุกจิกมีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 21:53:14 »
เชียร์ FB ครับ เลือกรถใหม่ดีกว่า