ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ Altis Hv ถ้าอยากให้รถเตี้ยลง 3-4 Cm  (อ่าน 2406 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ปรึกษาทุกท่านครับผมยังไม่เคยมีประสบการณ์ ในเรื่องการโหลด หรือทำช่วงล่างเลย

ตอนนี้ผมใช้ Altis Hybrid hi โฉมแรก ซึ่งตัวรถค่อนข้างสูง ซึ่งความต้องการผมคือ

อยากให้รถเตี้ยลง 3-4 cm โดยที่ไม่เสียความนุ่มนวลไม่มากแต่ยังคงประสิทธิภาพการเกาะถนนเท่าเดิมจะเป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ปรึกษาครับ Altis Hv ถ้าอยากให้รถเตี้ยลง 3-4 Cm
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2023, 23:43:06 »
หาพวกชุด strut แต่งคับ ปกติจะโหลดลงประมาณ 2.5 - 3 ซม. ก็น่าจะใกล้เคียงตามที่ จขกท.ต้องการ (ลองดูพวก RSR best i น่าจะมีตรงรุ่น)
ความรู้สึกขับดีขึ้นแน่นอนคับเพราะรถเตี้ยลง ช่วงล่างเฟิร์มขึ้น อาจจะรู้สึกกระด้างขึ้นบ้างแต่แนะนำให้ใช้ล้อเดิมยางเดิมแก้มหนาไปก่อนก็น่าจะช่วยให้นุ่มพอประมาณได้คับ

ออฟไลน์ renew

Re: ปรึกษาครับ Altis Hv ถ้าอยากให้รถเตี้ยลง 3-4 Cm
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2023, 07:34:33 »
สตรัทปรับเกลียวจบสุด อย่าไปเปลี่ยนแต่ตัวสปริงนะ ยังไงก็ไม่จบ สตรัทดีๆสมัยก่อนก็ tein made in japan ตอนนี้ใด้ข่าว ทำจีนไม่ค่อยทนแล้ว เรื่องความนุ่ม มันจะไม่เหมือนเดิมนะ จะกระแทกๆ จุกๆ นิดนึงตอนลงหลุม คอสะพาน เเต่ขับเร็วๆ มุดๆ ก็ดีขึ้นมากจริงๆ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2023, 07:37:58 »
ลองหาพวกโช้คอัพเกรด กับ สปริงโหลด ใช้กับล้อเดิมยางเดิมดูก่อนครับ

อาจจะดูของ tein ดูก่อนก็ได้ครับ tein เขาจะมีสปริงโหลดแบบเตี้ยไม่มากอยู่ประมาณ 1-2 cm จะเป็นสปริงขดสีทอง ความเตี้ยประมาณนี้จะยังใช้งานได้ง่ายอยู่ ทั้งความนุ่มนวล และ เรื่องการตั้งศูนย์ล้อ

เตี้ยหลายๆเซ็น มักจะต้องมีการทำอะไรๆเพิ่มเติมตามมาครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2023, 10:32:34 »
ลดแก้มยาง1-2 เบอร์ก็ได้แล้วครับ  ไม่ได้เสียอะไรด้วยนอกจากยาง..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2023, 11:22:10 »
สตรัทปรับเกลียวแหละ

Tein Street Advance Z น่าจะนุ่มสุด เกาะดีขึ้น ราคาน่าจะ 3 หมื่นกลาง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2023, 11:37:17 »
เตี้ยมาก แคมเบอร์เปลี่ยน
ลูกหมากกันโคลงงัด

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2023, 20:29:34 »
โหลดลง เตี้ยลง เปลี่ยนโช๊ค สปิง ดีดีหน่อยครับ

แต่ยังไงผมว่าก็ ช่วงล่างแข็งขึ้นครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2023, 16:00:48 »
ลองสปริงตัว nurburgring ไหมครับ 555+ ลดลงประมาณ 2 เซ็น ซื้อติดตั้งได้ที่ TRD ไทยแลนด์

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2023, 16:52:17 »
จัดช่วงล่าง GR Corolla เลยมั้ยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 08:48:42 »
3-4 cm ก็มาตรฐานของสายโหลดทั่วๆไป
หาสตรัทตรงรุ่นใส่แล้วแต่งบประมาณได้เลย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 15:52:30 »
ปรึกษาทุกท่านครับผมยังไม่เคยมีประสบการณ์ ในเรื่องการโหลด หรือทำช่วงล่างเลย

ตอนนี้ผมใช้ Altis Hybrid hi โฉมแรก ซึ่งตัวรถค่อนข้างสูง ซึ่งความต้องการผมคือ

อยากให้รถเตี้ยลง 3-4 cm โดยที่ไม่เสียความนุ่มนวลไม่มากแต่ยังคงประสิทธิภาพการเกาะถนนเท่าเดิมจะเป็นไปได้ไหมครับ

เตี้ยลง 3-4 เซ็น หรือ 30-40 มิล มันคือ นิ้วกว่าๆ เลยนะ ขนาดโช้คแต่ง โช้คซึ่ง ระยะ 30-40 มิล เขายังไม่ให้โหลดเกินนี้เลยครับ

แต่จะเอานุ่มทำเดิม ทำยังไงดีครับ

ง่ายสุด ก็ตัดสปริง

รองลงมาก็เอาโช้คชุดเดิม สไลด์กระบอก(เอาโช้คเดิมไปทำเกรียวหมุนขึ้นลงได้) แต่สุดท้าย มันก็จะครูดท้องเอาง่ายๆ เพราะโช้คมันมีระยะยุบเท่าเดิม เจอทางไม่เรียบ ท้องบุมหมด มันจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ

อีกทางนึง ก็ใช้สปริงโหลด แต่สปริงก็จะแข็งขึ้น มันไม่ได้นุ่มเท่าเดิมแน่ๆ แถมถ้าโช้คเอาสปริงไม่อยู่ มันจะทั้งแข็งและเด้งด้วย (แก้โดยเอาโช้คไปอัดน้ำมันเพิ่มความหนืด)

มันคือเหตุผลว่า รถโหลดเตี้ย โช้คต้องแกนสั้นลง เพื่อไม่ให้ตำแหน่งรถที่เวลาโช้คยุบสุด มันครูดซุ้ม หรือ แก้มข้าง หรือ แม้กระทั้งพื้นถนน นั้นละครับ