ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 6 พฤษภาคม 2017 //  (อ่าน 5393 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 6 พฤษภาคม 2017

อัพเดตข่าวคราวของวงการรถยนต์กันเหมือนเช่นเคย กับ DR!VE by JIMMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น FM 105.0 รถใหม่เปิดตัวในไทย
สัปดาห์หน้าเป็นของ Honda Mobilio Minorchange 9 พฤษภาคมนี้
รวมถึงอัพเดตยอดขาย เดือนมีนาคม 60

DR!VE and Talk : Audi TT Coupe' 2.0 TFSI quattro S-Line
โดยผู้แทนจำหน่ายรายใหม่ Meister Technik

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58739.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1213277865448095

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2017, 13:43:50 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
ระบบBrake Override System ในหนังสือThis is a รถ
ในหนังสือเขียนว่าแค่เหยียบเบรคค้างไว้ระบบBOSถึงจะทำงาน แต่ดูจากmanualหรือclipของค่ายรถบางรุ่นให้เหยียบทั้งเบรคและคันเร่งพร้อมกันระบบถึงจะทำงาน

แบบไหนถูกต้องตามการใช้งานจริงครับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
CX3 แก้ปัญหายางรองเบ้าช็อกอัพยังครับ
Minor change ปีไหนครับ จะมีโอกาสได้ถุงลมรอบคันตั้งแต่ตัวเริ่มมั๊ย

ออฟไลน์ writetogolf

• Newbie
  • *
หา Premium SUV มองเทียบกันระหว่าง Audi Q7 BMW X5 และ Volvo XC90 (หรือเสนอตัวเลือกอื่นให้ด้วยได้นะครับ) โดยจะใช้เป็นคันนี้เป็นหลัก

ใช้รถวันละ 50-60 km ขับในเมืองเป็นหลักโดยมากใช้รถคนเดียวและมีผู้โดยสารเป็นพ่อและแม่สูงอายุ (70ปี) ไปข้างนอกอาทิตย์ละ 1-2 วัน

ชอบรถที่อัตราเร่งดี กระฉับกระเฉง Handling ดี ขับแล้วมั่นใจ ช่วงล่างเฟิร์ม การขับขี่ไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมาก (ประมาณ 120-130 km/hr)

ขอความเห็นว่าทั้งสามตัวเลือกมีข้อดีข้อเสียยังไง ท่านตัดสินใจเลือกตัวไหนเพราะอะไร

ออฟไลน์ มันต้อง RedLine

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่าพี่จิมมี่ทำไมถึงไม่ค่อยแนะนำTATAเลย ส่วนตัวว่ามันดีนะบรรทุกได้เยอะพวกช่วงก็ถือว่าเช็ตมาได้ดีในระดับนึงแล้ว
ปล.เคยใช้ทั้งสองระบบทั้งNGVและดีเซล

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ได้รับรถใหม่ Mazda 2 สีแดง
เมื่อสองวันก่อน ปรากฎว่าเจอรอยขนแมวทั้งคัน หลังจากรับรถแล้ว
ทำยังไงได้บ้างครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Synth

• **
Mazda 2 Diesel ยางติดรถวิ่งมา 4หมื่นโล วิ่งไวๆเริ่มมีเสียงยางดังแล้ว เปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ

ใส่แม๊กเดิม Diesel ตัว top วิ่งเน้นในเมือง 80-110 ขอยางเงียบๆครับ

ออฟไลน์ Champ.pp

• Newbie
  • *
ใช้ Jazz GK ตัว SV ล้อ 16" (ล้อเดิม) อยากใส่สตรัท อยากทราบว่าถ้าใส่สตรัทล้อจะติดซุ้มล้อไหมครับ ? พอดีอยากให้ช่วงล่างดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2017, 14:22:22 โดย Champ.pp »
- Honda Jazz GK (SV)

ออฟไลน์ Foldable

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ 2คำถามสั้นๆครับ
1. ทำไม Tesla ถึงไม่มีแผนเอารถเข้ามาขายในไทยเลยครับ
2. คุณเมธีกับ คุณเติ้งมีรถอะไรเป็นรถในฝันบ้างครับ ประมาณว่า อยากได้มากๆๆๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2017, 14:35:58 โดย Okay »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Corolla DX liftback เป็นอย่างไรบ้างครับ

และมีรถญี่ปุ่นยุค80s-90s คันไหนบ้าง ที่น่าเก็บสะสมบ้างครับ

ออฟไลน์ Megalodon

สวัสดีครับคุณ J!MMY คุณเมธี
อยากทราบว่าจริงหรือเปล่าครับที่แอร์รถยุโรปเย็นไม่เท่ารถญี่ปุ่นหรือแค่เย็นช้ากว่าครับ
ถ้าจริงทำไมค่ายรถยุโรปเค้าไม่ปรับสเป็คแอร์หรือเปลี่ยน Supplier ให้เหมาะสมตามภูมิอากาศแต่ละประเทศครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากถามเป็นความรู้ครับ
ไฟหน้ารถแบบเปิดปิดเก็บได้ เช่น BMW850i, Mazda RX7 ทำไมไม่มีในรถรุ่นใหม่ๆ แลัวครับ

ออฟไลน์ bon666

• Newbie
  • *
Nissan pulsar 1.6 มือสอง กับการใช้ยาวๆถึง 10 ปี เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมั้ยครับ  ใช้รถ 40 โลต่อวันประมานนี้  (ชอบทรงรถ และการโดยสาร)

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
อยากได้ the clip ของ fortuner ตัว 2.7 มีทางเป็นไปได้ไหมครับ เห็นปรับเป็น dual vvti แล้วตัว minor change คิดว่าจะปรับปรุงอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
Ford ranger wildtrak 4X4 3.2 ปีหน้ามีตัวใหม่ออกมาหรือเปล่าครับ? ต้องรอใหม?
จะซื้อตอนต้นปีหน้า ต้องดูอะไรเป็นพิเศษใหมครับ? (เกียร์ กล่อง ไฟฟ้า ฯลฯ)
ยังกลัวๆอยู่ครับ ปกติใช้ D Max 2008

ออฟไลน์ ฉลาดเพราะหญ้าดี

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ คุณเมธี แลคุณเติ้ง รบกวนสอบถามครับผม รถที่ไม่ได้ใช้นานๆ การสตาทวอมเครื่อง ถือว่าเพียงพอมั้ยครับในแง่การบำรุงรักษา แนะนำด้วยครับ