ผู้เขียน หัวข้อ: ยี่ห้อไหนประหยัดกว่ากัน..แน่  (อ่าน 9667 ครั้ง)

ออฟไลน์ sittipong

• Newbie
  • *
ยี่ห้อไหนประหยัดกว่ากัน..แน่
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:48:00 »
เห็นกระบะ 1 ตัน โฆษณาเหลือเกินว่าประหยัดเท่านั้นเท่านี้ ประหยัดสุด กว่าทุกยี่ห้อ ว่าตามโฆษณานะคับ คุณจิมมี่เคยเอามาทดลองจิงๆ บ้างรึป่าว อยากรุ้เหลือเกินว่าใครประหยัดสุดๆ ( ยี่ห้อพิมพ์นิยมสัก 3 - 4 ยี่ห้อก็พอ )

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ยี่ห้อไหนประหยัดกว่ากัน..แน่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:54:09 »
พี่จิมมี่ก็เคยทดสอบอยู่หลายยี่ห้อนะครับ
ยกเว้น Isuzu เพราะเขาไม่ยอมปล่อยรถให้สื่อมวลชนครับ

ออฟไลน์ sittipong

• Newbie
  • *
Re: ยี่ห้อไหนประหยัดกว่ากัน..แน่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:02:34 »
ก็จัดรถเองซะเรยพี่ ผมชอบอ่านบทวิจารณ์พี่มากๆ ได้ความรู้ มีสาระดีๆ แล้วสรุปตัวไหนประหยัดสุดคับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 15:10:13 »
ถ้ามองถึงความประหยัด ในระดับcc.ที่เท่ากันผมว่าแต่ละค่าย
มันไม่หนีกันมากมายหรอกคับเต็มที่คงก็จะห่างกัน1-2 km/L
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่คนขับและสภาพแว้อล้อมตอนขับด้วยนะคับ
แต่ถ้ามามองในเรื่องสมรรถนะการขับขี่การวางองค์ประกอบ
ภายในอันนี้ผมว่าจะมีความต่างกันได้อย่างคอ่นข้างจะชัดเจน
มากกว่าคับ

ออฟไลน์ wut get real

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 16:19:48 »
ถ้า ณ ตอนนี้ ผมยังยกให้ isuzu ประหยัดที่สุดอยู่ครับ จากประสบการณ์ใช้เอง
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 16:54:54 »
เอาเงินมาให้ผมซักแปดแสนสิครับ จะได้ซื้อมาทำรีวิวให้ดู ขอพรุ่งนี้เลยนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 17:07:23 »
พี่จิมมี่ก็เคยทดสอบอยู่หลายยี่ห้อนะครับ
ยกเว้น Isuzu เพราะเขาไม่ยอมปล่อยรถให้สื่อมวลชนครับ

ผมขอให้เขาเอารถมาให้ผมดูเพราะสนใจจะซื้อ เขายังไม่เอารถมาให้ดูเลยครับ เลยสอยยี่ห้ออื่นซะเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 17:24:25 »
ลองอ่านพวก นังเลงรถกระบะ ดูครับ แล้วจะรู้ว่ามันโม้  เชื่อมั้ยว่ายี่ห้อรองน่ะประหยัดกว่าในหลายช่วงความเร็ว  ไอพวกที่โฆษณาน่ะ ประหยัดแค่ความเร็วไม่เกิน 100
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 20:34:44 »
ผมเคยอ่านเจอ เห็นเขาบอกว่าถ้า กระบะในยุคนี้ถ้าเรื่องประหยัดน้ำมันก็ต้อง Vigo ครับ

เหตุเพราะว่า น้ำหนักรถเบากว่าชาวบ้านครับ ไม่แน่ใจว่าเบากว่ากัน ตันหนึ่ง เลยหรือเปล่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:02:02 »
วิ่งเท่าไรอะครับ ถ้าถนนจริง กทม. ปริมณฑล กินเท่าๆกันไม่ต่างกันมากหรอกครับ
ยกเว้น ว่าดับไป2สูบ แล้วให้แอร์เย็นๆ ก็พออันนั้นคงต้องหวังไว้ในอนาคตในจะเป็นคนเริ่ม

นาวาร่า 140 กับ isuzu 140 กินพอๆกันเลยครับ วิ่งไปเชียงราย เติมก่อนเข้าเชียงรายทั้งคู่เลย ไปจากกทม.นะครับ
แต่ความมั่นใจไปที่ นาวาร่ามากกว่าครับ แรงฉิบๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:05:07 »
ยกกันแบบไม่กลัวเลยอะ ....

อิซูซุ นี่ล่ะ ที่บอกประหยัด ..... คุณว่าเค้าวิ่งยังไง ได้ 20โล+ต่อลิตร .....

เค้าเติมลมยาง 60-70 ปอนด์ วิ่งทีนี่เด้งเป็นลิงเลย แต่ประหยัด ตอนผมรับรถเจ้า D-max มาใช้เมื่อปี 2004 ผมก็ว่ามันประหยัดดี แต่คุณรู้ไหมเค้าเติมลมยางใส่รถผมเท่าไร ....

80 ปอนด์ครับท่าน แทบบ้า ..... มารู้เพราะผมเห่อรถใหม่ เลยไปซื้อที่วัดลมยางมา ลองวัดรถตัวเองดู แทบหงายท้องเลย แต่พอลดลมยางเหลือ 40 เท่านั้นแหละ นิ่มขึ้นแต่ ...... (เดาคำเอาเองนะ)

เอาล่ะ อันนั้นมันอาจเป็นเครื่องตัวเก่า .... ทีนี้มาว่าเครื่องคอมม่อนเรล ปี 2006 กันมั่ง ....

ผมไปถอยกับพี่ชายอีกคนเป็นตัว Hi-lender 4 ประตู ..... เจอเหมือนกัน ลมยาง ..... ยัดมา 80 ปอนด์ คนซื้อรถมาใหม่ๆ ร้องประหยัดทุกคน ..... แต่พอลดลมยางลงแบบที่ชาวบ้านเค้าใช้งานกัน ....

พี่ชายผมก็ขายกระบะทิ้ง เพราะจ่ายค่าน้ำมันไม่ไหว ที่ราคาดีเซล 26 บาท ในปี 2007 และผม ก็เอา รถผมไปวาง JZ ติดแก็ส เพราะก็หมดตูดกับค่าน้ำมันเหมือนกัน ....

..........

ข้อควรคิด  Isuzu ไม่เคยทดสอบรถวิ่งจากใต้ขึ้นเหนือ ........

มีแต่เหนือลงใต้ และตอนวิ่งมีตำรวจนำ ตลอดทาง เปิดไฟเขียว ให้วิ่งที่ 90 แบบยาวๆ ..... (อันนี้เซล Isuzu เล่าให้ฟังครับ)

แค่นั้น ...

เอ๋ ผมโจมตีเค้ามากไปป่าวเนี่ย .... ก็ถือว่าเสียงจากลูกค้าคนนึงละกันเนอะ .... อิอิ

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:09:01 »
มันไม่หนีกันมากหรอกครับ มันก็ขึ้นอยู่
1.เท้า คุณเหยียบแค่ไหน แต่ล่ะคนขับรถไม่เหมืนกัน
ขับ100 ถามว่าคุณเปลี่ยนรอบเกียร์เท่ากันไหม
บากคนลาก ไป3000-4000 บางคนแค่1500-2000
ก็เปลี่ยนแล้ว จาก0-100 คุณกดเต็มๆๆ หรือคุณค่อยๆๆเหยียบ

2 นิสัยรถ อัตราทดเกียร์ บางยี่ห้อต้องเปลี่ยนรอบสงหน่อย
บางยี่ห้อวิ่งในเมืองไม่ประหยัดแต่ทางไกล กับประหยัดกว่า
3.ลักษณะการใช้งาน เดินทางไกล หรือทุกหนัก หรือใช้ในเมือง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:10:39 »
Triton cng
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:45:10 »

วีโก้ จำได้ว่าเคยอ่านโฆษณา
34 กม ต่อลิตร แต่คุณรู้มั้ยว่าทำไม??

แอร์เบอร์ 1
ความเร็ว 60 แถมนิ่ง

โอ้โห...........ยากกกกกกกกส์

ผมว่า ถ้าใช้งานจริง คงไม่หนีจาก Eco Car ไปมากเท่าไหร่หรอก(อาจจะด้อยกว่าในบางกรณี)

อืม ลมยางมีส่วนจริงด้วย เพราะวีโก้ผมลมยาง หน้า 35 หลัง 32 หรือสลับกันก็ไม่รู้
ไม่เคยวิ่งได้เกิน 15 กิโลเมตรต่อลิตรเลย...................(แต่ถ้ายัดมา 80 มีหวังเด้งเป็นสองแถวแหง)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 08:28:01 »

อยากให้กระบะบ้านเราประหยัด

ต้องไปเอาเครื่องดีเซลของ 520D 525D F10 มาวางครับ  ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 14:12:13 »

อยากให้กระบะบ้านเราประหยัด

ต้องไปเอาเครื่องดีเซลของ 520D 525D F10 มาวางครับ  ;D

มันขึ้นอยู่กับน้ำหนักของตัวรถด้วยนะทั่น ครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:55:45 »
ณ จุดๆนี้ แอบอิจฉา รถเก๋ง ที่ติด LPG
จะกินน้ำมันแค่ไหน ก็เหยียบได้ไม่อั้น
ยังไงก็ประหยัดเงินกว่า ฮิฮิ
ปล. ขับกระบะจะกดทีนั่งนึกถึงราคาน้ำมันแล้วหดหู่ใจ กม.เกือบ 3 บาท 55+