ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอร์จูน 3.0 กับ แคมรี่ 2.0 ตัวไหนกินน้ำมันมากกว่ากันครับ  (อ่าน 8373 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ใช้แต่ในเมืองนะครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ผมเดาอย่างไม่หลักการณ์นะครับ "ฟอร์จูนเนอร์" ครับ ... หรืออาจจะใกล้เคียงกัน?

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ถ้าสำหรับผมเนี่ย

ผมมีอัตราสิ้นเปลืองของฟอร์จูนเนอร์ขับในเมือง (นอกเมือง แค่ 2 วัน รวมก็ วันละ 40 กม)

ผมทำได้ 8.6 กม/ลิตร ครับ คิดว่าอย่างไรครับ

ปล. ของที่บ้านผมเป็น 3.0 D4D ขับ 4 ตลอดเวลา ก่อนไมเนอร์ ครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
ขับในเมือง รถติดๆยังไงก็เน้นเครื่องเล็กกว่าไว้ก่อนดีไม๊ครับ แคมรี่2.0ครับ

ออฟไลน์ panerai

แครี่ 2.0ตัวปัจจุบัน ขับแถวพหล อารีย์ ส.ควาย ได้ 5.3-6โล/ลิตร ครับ แต่รถค่อนข้างติดครับ

ออฟไลน์ off_033

fortuner 2006 ในเมืองได้ประมาณ 8-9 ครับ  ไม่เกินนี้  ก็สมกับตัวนะ  คันใหญ่ซะขนาดนั้น

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้ารถติดติด ผมคิดว่า Fortuner น่าจะรับประทานมากกว่า
จริงจริง Camry 2.0 มันค่อนข้างประหยัดน้ำมันเลยนะ เมื่อเทียบกับขนาดรถของมัน

ออฟไลน์ earth_e60

ทำไมวิช 2.0 มันกินจุจังผมได้ 6.5-7 โลลิตร จนต้องหันไปดมแก๊ส

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปล่อยให้ไอเดิ้ล เครื่อง 2.0 ก็ประหยัดกว่านะครบ
แครี่ 2.0ตัวปัจจุบัน ขับแถวพหล อารีย์ ส.ควาย ได้ 5.3-6โล/ลิตร ครับ แต่รถค่อนข้างติดครับ
ข้างบนของถนนในบริเวณที่กล่าวมา มีรถไฟฟ้าให้ใช้นะครับ หากใช้ก็ไม่เจอรถติด และลดรถบนถนนที่จะก่อให้เกิดรถติดได้อีกคันครับ

ออฟไลน์ shando

ปล่อยให้ไอเดิ้ล เครื่อง 2.0 ก็ประหยัดกว่านะครบ
ข้างบนของถนนในบริเวณที่กล่าวมา มีรถไฟฟ้าให้ใช้นะครับ หากใช้ก็ไม่เจอรถติด และลดรถบนถนนที่จะก่อให้เกิดรถติดได้อีกคันครับ

แต่ผมพอเข้าใจครับเพราะผมก้อยู่แถวนั้น คือรถไฟฟ้ามันมีถึงแค่หมอชิตครับ พหลมันยาวกว่านั้นเยอะมากกกกกกก

จะพึ่งรถไฟฟ้าอย่างเดียวคงไม่ได้ รถเมล์ก้นะ ห่วยบรม

คนส่วนใหญ่เลยยอมติดอยู่ในรถตัวเองเปิดแอร์เย็นๆฟังวิทยุ มากกว่ายืนร้อนๆ เบียดกับคนอื่นในรถเมล์ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ฟอร์จูนกินกว่าทั้งในและนอกเมือง

ขับให้เนียนยังไง ก็ได้ไม่เกิน 12โลลิตร(วัดจากที่เติมจริง)
ในเมือง มีคนรู้จัก ขับไปทำงาน ลาดพร้าว บางกะปิทุกวัน(ตอน8โมง)
ซดที่ 4-5โลลิตร ครับ

ปล. แต่น้ำมันดีเซลถูกกว่านะครับ คิดเป็นบาทต่อกิโล ก็ยังไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมไม่มีข้อมูลของ camry 2.0 ครับแต่ 2.4(ACV40) เคยใช้ได้ 10 นิดๆในเมืองภูเก็ตชานเมืองนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีที่เปรียบเทียบกันเพราะว่า อยากได้ข้อมูลเปรียบเทียบครับ ถ้ามันต่างกันไม่มาก จะได้ไปคบกะพรีอุส อิอิ

เพราะตอนนี้ปาดเหงื่อกะฟอร์จูนอย่างแรง
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
camry เปิด cruise 120 วิ่งขึ้นกรุงเทพ-เชียงราย ได้เต็มที่แค่ 11โล/ลิตร

วิ่งในเมืองกินพอๆกับ spacewagon อยู่ที่ประมาณ 7-8 ไม่ถึง9สักทีครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

FC11887

• บุคคลทั่วไป
Camry 2.0 ภรรยาผมเคยใช้ ประหยัดกว่า Fortuner และ Wish ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ถ้าในเมือง ผมว่า prius ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ vellcap

Fortuner Fulltime4WD กินกว่า Camry 2.0 ประมาณ 1-2 กิโลเมตร/ลิตรครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

ผมว่าเทียบเป็นบาท/กิโลเมตรดีกว่าเพราะเครื่องไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีที่เปรียบเทียบกันเพราะว่า อยากได้ข้อมูลเปรียบเทียบครับ ถ้ามันต่างกันไม่มาก จะได้ไปคบกะพรีอุส อิอิ

เพราะตอนนี้ปาดเหงื่อกะฟอร์จูนอย่างแรง

ในเมืองไม่ค่อยแน่ใจครับ

-fortune วิ่ง 110-120 กินปกติ แต่พอขึ้น 140-160 โคตร.. เข็มลดเห็นๆ จำได้ประมาณนี้(รถไม่อยู่แล้วจำได้ว่า วิ่งไป 80,000)
-acv41 วิ่ง 110-120 ได้ 11.9-12 ครับ 140-160 เต็มที่ก็ไม่ต่ำกว่า 10 สบายใจดีเวลารีบๆ เวลาจะไปไหนเอาระยาทางจาก  googlemap คูณ 3.5฿ เป็นค่าน้ำมันมีทอน(รถปี2007 วิ่งแสนโลแล้ว)
-space ตอนนี้จะไปไหนต้องคูณ 4฿กว่าๆ(คันนี้วิ่ง 110,000)
-wish ประหยัดสุดคูณ 3฿ พอดีๆ(แสนโลเหมือนกัน)

ว่าถ้าคิดเฉพาะค่าน้ำมันแล้วใช้ fortune  อยากเห็นความแตกต่างไปเป็นผมก็ไปพรีอูสครับ  ...ถ้าไม่คิดเรื่องอื่่น