ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ที่ปัดน้ำฝน ปัดเป็นเส้น เพิ่งซื้อมาใช้ 2เดือนเอง (BOSCH)  (อ่าน 8033 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member

สอบถามหน่อยครับ พอดีเพิ่งซื้อที่ปัดน้ำฝน BOSCH AEROFIT
ตอนช่วงเดือนแรก ใช้ดีมากครับ ปัดเกลี้ยง 100%
แต่หลังจาก 1เดือนที่ผ่านมา ใบปัดข้างนึง มันปัดเป็นเส้นๆเพียบเลยครับ
ทำยังไงดี เพิ่งซื้อมาใช้เอง ผมลองดูที่ยางแล้ว ก็ไม่มีเศษอะไรไปติดแม้แต่นิดเดียวเลย
แต่สงสัยว่า ทำไมมันเป็นเส้นๆ เต็มไปหมด ทั้งๆที่อีกข้าง ซื้อพร้อมกัน แต่ยังปัดเกลี้ยงอยู่เลย
หรือเป็นไปได้ไหม มีคราบยาง หรืออะไรไปติด ถ้าจะทำความสะอาด ต้องใช้น้ำยา หรืออะไรเช็ดดีครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
เบื้องต้นผมไม่คิดว่าเป็นที่คุณภาพของที่ปัดน้ำฝนนะครับ

ดังนั้นมันเลยเป็นได้ 2 อย่าง

1. ยางตรงใบปัดมีฝุ่นเกาะ
อันนี้บอกเลยครับผมว่าน่าจะเกิดจากอันนี้แหละตามองเฉยๆไม่เห็นลองเอานิ้วลูบนี่ดำเมี่ยมเลยครับ ก็ทำความสะอาดง่ายๆใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดจนกว่าจะไม่ดำครับ
แต่ถ้าอยากใช้น้ำยา อันนี้ผมใช้สเปรย์พ่นยางทีล้ออ่ะครับเอามาฉีดใส่ฟองน้ำแล้วก็เช็ดๆเอาสะอาดเหมือนกันครับเคลือบยางใบปัดไปในตัวด้วย

2. กระจกมีคราบมัน
อันนี้ก็เช็ดกระจกรถดีๆครับ

ถ้าลองเช็ดแล้วไม่หายอันนี้ผมไม่รู้แล้วครับ เป็นผมคงคิดว่ายางเสื่อมครับ

ปล. ใบปัดอันนี้แพงมั้ยครับพอดีผมใช้แบบคลองถมคู่ละ 100 อ่ะครับเปลี่ยนทุกปีแฮะๆ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ผมเคยใช้ทรงแบบนี้ แต่เป็นของ 3M

แรกๆ โอเคปัดเรียบเนียน สักพักก็มีปัญหา

เพราะปลาย 2 ด้านมันไม่แนบ เลยทำให้ไม่มีแรงกด

ออฟไลน์ V221

เก็บกล่องหรือใบเสร็จไว้ไหมครับ? ถ้ามีโทรหา Bosch Thailand ขอเคลมเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tierak

ผมกลัวเป็นของปลอมจัง ไม่รู้มันมีของปลอมหรือป่าวครับ
ผมเคยใช้ทรงแบบนี้เหมือนสั่งในเนต สุดท้ายจบที่ของ 3M ที่ขายในบิ๊กซี ใช้ดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ RERFz

เคยซื้อของบอส เหมือนกัน
ออกห้างเซนทรัลเลย คู่ละพันห้ากว่าๆ

ใช้ได้สามเดือน เริ่มปัดมีเสียง ปัดไม่เรียบเนียน

ทุกวันนี้ ใช้ยางคู่ละร้อย เปลี่ยนตลาดนัดเอา
เปลี่ยนทุกหน้าฝน

ออฟไลน์ WTF

ลองเช็ดยางดูก่อนว่ามีฝุ่นไหม ถ้ามีอาการนี้ผมมักจะเอาพวกน้ำยาขัดเบาะ ไปเช็ดยางปัดน้ำฝนให้มันสะอาด ยางนุ่มๆขึ้น เวลาปัดจะสะอาดมากเลย

ออฟไลน์ MC Stradale

หาผ้าชุบน้ำเช็ดครับ บางทีมีเศษผงอะไรติดก็ทำให้ปัดไม่สะอาดได้แล้ว

ออฟไลน์ adis

ทำความสะอาดกระจกและเคลือบกระจกครับ ช่วยได้เยอะ
อีกอย่างที่หลาย ๆ ท่านมักจะยกก้านปัดเวลาจอดรถตากแดด มันจะมีผลเสียที่ทำให้สปริงก้านปัดล้า และจะแนบกระจกได้มีดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้ได้มาหลายเดือนนะ แต่ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ SZG

• **
เป็นที่กระจกมั้งครับ บางครั้งจอดใต้ต้นไม้ มียาง มีขี้นก พอปัดไป มันก็ถูกเป็นทางยาวตามใบปัดน้ำฝน
ลองเอาน้ำยา rain-off ที่ใช้ขัดกระจกไม่ให้น้ำเกาะ มาขัดดูครับ ช่วยได้เยอะเลย (ขวดละ 2-3 ร้อยพอนะ 6-7 ร้อยลองมาแล้ว ก็พอๆกัน)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ยี่ห้อนี้ปลอมเยอะมากนะครับ ภายนอกนี่เหมือนกันเด๊ะๆเลย
น้องที่รู้จักกันเปิดร้านประดับยนต์เอาเทียบกันให้ดูยังแยกไม่ออกเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V221

ยี่ห้อนี้ปลอมเยอะมากนะครับ ภายนอกนี่เหมือนกันเด๊ะๆเลย
น้องที่รู้จักกันเปิดร้านประดับยนต์เอาเทียบกันให้ดูยังแยกไม่ออกเลยครับ
เห็นด้วยครับ ผมใช้วิธีโทรคุยกับ Bosch Thailand ว่าร้านค้าไหนมีของก่อนไปซื้อครับ เพื่อนผมที่เป็นตัวแทนว.ยี่ห้อดัง IComยังบอกว่า ของปลอมบ้านเรามีเยอะกว่าของแท้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kiwiwi

อันนี้ผมสันิษฐานเฉยๆนะครับ

อาจเป็นของแท้ แต่ไม่ได้ทำในไทย เนื้อยางอาจจะไม่เหมาะกับอุณหภูมิร้อนบ้านเรา

สันนิษฐานจากความเห็นสมาชิกท่านอื่น
-ซื้อเซ็นทรัลยังเป็น
-ใช้ยางตลาดนัดทนกว่า

ปล ผมไม่รู้ว่ามันผลิตที่ไหนเลยสันนิษฐานแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
วิธีการง่ายๆคือใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดลูบเบาๆ ถ้ายังไม่หายก็ลูบเพิ่มจนหาย
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เป็นที่สปิงใบปัดน้ำฝนรึเปล่าครับ..สปิงล้าไม่มีแรงกด
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand