ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องครับ เซียนๆช่วยด้วยครับ  (อ่าน 2602 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือว่า รถที่ผมใช้อยู่ตอนนี้เก่ามากๆ 30 กว่าปีแล้ว ปกติเมื่อก่อนผมใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์อยู่ครับ จนล่าสุดเปลี่ยนเอาแบบซินเทติคมาลองใช้ดู ปรากฎว่าช่วงหลัง น้ำมันเครื่องหายไปเยอะมาก ต้องคอยเช็คและคอยเต็มตลอด (หยั่งกับออโตลูป 555)

ก็เลยอยากจะถามพี่ๆหน่อยครับ ว่า คือตอนนี้น้ำมันเครื่องหมดแล้ว ถ้าผมจะซื้อแบบกึ่งสังเคราะห์มาใช้ ผมจำเป็นต้องถ่ายของเก่าที่มีอยู่ในเครื่อง(เป็นสังเคราะห์ 100%) ทิ้งหรือเปล่าครับ หรือว่าเติมผสมลงไปได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ไม่ทราบแน่ชัด แต่ผมว่าเติมผสมลงไปได้เลยนะ เพียงแต่ประสิทธิภาพที่ได้ อาจยังไม่เต็มร้อย (น่าจะคล้ายๆกับรถที่เติม 95E10 เป็นประจำ พอวันนึงเติม E20 เข้าไปสักครึ่งถัง ประสิทธิภาพอาจเปลี่ยนไปบ้าง)

เรื่องที่น้ำมันเครื่องหายไป ผมว่าอาจมีปัญหาเกิดขึ้น ลองหาช่างตรวจดูให้ละเอียดดีกว่า

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
รถเก่าใช้เบอร์หลัง 50 ดีกว่าครับ
เป็นไปได้อย่าไปผสมมันเลยครับ
เพราะเราไม่รู้ว่าสารเคมีที่มันผสมอยู่ในน้ำมันของแต่ละยี่ห้อแต่ละเกรดมันผสมอะไรบ้าง อาจจะส่งผลดีหรือส่งผลเสียก็ได้ครับ
ไม่จำเป็นพยายามหลีกเลี่ยงครับ
ปล.สังเคราะห์น่ะใช้ได้แต่ขอเบอร์หลัง 50 ครับ

ออฟไลน์ batyboy

• Jr. Member
  • **
รถเก่าใช้เบอร์หลัง 50 ดีกว่าครับ
เป็นไปได้อย่าไปผสมมันเลยครับ
เพราะเราไม่รู้ว่าสารเคมีที่มันผสมอยู่ในน้ำมันของแต่ละยี่ห้อแต่ละเกรดมันผสมอะไรบ้าง อาจจะส่งผลดีหรือส่งผลเสียก็ได้ครับ
ไม่จำเป็นพยายามหลีกเลี่ยงครับ
ปล.สังเคราะห์น่ะใช้ได้แต่ขอเบอร์หลัง 50 ครับ
ตาม คห.ข้างบนเลยครับ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จำเป็นต้องเติมผสมจริงๆ แนะนำให้ใช้กึ่งสังเคราะห์ยี่ห้อเดียวกับสังเคราะห์ที่ยังมีอยู่ในเครื่องครับ อยากรู้เพิ่มเติมครับว่าเติมน้ำมันสังเคราะห์ของยี่ห้อไหนและเบอร์ความหนืดอะไรลงไปครับ