ผู้เขียน หัวข้อ: EGR ของ City ZX มีสนิม = เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 3157 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
EGR ของ City ZX มีสนิม = เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 08:20:42 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุ 12 ปีกว่าๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 104,000 กม.

อยากสอบามถึง สภาพ EGR ที่มีสนิมกินแบบในรูป = เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
เนื่องจากกระทู้ก่อน มีสมาชิกท่านนึง ตั้งข้อสังเกตไว้

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

------------------------------------------------------

1. เพราะจากที่ได้ดูสภาพหัวเทียน  และสภาพของรู egr  มันมีสภาพแปลกๆ   หัวเทียนมีคราบออกแดงๆ  เหมือนมีน้ำเข้าไปเจอปนในการเผาไหม้

หัวเทียนสภาพนี้ = น่าจะเกิดจากการจ่ายน้ำมัน "หนา" ?? ไม่น่าจะเป็นการจ่ายน้ำมันบาง ??

น้ำมาจากไหน  1. ฝาสูบโก่ง  ประเก็นฝาสูบแตก

ฝาสูบโก่ง & ประเก็นฝาสูบแตก = ไม่น่าใช่ เพราะเครื่องยนต์ไม่เคย Over Heat + เปลี่ยนหม้อน้ำ & ท่อทางเดินน้ำทุกเส้น & น้ำยาหล่อเย็น Honda Type 2 จำนวน 2 รอบ เพื่อไล่น้ำยาหล่อเย็น Type 1 ออกให้มากที่สุด

2. น้ำจากในถังน้ำมัน ที่มีความชื้นสะสม ทำให้กลายเป็นน้ำสะสมอยู่ที่ก้นถังน้ำมัน  แล้วก็ถูกปั้มดูดส่งมาที่เครื่องยนต์  ฉีดปนไปกับน้ำมันเวลาเผาไหม้  หัวเทียนจะออกแดงๆ แบบตามรูป  ลองหาสาเหตุ  สภาพหัวเทียน มีคราบแดงตามรูปดูครับ

หมายถึง เกิดจาก Sohol 95-- E10 ที่เติมไว้เต็มถัง แต่รถไม่ค่อยได้วิ่ง = ทำให้เกิดความชื้นในถังน้ำมัน ??

3. หากแรงดันปั้มน้ำมันปกติอีก  ก็ต้องดูเชื้อเพลิง  น้ำมันที่ส่งมาจากถัง  น้ำมันเพียวๆ 
หรือมีน้ำเจอปนกับน้ำมันมาด้วย  ทำให้การเผาไหม้ แล้วหัวเทียนมีคราบแดง   Egr  มีคราบเหมือนสนิม

ดู หรือ ทดสอบได้อย่างไร ว่าไม่มีน้ำปนมากับน้ำมัน ?? = หรือ ต้องเติมเบนซิน 95 เพียวๆ ??

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ apinui

Re: EGR ของ City ZX มีสนิม = เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 08:48:02 »
อย่าไปซีเรียสตามหาเลยครับ มันเรื่องปรกติของฟิสิกส์อะครับ ...

เหล็กที่เย็นตัว เจอความร้อน ก็เกิดสนิมได้ น้ำมาจากการควบแน่นของอากาศนั่นแหละ ...

เครื่องยนต์คุณเย็นตอนไม่ใช้งาน พอสต๊าทมันร้อน อากาศก็กลั่นตัวเป็นน้ำแค่นั้น ...

เหมือนแก้วน้ำที่คุณเทน้ำเย็นลงไป แล้วทำไมแก้วด้านนอกถึงมีไอน้ำเกาะล่ะ ....

อย่าไปซีเรียสครับ เรื่องปรกติ ...

ออฟไลน์ johnlee

Re: EGR ของ City ZX มีสนิม = เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 09:04:21 »
ปกติของวัตถุที่ต้องสัมผัสอากาศ อีกเสียงครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 10:47:06 »
อย่าไปซีเรียสตามหาเลยครับ มันเรื่องปรกติของฟิสิกส์อะครับ ...

เหล็กที่เย็นตัว เจอความร้อน ก็เกิดสนิมได้ น้ำมาจากการควบแน่นของอากาศนั่นแหละ ...

เครื่องยนต์คุณเย็นตอนไม่ใช้งาน พอสต๊าทมันร้อน อากาศก็กลั่นตัวเป็นน้ำแค่นั้น ...

เหมือนแก้วน้ำที่คุณเทน้ำเย็นลงไป แล้วทำไมแก้วด้านนอกถึงมีไอน้ำเกาะล่ะ ....

อย่าไปซีเรียสครับ เรื่องปรกติ ...

อ่านแล้ว = สบายใจขึ้นครับ

ผมนึกว่าชิ้นส่วนพวกนี้ โรงงานเคลือบกันสนิมมาให้แล้ว  :'(  :'(  :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 10:54:22 »
ปกติของวัตถุที่ต้องสัมผัสอากาศ อีกเสียงครับ

นึกว่าโรงงานเคลือบกันสนิมมาให้อ่ะครับ  :'(  :'(

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 15:46:18 »

นึกว่าโรงงานเคลือบกันสนิมมาให้อ่ะครับ  :'(  :'(
เคลือบมาแล้วครับ
แต่
อายุรถ 12ปี ก็เป็นธรรมดาที่จะมีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 16:05:01 »

แต่
อายุรถ 12ปี ก็เป็นธรรมดาที่จะมีครับ

ขอบคุณที่อธิบายครับ = มีวิธีเอาสนิมออกไหมครับ ??

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 18:02:39 »

แต่

ขอบคุณที่อธิบายครับ = มีวิธีเอาสนิมออกไหมครับ ??

ลองเอาไปแช่น้ำยาล้างสนิมก็ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 18:31:10 »
ชิ้นส่วนที่เป็นอลูมิเนียมหล่อ จะไม่มีการเคลือบกันสนิมครับ เพราะทางวิศวะกรรม อลูมิเนียม มันไม่เกิดสนิมอยู่แล้ว ....แต่สนิมที่คุณเห็นมันเป็นสนิมที่เกิดจากอากาศที่เปลี่ยนเป็นน้ำแล้วไปเกาะที่ชิ้นอลูมิเนียมเท่านั้น มันไม่ได้กินที่เนื้ออลูมิเนียมเลยแม้แต่น้อยครับ ....

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 19:27:23 »
ชิ้นส่วนที่เป็นอลูมิเนียมหล่อ จะไม่มีการเคลือบกันสนิมครับ เพราะทางวิศวะกรรม อลูมิเนียม มันไม่เกิดสนิมอยู่แล้ว ....แต่สนิมที่คุณเห็นมันเป็นสนิมที่เกิดจากอากาศที่เปลี่ยนเป็นน้ำแล้วไปเกาะที่ชิ้นอลูมิเนียมเท่านั้น มันไม่ได้กินที่เนื้ออลูมิเนียมเลยแม้แต่น้อยครับ ....

มันคือ "สนิมผิว" ใช่ไหมครับ ?? = ไม่กินถึงเนื้อโลหะ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 15:15:22 »
มันก็จะมีสนิมบ้าง และก็คงกันเนื้อลงไปบ้าง
เอาไปขัดก็คงออก ถ้ารื้อออกมาทำอย่างอื่นก็ให้ช่างขัดได้