ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ทุกๆท่าน ช่วยให้ความรู้ดิฉันด้วยค่ะ  (อ่าน 8452 ครั้ง)

ออฟไลน์ namtan_dhamajong

• Newbie
  • *
  • การโกหกแมร่งโครตฮิต เชื่อว่าทุกชีวิตเคยทำ
ดิฉันต้องขอบอกก่อนนะค่ะ ว่าดิฉันไม่มีความรู้เรื่องรถเลยค่ะ ยังไงแนะนำกันได้เต็มที่เลยนะค่ะ

คือตอนนี้ดิฉันกับแฟนก็อายุ 26 ปีเท่ากันค่ะ มีกำหนดที่จะแต่งงานกันเดือน พ.ย. นี้ค่ะ ซึ่งดิฉันกับแฟนติดไว้ว่าจะมีเจ้าตัวเล็กซัก 2 คนค่ะ
   ตอนนี้ดิฉันไม่มีรถใช้ค่ะแต่จะไปไหนมาไหนกับแฟนค่ะ ( รถแฟนก็อายุประมาณ 20 ปีแล้วค่ะ ) ดิฉันกับแฟนเลยคิดว่าจะซื้อรถใหม่ซัก 1 คันค่ะ เพราะรถที่มีอยู่มันก็เก่ามากแล้ว แต่ติดอยู่ที่ว่าแฟนให้เราตัดสินใจค่ะ ดิฉันก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถหรอกนะค่ะ แต่แฟนดิฉันไม่รู้เรื่องรถมากกว่าดิฉันอีกค่ะ - -"
   ดิฉันจึงจะมาถามผู้รู้ว่ารถคันไหนจะเหมาะกับดิฉันกับแฟนและเจ้าตัวน้อยในอนาคตอีก 2 คน แต่ดิฉันอยากได้เป็นรถเก๋งค่ะ
เพราะเวลานั่งรถไปกับแฟน ดิฉันเคยถามแฟนว่าชอบรถทรง CR-V หรือ Fortuner หรือเปล่า แฟนดิฉันบอกว่าไม่ชอบค่ะ แฟนดิฉันชอบรถเก๋งมากกว่า
   เรื่องงบประมาณเตรียมไว้ประมาณ 1.8 ล้านค่ะ แฟนอยากซื้อเป็นเงินสดอ่ะค่ะ แต่เราคิดว่าผ่อนดีกว่าค่ะ ( เพราะเราไม่อยากเสียเงินก้อนอ่ะค่ะ ) แต่ถ้าซื้อเงินสดก็ไม่ได้กระทบอะไรมากมายค่ะ ดังนั้นควรจะซื้อเป็นเงินสดหรือผ่อนดีกว่าค่ะ
   ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะเพราะเป็นรถคันแรกของเรา 2 คนจริงๆค่ะ และก็ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรงของเรา 2 คนค่ะ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆของทุกๆคนค่ะ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: รบกวนผู้รู้ทุกๆท่าน ช่วยให้ความรู้ดิŧ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 17:39:43 »
1.8 ล้าน จัดไปเลยครับ

Camry Hybrid 2.4 Navi         เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 1 แสนต้นๆ
Accord 2.4 EL Navi                เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 1 แสนปลายๆ
Teana 2.5 Sunroof + Navi     เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 1 แสนปลายๆ

หรือถ้าไม่ชอบรถใหญ่ ก็

Civic 2.0 Navi                เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 7 แสนปลายๆ
Altis 2.0 Navi                 เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 7 แสนกลางๆ
Mazda 3 2.0 5 ประตู      เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 8 แสนปลายๆ
Ford Focus 2.0 TDCi     เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 7 แสนปลายๆ

ลองเลือกจากที่ชอบก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 17:48:58 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มีหลาย ตัวเลือก ครับ
เก๋ง
1 camry 2.4 or 2.0
2 accord 2.0 or 2.4
3 teana 2.0 or 2.5
เอนกประสงค์ (แนะนำ ถ้าจะมีลูก2) + ญาติๆ ที่จะมาเลี้ยงหลาน
4 space wagon 2.4
5 innova ดีเซล หรือ เบนซิล

สดหรือผ่อน อยู่ที่ความพร้อมครับ ถ้าคิดจะผ่อนคำนวนดอกเบี้ย ถ้าจะเอาสด ต้องหาส่วนลดให้มากที่สุด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ BnN

เรื่องซื้อรถเงินสดหรือผ่อน
ส่วนตัวผมมองว่า ถ้าหากมีเงินก้อน 1.8 ล้านที่สามารถซื้อรถมาเป็นชื่อเราคนแรกในสมุดจดทะเบียนได้เลย แล้วไม่มีปัญหาเรื่องเงินที่จะตามมาแต่อย่างใด
ก็น่าที่จะซื้อเงินสดเลยนะครับ ก็เท่ากับว่าเป็นการตัดภาระเรื่องการผ่อนไปด้วย
แต่ถ้าหากว่าอยากซื้อเงินผ่อน ก็คืออาจจะมีให้มีเงินสดติดเอาไว้บ้าง เผื่อที่จะนำไปหมุนหรือใช้จ่ายส่วนอื่นๆไปก่อน แบบนี้ก็โอเคครับ
แต่ว่าเลือกที่จะดาวน์เยอะๆแล้วก็ค่อยผ่อนต่อเดือนไม่มาก ระยะเวลาในการผ่อนก็ไม่นานเกินไปเช่นกันครับ

ส่วนนี้แล้วแต่การตัดสินใจครับ ลองดูแล้วกันนะครับ

เรื่องที่ว่าอยากได้รถเก๋งในงบ 1.8 ล้าน
มีหลายตัวเลือกมากครับ สำหรับครอบครัวใหม่ที่วางแผนว่าจะมีน้องสัก 2 คน ไปไหนมาไหนด้วยกันได้ทั้งครอบครัวแบบสบายๆ
คงต้องเน้นไปที่รถครอบครัวคันใหญ่ๆหน่อย ที่อยู่ในงบก็จะมี

-Toyota Camry Hybrid  เน้นว่าเป็นรุ่น Hybrid ไปเลยนะครับ ประหยัดน้ำมันด้วย แรงด้วย เดินทางไกลได้สบายครับ ที่นั่งด้านหลังอาจนั่งไม่สบายเท่ารุ่นอื่น

-Nissan Teana มีทั้งรุ่น 2.0 และ 2.5 แต่ตอนนี้รุ่น 2.0 ก็มีเป็นรุ่น Sport ด้วยครับ ภายในสีดำ มีแผนที่นำทาง GPS มาให้ด้วยพร้อมฟังก์ชันอื่นๆ
นั่งสบายที่สุดในรถระดับเดียวกันครับ หรือจะเป็นรุ่น 2.5 เครื่องแรงกว่า 2.0 หลายขุม แต่ประหยัดสู้ 2.0 ยังไม่ได้ครับ กินน้ำมันมากกว่าหน่อย

-Honda Accord รุ่น 2.4 ประหยัดน้ำมันโอเคดีครับ ขับคล่องตัวใช้ได้ เหมาะที่จะเป็นรถครอบครัวอีกคันหนึ่งเช่นกันครับ

หรือถ้าหากไม่ดูว่าเป็นรถเก๋งแต่สนใจเป็นรถแบบมินิแวน (MPV) ที่เข้าข่ายเหมาะเป็นรถครอบครัวก็จะมี
-Mitsubishi Space Wagon ครับ เป็นรถครอบครัวจริงๆนั่งสบายเดินทางไกลสบาย แต่ติดที่ว่ากินน้ำมันมากกว่ารถเก๋ง 3 ตัวเลือกข้างบนนี้ครับ

หาข้อมูลแล้วอย่าลืมไปลองขับให้หมดทุกคันที่สนใจก่อนตัดสินใจซื้อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ไม่จำเป็นต้องใช้เงินทั้งหมดก็ได้ครับ

ครอบครัวไม่ใหญ่ ใช้ซิตี้คาร์ พวก City Vios ก็ได้ครับ

แถวเหลือเงินเยอะแยะ

รถเล็กพวกนี้ ข้อดีเยอะนะครับ คล่องตัว ไม่กินน้ำมัน ซ่อมแซมง่าย อะไหล่ไม่แพง

ใช้สัก 10 ปี พวกคุณอาจเปลี่ยนรถที่ใหญ่ หรือ มองรถใหม่ที่เหมาะกับไลฟ์สไตล์คุณก็ได้ครับ

ลองคิดดูนะครับ

ขอให้โชคดีกับรถใหม่
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Re: รบกวนผู้รู้ทุกๆท่าน ช่วยให้ความรู้ดิŧ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 18:49:18 »
รายได้ สองคนต่อเดือนรวมเท่าไหร่

แต่งแล้วยังอยู่บ้าน พ่อแม่(ปูย่าตายายของลูกเรา)หรือเปล่า

รถที่บอกว่า20ปี น่ะรุ่นอะไร เพื่อคาดการณ์ อะไรบางอย่าง

รถสำหรับลูกเพื่อติดตั้ง  เบาะนิรภัยเด็ก แล้วเด็กรู้สึกดีไม่อึดอัด
ควรจะมีเส้นสายไหล่รถด้านข้างที่ไม่สูงเกินไปนักเมื่อเทียบกับความสูงของเบาะ

ลองวัดความสูง โดยปรับตำแหน่งสูงสุดของเบาะนั่งหน้า ถึงขอบกระจก(ล่าง)ประตูหน้า
และ
วัดความสูงตำแหน่งที่ต่ำสุดของเบาะหลังถึงขอบกระจก(ล่าง)ประตูหลัง

ถ้ารุ่นที่ ชิงดำในใจรุ่นใหน ความสูงระหว่างเบาะถึงกระจกน้อยกว่า ก็น่าสนใจมากกว่า

การขึ้นลงขณะ แฟนกำลังท้อง หรือตอนอุ้มลูกหลับบนตักลงรถ สำคัญ

ความสูงของเบาะนั่ง ควรจะสูงพอสมควร เพื่อการยันตัวลุกขึ้นยืน
ทั้งเวลาตอนคุณแม่ท้องแก่หรือเวลา แม่อุ้มลูกที่หลับบนตัก ออกจากรถได้สะดวกกว่า
(เบียดลูกน้อยกว่า ลูกหลับยาวขึ้น)

แม้แต่อุ้มลูกออกจาก เบาะนิรภัย ตัวเราต้องไม่ก้มมากนัก เพื่อความปลอดภัยของลูกและ คนที่จะอุ้ม
ไม่ใช่ต้อง ก้มหัว ย่อเข่ากันมากเกินไปเวลาจะเข้าจะออก

ผมยอมเปลี่ยนAE101 เป็นรุ่นอื่น เพราะมีเหตุผลหนึ่งในการเปลี่ยนคือ
การเข้าออกของแฟนเวลาอุ้มลูกอยู่ค่อนข้างลำบาก

ของผม ช่วงอายุลูก ที่น้อยกว่า 10 เดือน คือช่วงเวลาที่ลูกยังเด็กเกินไปที่จะนั่งเบาะนิรภัย
ที่เราซื้อมา และ แฟนผมก็ให้นมลูกนานกว่า6 เดือน จึงต้องอุ้มเองมากกว่าปล่อยให้นั่ง
เบาะนิรภัย ตั้งแต่หลัง6เดือน

เล็กๆน้อยๆอีกข้อคือ เวลา ลูกนั่งหรือนอนหลับในรถ จะโดนแดด น้อยกว่า
ถ้าเราเลือกรถที่ หลังคารถไม่สอบเข้าหากันมาก (ยกตัวอย่าง ทีด้าทั้งลาติโอและ5ประตู ได้เปรียบ มาสด้า3)

จาก ประสบการณ์ พ่อลูก2 มีอะไรดีๆเพิ่มเติมได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 18:55:48 โดย DT.Arabica Coffee »
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ตอบเรื่องผ่อนหรือสดละกันครับ
ถ้าคุณมีเงินก้อนอยู่แล้วลองชั่งใจดูระหว่าง เสียเงินก้อน vs เสียดอกเบี้ยให้ไฟแนนซ์
ซึ่งระบบดอกเบี้ยในการเช่าซื้อรถจะเป็นแบบ flat rate แปลง่าย ๆ ว่า ไฟแนนซ์จะเอาดอกเบี้ยเท่านี้ (ไม่เพิ่มขึ้นแน่นอน) ถ้าจ่ายตามที่ตกลงกันไว้

เลือกการดาวน์ 25% ขึ้นไป แต่ไม่เกิน 50% เกิน 50% แล้วซื้อสดดีกว่า (อุตส่าห์เสียเงินก้อนไปตั้งเยอะ ดันต้องจ่ายดอกอีก)
แต่ดาวน์ต่ำกว่านี้ ทำให้ยอดจัดในการผ่อนเยอะ ทำให้เสียค่างวดเยอะตามมา และถ้าดาวน์ต่ำกว่า 20% ต้องใช้คนค้ำประกัน

ยกตัวอย่างเป็นแนวทาง   (เพราะเงื่อนไขในการผ่อนจริง ๆ โปรดสอบถามไฟแนนซ์โดยตรงดีกว่า อาจดาวน์ต่ำ/สูงกว่านี้
ดอกเบี้ยสูง/ต่ำกว่านี้ ระยะเวลาในการผ่อนสั้น/ยาวกว่านี้ แต่ใช้หลักการณ์เดียวกันกับที่ผมสมมุติให้เห็นครับ )

รถราคา 1,700,000 บ. (เผื่อค่าใช้จ่ายอื่น 100,000 บ.) ดาวน์ 40% (680,000บ.) ยอดจัดไฟแนนซ์ 1,020,000 บ.
ผ่อน 4 ปี ดอกเบี้ย 3% ผ่อน/เดือน 23,800 บ. ยอดผ่อนทั้งหมด 1,142,400 บ. เงินที่จ่ายที่ไม่รวมภาษีค่าโอน = 1,822,400 บ.
เงินค่าดอกเบี้ยที่จ่ายทั้งหมด คือ 122,400 บ. หรือประมาณ 1 แสน 2 หมื่นบาทนั่นเอง

ถ้าคุณคิดว่าเงิน 1ล้าน8แสนบาท ไม่ต้องเก็บไว้ลงทุนใด ๆที่ได้ผลตอบแทนกลับมา คุณก็เลือกซื้อสดได้เลยครับ
แต่ถ้าคุณจ่ายแค่ 600,000-800,000 บ. ในการดาวน์ เหลือเงินอีกเกือบ  1ล้าน หรือ 1 ล้านไว้ลงทุนแล้วได้ผลตอบแทนใน 4 ปีที่มากกว่า 1 แสนกว่าบาท  คุณอาจเลือกซื้อผ่อนดีกว่าครับ

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ udis

ผ่อนดีกว่าครับ มีลูก 2 คน มีเรื่องใช้เงินโดนไม่คาดคิดเสมอครับ

แต่ถ้าเงินส่วนนี้เอามาซื้อรถจริงๆ และมีเงินสำรองไว้สำหรับลูกอยู่แล้ว
ผมมีตัวเลือกเดียวเลยสำหรับรถครอบครัว

Mitsubishi Space Wagon ขับสบาย นั่งสบาย เป็นรถที่ผมนั่งแถว 3 แล้วไม่เวียนหัว และยังนั่งสบายครับ
ทุกของอะไรต่างๆได้มากมายครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่ายังไม่จำเป็นต้องเป็นรถใหญ่มากนะครับ เพราะถ้าคิดจะมีลูก เก็บตังไว้บำรุงตัวอื่น หรือทำอย่างอื่นดีกว่า พอมีสองคนแล้ว ตั้งรกรากมั่นคงแล้ว วางแผนแน่นอนแล้วว่าจะประกอบอาชีพ จะอยู่ที่ไหน เดินทางแค่ไหนยังไง ค่อยคิดอีกทีว่าจะเป็นรถแบบไหนน่ะครับ ผมว่า ณ ตอนนี้ ใช้รถเก๋งเล็กๆก็ได้ครับ  (แต่ถ้าเงินเหลือจริงๆก็ตามสะดวกครับ ) ถ้าจะใช้รถใหญ่ๆหน่อย พวก Teana Camry Accord 2.0ลิตรก็คงพอครับ หรือจะแค่พวก Altis ก็ได้ เผื่อตอนขายต่อ เปลี่ยนรถ หลังจากมีน้องสองคนแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ขอต้อนรับครอบครัวคุณภาพอีกครอบครัวหนึ่งในสังคมไทยครับ
วางแผนมีตัวเล็ก 2 คนตั้งแต่ยังไม่ได้แต่งงาน ก็ต้องวางแผนการใช้รถเลี้ยงลูกด้วยครับ
คุณพ่อนั่งขับรถ คุณแม่นั่งเบาะหลังพร้อมลูก ผ้าอ้อม ชุดชงนม น้ำดื่ม ต้องพร้อมอยู่อีกแถว
ดังนั้น รถที่ใช้ ต้องเป็นรถทรงแวน ทีคุณแม่นั่งเบาะหลัง สามารถเอื้อมไปหยิบสิ่งจำเป็นพวกนี้ได้จากพื้นที่หลังเบาะ
ทั้ง คุณพ่อและคุณแม่มือใหม่ ไม่มีความรู้เรื่องรถมากนัก
ดังนั้น จำเป็นต้องเลือก โตโยต้า หรือ ฮอนด้า เป็นรถเลี้ยงเด็ก เท่านั้นครับ เลือกยี่ห้ออื่นไม่ได้เด็ดขาด
งบประมาณมี 1.8 ล้านบาท
รถทรงแวนของโตโยต้า ที่ออกแบบให้ปลอดภัยระดับโลก ในระดับราคานี้ไม่มี
รถกระบะดัดแปลง หรือ รถมีคัซซี ไม่ควรใช้เลี้ยงเด็กในครอบครัวคุณภาพครับ เพราะ เกาะถนนไม่ดี เบรกถนนลื่นก็ไม่ดีอีก
ตัด อินโนว่า ฟอร์จูนเนอร์ ออกไปก่อนได้เลยครับ
ที่เหลือของยี่ห้อโตโยต้า ในงบประมาณนี้ ทรงแวน ก็ไม่มีอีกแล้ว
มองมาที่ ฮอนด้า
ชี้นิ้วเลือก จ่ายเงินสดไปที่ Honda CRV 2.0s 150 แรงม้า ขับสองล้อ ถุงลมคู่หน้า ABS 1,130,000 บาทได้เลยครับ
เป็นรถที่ฮอนด้าขายทั่วโลก ขายทั้งในยุโรป ญี่ปุ่น อเมริกา จึงเชื่อมั่นเรื่องมาตรฐานการทรงตัวการเบรคได้แน่
รถทรงแวนท้ายกล่อง บังแดดให้ลูกน้อย ได้ดีแน่ ดังคำแนะนำของเพื่อนข้างบน
คุณแม่นั่งเบาะกลาง สามารถเอื้อมมือไปหยิบของท้ายรถได้ทุกชนิด ไม่ต้องเบียดบังพื้นที่เลี้ยงลูกแบบเบาะหลังรถเก๋งทั่วไปครับ
CRV เป็นรถทรงสูง คุณพ่อขับรถมองเห็นสภาพการจราจรข้างหน้าได้ไกล เลี่ยงอุบัติเหตุได้ก่อนรถเก๋งทรงเตี้ย แต่ คุณพ่อควรขับรถไม่เร็วมากนัก ร้อยนิดๆ สำหรับรถทรงสูง ยังมั่นใจการทรงตัวการเบรคได้ดีครับ
ใช้รถคันนี้ เลี้ยงลูกตั้งแต่ยังแบเบาะ จนถึง ยืนเกาะคุณแม่ มองวิวข้างถนน ก็ชัดเจนกว่า รถเก๋งทรงเตี้ยครับ

ซื้อสด 1,130,000 บาท กับ CRV สีสว่าง เพื่อนร่วมทางเห็นชัด ปลอดภัยกับคนในรถ
เลือกไม่เป็นหนี้ ต้อนรับลูกน้อย เป็นการสร้างครอบครัวที่ดีที่สุดครับ
และไม่ควรเชื่อเซลล์ที่จะเชียร์ให้ซื้อรุ่นท็อปขับสี่ล้อ ราคา 1,513,000 บาทนะครับ
เก็บเงินส่วนต่างเกือบสี่แสนบาท ไปซื้ออุปกรณ์เลี้ยงลูกดีดี คุ้มค่ามากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 20:13:11 โดย traveller »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ก่อนอื่นผมขอแสดงความดีใจกับคุณด้วย ที่ว่าที่สามีคุณ ยกความเป็นใหญ่ในบ้านให้คุณแล้ว แม้กระทั่งเรื่องรถยนต์

ก่อนที่ผมจะเสนอทางเลือกที่เข้าท่า จริงๆเจ้าของกระทู้ควรลองตอบคำถามเหล่านี้ก่อนนะครับ

- ปกติเดินทางกันกี่คนครับ ? มีญาติพี่น้องร่วมทางบ้างมั๊ย ?
- ปกติพักอาศัยที่ไหนครับ ?ในเมือง ชานเมือง นอกเมือง ?
- ปกติใช้รถอะไรอยู่เดิมครับที่ว่าอายุเกือบ 20 ปี แล้วซ่อมบำรุงอย่างไร?
- มีภาระอื่นอีกมั๊ยครับ? เช่นต้องผ่อนบ้าน หรืออะไรทำนองนี้?
- ชอบรถประหยัดน้ำมันหรือไม่แคร์ ขอแค่ตอบโจทย์ได้?
- โดยส่วนตัวมีความชอบอะไรเป็นพิเศษเกี่ยวกับรถ ? เช่น เก็บเสียงดี เงียบ ช่วงล่างนุ่ม นั่งสบาย อะไรทำนองนี้

เอาตามนี้ก่อนครับ ต้องจัดลำดับคอนดิชั่นก่อน เพราะที่เสนอๆมาน่ะ ผมว่า บางข้อมันอาจจะไ่ม่ตรงใจคุณอ่ะครับ
คือถ้ายิ่งจะมีน้อง นะ ผมเน้นเลย ต้องเลือกรถช่วงล่างเทพ.........โคตรเทพยิ่งดี เพราะอะไร? เพราะคุณต้องนั่งหลังอีกหลายปีครับ
ถ้ายิ่งนั่งหลังไม่สบายเนี่ย (ตระกูลฮอนด้าโคตรอยากให้ตัดทิ้ง) เพราะเอาว่าถ้าคุณเพิ่งคลอด ผ่าคลอด หรือคลอดเองก็แล้วแต่ ยิ่งรถช่วงล่างห่วยๆ แข็งๆ
มันเจ็บแผลนะครับ แฟนผมบ่นมาแล้วกับทีด้า...เพราะเขานั่งหลัง มันกระด้าง มันเจ็บแผล พอเขาเจ็บแผล ผมเจ็บใจครับ ที่ไม่เลือกรถช่วงล่างย้วยๆให้แฟนนั่ง

ถ้ามองรถเก๋ง ไม่ชอบแนว ฟอจูนเนอร์หรือ CRV และงบประมาณ 1.8 ล้าน ผมแนะนำ ซูบารุ เลกาซี่ ซีดาน หรือถ้าจะออกแนวครอบครัวหน่อย แวกอนครับ
ตอบโจทย์ทุกอย่างได้หมด หรูหรา ขับสบาย ช่วงล่างดี มีความปลอดภัยสูง ข้อเสียก็ศูนย์บริการน้อยและ กินน้ำมันกว่าชาวบ้านนิดหน่อย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Fly to dream

Mazda 3 2.0 5 ประตู      เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 8 แสนปลายๆ
Ford Focus 2.0 TDCi     เหลือเงินเก็บอีกประมาณ 7 แสนปลายๆ

มีเจ้าตัวเล็กด้วย ผมเลือก 2 ตัวนี้ มันมีตัวถังที่แข็งแรงดี แต่อาจจะไม่ถึงกับนุ่มสบาย

แต่ถ้าใหญ่หน่อย เลือก นิสสัน เทียน่า ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JiNX

• **
ตามความคิดผมอย่าใช้หมดเลยครับ เลือกรุ่นซักประมาณ 1,500-1,600 ซีซี ผ่อนเอา วางเงินดาวน์เยอะๆ จะได้โดนดอกเบี้ยน้อยๆ เผื่อเงินเอาใช้อย่างอื่นด้วยเพราะรถยนต์มันไม่ได้มีแค่ค่าน้ำมันที่ต้องเติม ค่าภาษี ค่าประกันชั้น 1 เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เหตุสุดวิสัย อื่นๆ อีกจิปาถะ รอให้ลูกทั้ง 2 คน ของคุณโตซัก 5-6 ขวบ ถึงตอนนั้นค่อยเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นก็ยังไม่สาย น่าจะดีด้วยซ้ำเพราะคุณเองก็น่าจะรู้คร่าวๆ แล้วแหละว่าฐานะทางการเงินมั่นคงแค่ไหนและไหวมั้ย ถึงตอนนั้นเจ้าคันที่ใช้อยู่อาจจะเริ่มซ่อมก็ยังซ่อมได้ถูกอะไหล่ไม่แพง

พิมพ์เองก็งงเอง  สู้ๆ ครับ :)

ออฟไลน์ FyGI

แนะนำนะครับ

คุณกำลังจะแต่งงาน

แล้วกว่าจะมีลูกกว่าลูกจะโต

รถคันปัจจุบันที่ซื้อไป อายุก็ไม่ต่ำกว่า 5 ปี เป็นแน่แท้

ถ้าไม่ลำบากก็ใช้คันปัจจุบันไปก่อน

หรือหาซื้อ รถเครื่อง 1.5-1.8 ลิตรก็พอครับ

ผมว่ารถพวกนี้ก็เพียงพอต่อเด็กได้ถึง 10 ขวบสบายๆ ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ก่อนอื่นผมขอแสดงความยินดีกับพี่ๆทั้งสองที่จะแต่งงานแล้วนะครับ

สำหรับผมการเลือกรถสำหรับครอบครัวก่อนอื่นผมขอตั้งคำถามกับตัวเองก่อนว่า

1. คนที่จะมาใช้รถกับเราด้วยนอกจากครอบครัวของเรา (พ่อ แม่ 2 ลูกอีก 2) กี่คนและบ่อยขนาดไหน ถ้ามีเยอะและบ่อย ต้องเป็นรถ MPV 3 แถวแบบที่แถว 3 นั่งได้ก็จะมี Mitsubishi spacewagon กับ Honda freed ถ้าไม่ใช่ก็เป็น Honda Cr-v ขับสองหรือกลุ่มรถ 5 ประตูทั้งหลายทั้ง Honda jazz Ford focus 5dr หรือจะเล่นรถยุโรปที่พอได้ก็มี Volvo V50 ก็ยังพอไหวครับ

2. ต้องดูบุคคลิกคนขับประจำด้วยครับ ซึ่งต้องเป็นคุณพ่อแน่ๆละว่าขับเร็วมั๊ย หรือขับธรรมดาๆ ซึ่งถ้าเป็นคนขับเร็วหรือวิ่งเส้นชานเมืองแบบถนนพหลโยธินจากรังสิตเข้าดอนเมืองหรือเส้นบางนา-ตราดเป็นประจำแนะนำรถช่วงล่างที่แน่นๆดีๆเลยครับ ซึ่งตรงนี้ผมไม่กล้าเรียงให้เพราะไม่ได้สัมผัสรถเหล่านี้โดยตรงครับ แนะนำว่าเรื่องสมรรถนะของตัวรถให้คุณพี่่พ่อบ้านไปทดลองขับรายตัวที่สนใจได้เลยครับ

3. ส่วนอีกเรื่องก็เหล่าบรรดาอุปกรณ์ความปลอดภัยนี่ละครับ โดยเฉพาะการที่พี่จะวางแผนว่ามีลูกถึงสองคนนั่นหมายความว่าอาจจะต้องมีจุดยึดเบาะนิรภัยเด็กแบบมาตรฐานอย่างน้อยสองจุดสำหรับเด็กสองคน ซึ่งรถในเมืองไทยที่ผมเห็นแน่ๆว่ามีสองจุดก็มี Volvo V50 นี่ละครับ ส่วนตัวอื่นๆต้องลองเช็คดูอีกทีครับ ถ้าผมเจอข้อมูลตรงนี้เพิ่มเติมจะแวะมาบอกอีกครับ ส่วนอุปกรณ์ความปลอดภัยอื่นๆก็ว่าไปตามรุ่นเลยครับ

4. ส่วนเรื่องซื้อผ่อนหรือซื้อสดแนะนำว่าลองดูเงื่อนไขทางการเงินในกรณีผ่อนก่อนดีกว่าครับ ไหนๆมีเงินสดแล้วตัดดาวน์เยอะหน่อยแล้วเก็บส่วนต่างไปลงทุนหรือหมุนเงินทำอย่างอื่นก่อนหรือสำรองไว้เผื่อฉุกเฉินจะดูน่าสนใจกว่าจ่ายเงินสดรวดเดียวแล้วไม่มีเงินสำรองเลยครับ

ถ้าถามผมส่วนตัวว่าถ้าตัวเองมีครอบครัวลูกสอง มีเงิน 1.8 ล้านบาทในมือและมีเงินเหลือพอที่จะทำอย่างอื่นสำหรับลูกสองคน ผมจะเลือก Volvo V50 แบบไม่คิดมากครับเพราะเจ้านี่ค่อนข้างตอบโจทย์สามข้อได้ดีพอสมควร ทั้งช่วงล่างที่ให้ความมั่นใจได้ เครื่องยนต์ที่ให้กำลังเพียงพอสำหรับการเดินทางถึงจะไม่พุ่งเมื่อกดคนเร่งส่งออกไปก็ตามและที่สำคัญเบาะหลังของเจ้า V50 สามารถรองรับเบาะนั่งนริภัยสำหรับเด็กได้ถึงสองเบาะพร้อมกันแถมตัวเบาะรองนั่งเองสามารถยกขึ้นเพื่อสำหรับรองรับเด็กที่ค่อนข้่างโตเกินที่จะนั่งในเบาะนิรภัยแต่ยังไม่โตพอที่จะคาดเข็มขัดนิรภัยแบบผู้ใหญ่ได้ ซึ่งทำได้ทั้งสองฝั่งหมายความว่าเบาะหลังของ V50 สามารถรองรับลูกๆของพี่ๆทั้งสองได้ถึงโตเลยทีเดียว แต่มีข้อเสียนิดหน่อยที่เรื่องศูนย์บริการที่งานบริการยังไม่นิ่งกับราคาอะไหล่ที่ยังแพงเอาการอยู่ แต่ถ้ามาฝั่งรถญี่ปุ่นก็คงเป็น Honda Cr-v ตัวขับสองแบบที่อาจารย์ traveller แนะนำหรือ Honda freed ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 12:09:03 โดย BBOnLY »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ขอต้อนรับครอบครัวคุณภาพอีกครอบครัวหนึ่งในสังคมไทยครับ
วางแผนมีตัวเล็ก 2 คนตั้งแต่ยังไม่ได้แต่งงาน ก็ต้องวางแผนการใช้รถเลี้ยงลูกด้วยครับ
คุณพ่อนั่งขับรถ คุณแม่นั่งเบาะหลังพร้อมลูก ผ้าอ้อม ชุดชงนม น้ำดื่ม ต้องพร้อมอยู่อีกแถว
ดังนั้น รถที่ใช้ ต้องเป็นรถทรงแวน ทีคุณแม่นั่งเบาะหลัง สามารถเอื้อมไปหยิบสิ่งจำเป็นพวกนี้ได้จากพื้นที่หลังเบาะ
ทั้ง คุณพ่อและคุณแม่มือใหม่ ไม่มีความรู้เรื่องรถมากนัก
ดังนั้น จำเป็นต้องเลือก โตโยต้า หรือ ฮอนด้า เป็นรถเลี้ยงเด็ก เท่านั้นครับ เลือกยี่ห้ออื่นไม่ได้เด็ดขาด
งบประมาณมี 1.8 ล้านบาท
รถทรงแวนของโตโยต้า ที่ออกแบบให้ปลอดภัยระดับโลก ในระดับราคานี้ไม่มี
รถกระบะดัดแปลง หรือ รถมีคัซซี ไม่ควรใช้เลี้ยงเด็กในครอบครัวคุณภาพครับ เพราะ เกาะถนนไม่ดี เบรกถนนลื่นก็ไม่ดีอีก
ตัด อินโนว่า ฟอร์จูนเนอร์ ออกไปก่อนได้เลยครับ
ที่เหลือของยี่ห้อโตโยต้า ในงบประมาณนี้ ทรงแวน ก็ไม่มีอีกแล้ว
มองมาที่ ฮอนด้า
ชี้นิ้วเลือก จ่ายเงินสดไปที่ Honda CRV 2.0s 150 แรงม้า ขับสองล้อ ถุงลมคู่หน้า ABS 1,130,000 บาทได้เลยครับ
เป็นรถที่ฮอนด้าขายทั่วโลก ขายทั้งในยุโรป ญี่ปุ่น อเมริกา จึงเชื่อมั่นเรื่องมาตรฐานการทรงตัวการเบรคได้แน่
รถทรงแวนท้ายกล่อง บังแดดให้ลูกน้อย ได้ดีแน่ ดังคำแนะนำของเพื่อนข้างบน
คุณแม่นั่งเบาะกลาง สามารถเอื้อมมือไปหยิบของท้ายรถได้ทุกชนิด ไม่ต้องเบียดบังพื้นที่เลี้ยงลูกแบบเบาะหลังรถเก๋งทั่วไปครับ
CRV เป็นรถทรงสูง คุณพ่อขับรถมองเห็นสภาพการจราจรข้างหน้าได้ไกล เลี่ยงอุบัติเหตุได้ก่อนรถเก๋งทรงเตี้ย แต่ คุณพ่อควรขับรถไม่เร็วมากนัก ร้อยนิดๆ สำหรับรถทรงสูง ยังมั่นใจการทรงตัวการเบรคได้ดีครับ
ใช้รถคันนี้ เลี้ยงลูกตั้งแต่ยังแบเบาะ จนถึง ยืนเกาะคุณแม่ มองวิวข้างถนน ก็ชัดเจนกว่า รถเก๋งทรงเตี้ยครับ

ซื้อสด 1,130,000 บาท กับ CRV สีสว่าง เพื่อนร่วมทางเห็นชัด ปลอดภัยกับคนในรถ
เลือกไม่เป็นหนี้ ต้อนรับลูกน้อย เป็นการสร้างครอบครัวที่ดีที่สุดครับ
และไม่ควรเชื่อเซลล์ที่จะเชียร์ให้ซื้อรุ่นท็อปขับสี่ล้อ ราคา 1,513,000 บาทนะครับ
เก็บเงินส่วนต่างเกือบสี่แสนบาท ไปซื้ออุปกรณ์เลี้ยงลูกดีดี คุ้มค่ามากกว่าครับ

เอา CR-V 2.0S เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

สมมุติออก CAMRY HYBRID 1.8 ล้าน
ผ่อน 48 งวด
ดาวน์ 25% 450,000
ผ่อนต่อ 48 งวด finance คิด rate 2.4% ตกแล้วต้องผ่อนเดือนละ 31,000 บาท
คิดไปคิดมา สรุปตั้งแต่ต้นยันงวดสุดท้าย คุณต้องเสียดอกเบี้ยให้เขาประมาณ 130,000 บาท

ทีนี้จะซื้อสด หรือ ผ่อนดี
ถ้าจะผ่อน คุณก็ควรต้องหาทางเพิ่มรายได้ของคุณในช่วง 4 ปีนี้ให้ได้มากกว่าดอกเบี้ยที่จะเสียไป
ในกรณีที่ซื้อสดได้ ก็แสดงว่าควรจะมีในบัญชีไม่ต่ำกว่า 2 ล้าน
เงินก้อน 2 ล้าน เอาง่ายที่สุด ก็ลองหาพวกฝากประจำนานๆ หลายๆ ปี ผมว่าก็น่าจะได้ดอกคืนและมีเหลือเก็บนะครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
2 ท่านข้างบนตอบตรงใจผมจริงๆครับ
ซูบารุ แวน กับ วอลโว่ แวน เป็นรถที่น่าใช้เลี้ยงลูกน้อยมากครับ
ดีไปทุกอย่าง หมอหลายครอบครัวนิยมใช้รถ 2 รุ่นนี้มาก
แต่ไปติดที่ คู่นี้กำลังเลือกรถหลักของบ้าน และ รู้เรื่องรถยนต์ไม่มากพอที่จะใช้ ซูบารุ กับ วอลโว่ แวน เท่านั้นเองล่ะครับ
ผมจึงแนะให้ใช้ CRV ราคาถูกสุดไปก่อน
แล้วพอเชี่ยวชาญเอาตัวรอดเลี้ยงลูกเลี้ยงรถได้แล้ว
รีบไปคว้ารถดีดี ที่ศูนย์บริการน้อย เป็นรถคันที่ 2 ของบ้านได้เลยครับ

นิสสัน ทีด้า ปรับปรุงให้นิ่มได้ครับ
เริ่มต้นที่ เปลี่ยนยาง ให้หน้าแคบซีรีส์สูงขึ้นและเนื้อนิ่มขึ้น ไปเลือกกดแก้มยางที่ยังไม่ได้ใส่ล้อที่ร้านยางได้เลยครับ
ยางแก้มนิ่มพวกนี้ บางมาก จับดู ก็รับรู้ถึงความบางครับ
ใช้ยี่ห้อมาตรฐานทั่วไปนะครับ
ได้ยางนิ่มหน้าแคบแก้มยางสูงแล้ว ก็ต้องยอมรับข้อเสียของมัน คือ การทรงตัวของรถจะแย่ลง แต่ แลกกับ ความสบายของคุณแม่และลูกในท้อง ก็คุ้มกว่ากันเยอะครับ

CRV ก็ปรับให้นิ่มขึ้นได้ ด้วยวิธีนี้เช่นกันครับ
ช่วงล่างหลังเป็นอิสระแท้ ยิ่งทำให้นิ่มง่ายกว่าทีด้าอีกครับ

เลือกรถมองที่รูปแบบตัวรถให้เข้ากับการใช้งาน เป็นข้อแรก
แล้วก็เลือกช่วงล่างเครื่องยนต์ที่เหมาะสม เป็นข้อสอง
ถ้าสองข้อแรกเลือกได้ดี ก็ ปรับแต่งแก้ไขในเรื่องที่ไม่ถุกใจได้ครับ
เรื่องทีปรับแต่งได้ง่ายทีสุด คือ การทำรถให้นิ่มขึ้น
เรื่องที่ปรับแต่งได้ยากที่สุด คือ การทำรถให้เกาะถนนขึ้นโดยช่วงล่างไม่แข็กปึก
และ นี่เป็นสาเหตุที่ รถเยอรมันเกรดสูง อย่าง เบนซ์ บีเอ็ม รุ่นใหญ่ ยังคงยืนหยัดครองใจคนรวยขับรถซิ่ง ได้อย่างแท้จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 09:08:20 โดย traveller »

ออฟไลน์ vellcap

คิดว่าอนาคตจะมีรถกี่คันครับ
ถ้าคิดว่าจะมีรถ 2 คัน
และตอนนี้ต้องการเปลี่ยนรถแทนคันเก่าก็หาซื้อรถเล็กๆ คือ Honda Jazz รุ่น S หรือ Toyota Vios รุ่น J AT(ABS)
พอมีลูกแล้วลูกเริ่มโตมาหน่อย ก็ค่อยซื้ออีกคัน คือ Chevrolet Captiva 2.0LT หรือ Honda CRV 2.0E เพราะ เด็กบางคนชอบพื้นที่เยอะๆครับ(เช่นผม) ;D

แต่ถ้าต้องการมีรถคันเดียวก็ลองดู Honda CRV 2.0 ก็น่าจะดีนะครับมันเป็นรถ All in one ได้เลย แล้วที่สำคัญไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ

ออฟไลน์ chay

• **
    • http://www.yiwhatour.com
ผมว่า freed ก็น่าสนใจนะครับ ตามงบที่ให้ก็ยังมีเงินเหลือ

รถมีความเอนกประสงค์พอสมควรกับครอบครัวเล็กๆ และยังใหญ่พอ

ที่จะรับคนโดยสารเพิ่ม ที่สำคัญเครื่องยังไม่แรงมากเกินไป

คนขับจะได้ขับอย่างระวัง ไม่พยายามขับซิ่งนัก
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าคิดจะซื้อรถแบบมีลูกน้อย แนะนำแบบแวน หรือsuv ตามคำแนะนำข้างบนๆ ดีที่สุดครับ  แต่ถ้าเป็น รถเก๋งก็ไม่ได้เลวร้ายเลยแม้แต่น้อย เสียตรงที่เก็บของน้อยกว่าไปบ้าง อันนี้ต้องลองชั่งดูกันครับ

แต่ถ้า แฟนคุณ อยากได้รถเก๋งจริงๆ เพราะรถคันเดิม20ปีแล้ว เลยอยากได้คันใหม่ ที่ถูกใจทั้งคุณพ่อ และลูกน้อย โดยที่คุณทั้งคู่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ   และแฟนคุณอยากซื้อสด โดยเตรียมงบไว้ 1.8ล้าน และ คุณ namtan บอกว่า ถ้าซื้อสดไม่ได้กระทบอะไรมากมาย ผมขอแนะนำให้ซื้อสดไปเลยครับ จบ สบายใจเป็นที่สุด

เลยแนะนำเป็น นิสสัน เทียน่า ครับ เหตุผลคือ รถดี คันใหญ่กำลังดี ดูภูมิฐาน โอ่อ่า  ระบบความปลอดภัยโอเค ช่วงล่างก็โอเค นั่งเงียบ นุ่มสบาย เน้นขับสบายๆ  เหมาะกับครอบครัวและลูกน้อย เป็นที่สุด  เข้าศูนย์ก็สบาย ไม่เรื่องเยอะ เพราะเป็นรถญี่ปุ่น   ส่วนรุ่นย่อย เครื่องยนต์ และอ๊อปชั่น ตามชอบใจ ตามงบเลยครับ ราคาตั้งแต่ล้านต้นๆ ไปจนถึงล้านปลายๆ ไปลองขับดูก่อน ถ้าพอใจรุ่นรอง หรือ รุ่นท๊อป ก็ซื้อเลยครับ เพราะอยู่ในงบสบายๆ  

รายละเอียดตามนี้เลยครับ รีวิวโดยคุณจิมมี่   http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
มาสด้าสอง มีจุดยึดเบาะแบบ isofix มาให้ในด้านหลังจากดรงงานเลยครับ

ซึ่งรถที่แพงกว่าหลายรุ่น แม้กระทั้ง D segment บางคันไม่มี

ผมว่ายังไม่ต้องซื้อแพงมากหรอกครับ เอาไว้เปลี่ยนอีกทีตอนลูกเริ่มโต

ซึ่งเจ้าตัวน้อยจะพลอยดีใจและได้หน้าไปด้วยนะครับ  :D
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ namqem

• **
เสนอพวก freed,exora,space wagon,innova,avanza แต่ผมลูก 3 ฝันกับคันนี้อยู่

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เคยดูการทดสอบการชนโดยมีเด็กอยู่หลังรถ ระหว่ารถ SUV กับรถ MPV ผลออกมารถแนวMPVจะปลอดภัยกว่ารถแนวSUV โดยวัดที่ผู้โดยสารเด็กที่นั่งตอนหลังเป็นหลักนะครับ

ถ้าเป็นกลางๆ ราคาไม่สูงมากผมว่า innova ยังเป็นตัวเลือกของรถครอบครัวในราคาน่าคบหา ถ้างบเยอะอีกนิดToyoya Estima หรือVolvo V50

แต่ถ้าเป็นผมจะเลือกVolvo V50 ผมว่าเป็นรถที่ค่าตัวแลกกับความปลอดภัยที่ให้มา่ในรถคุ้มค่านะครับ  ;D