ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟหน้า กะเอาอัตราสิ้นเปลืองcamry hybrid มาฝากครับ  (อ่าน 11707 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
มีหลายข้อคำถามรบกวนเพื่อนๆครับ
1 .ไฟ bi-xenon  กับ LED อันไหนมันให้ความสว่างมากกว่ากันครับ  อีกอย่าง projector คืออะไรครับ  พอดีผมลองเสิสข้อมูลเก่าๆดูไม่ได้คำตอบ
ครับ พอดีผมสังเกตว่าใน accord G8 ที่เป็น bi-xenon มันให้ความสว่างมากกว่าใน camry hybrid ที่เป็น LED ครับ บางทีนึกว่ายังไม่เปิดไฟหน้า
2 .ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี จากการลองซื้อรถมาใช้แบบประหยัดน้ำมัน   หลังจากใช้  camry hybrid มาได้เกือบเดือน  ลองทำอัตราสิ้นเปลืองแบบคุณ jimmy ดู  จากน้ำมันเต็มถัง  วิ่งจนเกลี้ยงถัง  แล้วเติมเข้าไปจนเต็มเท่าเดิม  ถังล่าสุด  วิ่งได้ 589.7กม  เติมเข้าไป 54.513 ลิตร เท่ากับ   10.81 km/l   ปกติก็ขับไปเรื่อยๆครับ   แต่ถ้าถนนว่างจะเร่งความเร็ว อยู่ประมาณ 140-150  แต่จะมีจังหวะที่ต้องเร่งแซง ซ้าย บ่อย  เพราะรถตจว แถวบ้านผม ขับแช่ขวากันเยอะ ทำให่ต้อง kick down บ่อยๆ แต่ก็ถือว่าพอใจ และจะพยายามขับให้ช้าลงหน่อย  ไม่รู้จะได้ซักเท่าไหร่
3 .พอดีไปดูaccord g 9 กะว่าจะถอยปีหน้า  เห็นข้างบ้านถอยมาใหม่สีขาวนี่มันสวยมากๆๆ  ไปลอง เปิดปิดประตูดูผมรู้สึกว่า  มันปิดแล้วไม่หนึบเท่ากับ g 8 ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปคนเดียวมั้ย  เพื่อนๆที่เคยใช้ทั้งสอง gen ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ เป็นเรื่องเล็กน้อยแต่คาใจ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 16:04:31 โดย maxillofacial surgeon »

ออฟไลน์ sedan lover

1.ผมก็รู้สึกว่าHIDในG8สว่างกว่า LEDใน2.5HVเหมือนกันครับ
2.ลองขับแบบเวลาแซงค่อยๆดึงอัตราเร่งขึ้นน่ะคับ แบบว่าพยายามให้เข็มอยู่ในECOครับหรือพอแซงลองไม่กระชากคันเร่งเยอะเกินไปครับ
(เร่งแซงพอพ้นก็พอไม่ต้องฉีกเร็ว)จะช่วยประหยัดได้อีกเยอะเลยครับ ส่วนใหญ่เราจะมันเท้ากัน อัตราเร่งมันติดเท้าเลยเหยียบเยอะ ผมว่ากินเยอะกว่าแซงแบบเข็มชี้powerตรงขีดกลางเยอะกันนะครับ ;D
3.ลองปิดประตูG9ดู ประตูเสียงบางกว่าG8จริงๆครับ ผมคิดว่าเสียงเหมือน G7ใช้มา9ปี
ปล.ลองขับG8แบบเดียวกัน ผมว่า2.5HVประหยัดกว่าอย่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
1. เห้นด้วยครับ แต่ผมว่ามันไม่เกี่ยวที่เป็น Bi-xenon หรือ LED หรอกครับ เพราะปกติ LED จะมีค่าความสว่าง/กำลังไฟฟ้ที่ใช้สูงกว่าอยู่แล้ว อันนี้จึงน่าจะเป็นเพราะทางผู้ผลิดกำหนดมาให้กำลังไฟฟ้าเท่านี้ ได้แสงเท่านี้ก็เพียงพอแล้วมากกว่าครับ ส่วนProjector คือการที่เอาเลนส์มาจำกัดวงของแสงให้ไม่ฟุ่งกระจายเหมือนตัว multi reflector แต่ให้พุ่งไปในทิศทางที่ต้องการ เป็นการลดแสงไปรบกวนคันอื่นครับ

2. ยังไม่ถึงเดือนเลย รอรันอินก่อนอีกซักพักครับมันจะค่อยๆดีขึ้น ซักหลัง 3000 จะเริ่มประหยัดขึ้น ซัก10000 ถึงจะเริ่มคงตัวครับ

3. ตัวนี้ไปด้อมๆมองๆอยู่ รู้สึกเหมือน"แอบไปลดต้นทุนตรงที่มองไม่เป็นรึเปล่า"จริงๆครับ แต่โดยรวมผมว่าโอเคเลย อันที่จริงผมชอบรถที่เสียงประตูแน่นๆนะครับ เหมือนเป็นจุดเล็กๆที่แสดงให้เห็นถึงความใส่ใจของผู้ผลิตได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
1.เคยใช้ city ถ้าเทียบคงยากเพราะ camry สว่างกว่ามากมาย

2.ข้อนี้ตอบแบบเต็มปากเต็มคำ เพราะใช้ประจำอยู่ เก็บข้อมูลมา 10 ถัง เฉลี่ยได้ที่ 14.5 km/L ดีสุก19 แย่สุด 11
แสดงว่าคุณขับได้เฉลี่ยที่แย่สุดของผม (แย่สุดนี่ผมใช้ขับไปรับ+ส่ง ลูกที่โรงเรียน ระยะทางไปกลับ 12 กม.)

ทริคในการขับให้ประหยัดโดยส่วนตัวกดคันเร่งพอประมาณให้อยู่ในช่วง Eco ซักพักให้พอมีแบตก็ยกคันเร่งจะเข้าโหมดไฟฟ้า ทีนี้ก็เลี้ยงคันเร่งให้เข็มบอกอัตราสิ้นเปลืองอย่าขึ้นไปแตะ Eco ก็จะเป็นการขับโดยใช้ไฟฟ้า ความเร็วที่ทำได้สูงสุด 70 นิดๆ ถ้าเลี้ยงคันเร่งดีๆ มีระยะทาง
วิ่งหน่อยก็ได้ประมาณ 30-60 วินาที ทำแบบนี้สลับไปมาเฉลี่ยถ้าขับแบบนี้จะได้ที่ 14-16 km/L ประหยัดสุดผมขับที่ทางไกล วิ่งไม่เกน 100 ได้ที่ 19-20 km/L

3.ข้อนี้ขอผ่าน

ว่าแต่ขอถาม จขกท หน่อยสิครับว่ารถมีอาการเด้งๆไม๊ครับ แบบกระดอนๆดึ๋งๆแต่ไม่เยอะมาก เหมือนนั่งขย่มๆเวลาเจอถนนลอนๆคลื่นๆ

ออฟไลน์ john

1. ผมว่า Bi-Xenon สว่างกว่านะครับ อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัว ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า
2. ผมวิ่งได้ประมาน 15 km/l ครับ เส้นทาง บางนา - สุขุมวิท ประมานนี้ ช่วงบางนาวิ่ง 80 - 100 สุขุมวิทวิ่ง 10 - 40
3. เรื่องประตูไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยใช้ 2 รุ่นนี้

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
จขกท.เท้าหนักครับ ปกติ camry hb เติมเต็มถังจะต้องวิ่งได้ระยะทางมากกว่า 700 กม.ขึ้นไป  และถ้าขับเร็วขนาดนั้นระบบมอเตอร์มันไม่ได้ทำงานหรอกครับใช้แต่น้้ำมันอย่างเดียวก็กินเท่าๆกับรถเบนซินทั่วๆไป อย่างดีก็ชาร์ตแบตให้จนเต็มได้แต่ไม่ได้ใช้ไฟแบตออกมาหมุนมอเตอร์ช่วยเลย

1.เคยใช้ city ถ้าเทียบคงยากเพราะ camry สว่างกว่ามากมาย

2.ข้อนี้ตอบแบบเต็มปากเต็มคำ เพราะใช้ประจำอยู่ เก็บข้อมูลมา 10 ถัง เฉลี่ยได้ที่ 14.5 km/L ดีสุก19 แย่สุด 11
แสดงว่าคุณขับได้เฉลี่ยที่แย่สุดของผม (แย่สุดนี่ผมใช้ขับไปรับ+ส่ง ลูกที่โรงเรียน ระยะทางไปกลับ 12 กม.)

ทริคในการขับให้ประหยัดโดยส่วนตัวกดคันเร่งพอประมาณให้อยู่ในช่วง Eco ซักพักให้พอมีแบตก็ยกคันเร่งจะเข้าโหมดไฟฟ้า ทีนี้ก็เลี้ยงคันเร่งให้เข็มบอกอัตราสิ้นเปลืองอย่าขึ้นไปแตะ Eco ก็จะเป็นการขับโดยใช้ไฟฟ้า ความเร็วที่ทำได้สูงสุด 70 นิดๆ ถ้าเลี้ยงคันเร่งดีๆ มีระยะทาง
วิ่งหน่อยก็ได้ประมาณ 30-60 วินาที ทำแบบนี้สลับไปมาเฉลี่ยถ้าขับแบบนี้จะได้ที่ 14-16 km/L ประหยัดสุดผมขับที่ทางไกล วิ่งไม่เกน 100 ได้ที่ 19-20 km/L

ว่าแต่ขอถาม จขกท หน่อยสิครับว่ารถมีอาการเด้งๆไม๊ครับ แบบกระดอนๆดึ๋งๆแต่ไม่เยอะมาก เหมือนนั่งขย่มๆเวลาเจอถนนลอนๆคลื่นๆ

ผมพอจะนึกภาพที่พี่พูดถึงออกนะครับ ทีนี้ต้องมาถามว่า ถ้าอยากให้นิ่มขึ้นนี่ อยากให้นิ่มประมาณรถคันไหน เพราะมันต้องมีตัวเปรียบเทียบ  เพราะผมว่ามันโอเคแล้วนะ เทียบกับรถระดับเดียวกัน ผมยังไม่เคยขับ G9 เห็นเค้าว่ากันว่ามันนิ่มขึ้น ส่วนG8 ตลกมาก ตอนผมถอยมาใหม่ๆ ผมต้องมองหาว่า โช๊ครั่วรึเปล่า ทำไมมันเด้ง กระด้างได้ใจขนาดนั้น   หรือเทียน่าโฉมปัจจุบันผมว่ามันก็ใกล้เคียงกับแคมรี่นะครับ หรือจะเป็นอีกตัวนึงกับรถที่แพงกว่าอย่าง c class โฉมล่าสุด ผมว่ามันใกล้เคียงเลยทีเดียว  สรุป   คือปรับตัวให้ชินกับมันครับ ตอนนี้ผมกลับชอบมันซะอีก  แถมผมชอบดื่มชาเขียวตอนขับรถด้วย มันก็ไม่เคยกระฉอกนะครับอิๆ  เวลาขับ G8   ทางประจำที่ผมใช้ ผมแทบไม่อยากขับเลนซ้ายเลย  คือต้องขมิบตูดตลอด  แต่แคมรี่  คือ สบายเลย เจอรถขับช้าแช่ขวา อยากจะแซงซ้ายเหรอ  แซงไปเลย ผมว่ามันโอมากๆ ลงคอสะพานก็ แบบมั่นคงดี ไม่ยุบตัวมากเกินไป  ไม่งั้นต้องไปพวกรถที่แพงขึ้น  ที่ผมเคยขับแล้วชอบสุดคือ ช่วงล่างแบบcomfort ใน 525 d ครับ  นุ่มหนึบ ชอบมักๆ แต่แพงไปอิๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

มีหลายข้อคำถามรบกวนเพื่อนๆครับ

1 .ไฟ bi-xenon  กับ LED อันไหนมันให้ความสว่างมากกว่ากันครับ  อีกอย่าง projector คืออะไรครับ  พอดีผมลองเสิสข้อมูลเก่าๆดูไม่ได้คำตอบ
ครับ พอดีผมสังเกตว่าใน accord G8 ที่เป็น bi-xenon มันให้ความสว่างมากกว่าใน camry hybrid ที่เป็น LED ครับ บางทีนึกว่ายังไม่เปิดไฟหน้า

ถ้าว่ากันตามตรง Xenon สว่างกว่าครับ (Bi-Xenon คือซีนอนทั้งไฟต่ำ และสูง ไม่ใช่ประเภทการกำเนิดแสงของหลอด) เพราะกว่า LED มันจะมาใช้เป็นไฟหน้ารถได้ ต้องใช้ LED หลายดวงกระจุกอยู่ในโคมไฟหน้า แต่ LED นั้นประหยัดพลังงานกว่า (ดีกับอัตราสิ้นเปลือง) และคุมทิศทางแสดงได้ง่ายกว่า บางทีจึงทำให้รู้สึกว่าสว่างกว่า

Accord G8 ไม่ใช่ Bi-xenon ครับ เป็นแค่ Xenon ธรรมดา

2 .ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี จากการลองซื้อรถมาใช้แบบประหยัดน้ำมัน   หลังจากใช้  camry hybrid มาได้เกือบเดือน  ลองทำอัตราสิ้นเปลืองแบบคุณ jimmy ดู  จากน้ำมันเต็มถัง  วิ่งจนเกลี้ยงถัง  แล้วเติมเข้าไปจนเต็มเท่าเดิม  ถังล่าสุด  วิ่งได้ 589.7กม  เติมเข้าไป 54.513 ลิตร เท่ากับ   10.81 km/l   ปกติก็ขับไปเรื่อยๆครับ   แต่ถ้าถนนว่างจะเร่งความเร็ว อยู่ประมาณ 140-150  แต่จะมีจังหวะที่ต้องเร่งแซง ซ้าย บ่อย  เพราะรถตจว แถวบ้านผม ขับแช่ขวากันเยอะ ทำให่ต้อง kick down บ่อยๆ แต่ก็ถือว่าพอใจ และจะพยายามขับให้ช้าลงหน่อย  ไม่รู้จะได้ซักเท่าไหร่

ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานครับ แต่บอกตามตรงว่า Hybrid จะประหยัดเห็นได้ชัดตอนอยู่ในเมือง
ที่มอเตอร์ทำงานสลับกับเครื่องยนต์ ถ้าวิ่งต่างจังหวัดแล้วยังใช้ความเร็วสูง เร่งแซงบ่อย แทบไม่ต่าง
เพราะมอเตอร์มีหน้าที่แค่ช่วยสร้างอัตราเร่งให้เครื่องยนต์เป็น "ครั้งคราว" เท่านั้น

3 .พอดีไปดูaccord g 9 กะว่าจะถอยปีหน้า  เห็นข้างบ้านถอยมาใหม่สีขาวนี่มันสวยมากๆๆ  ไปลอง เปิดปิดประตูดูผมรู้สึกว่า  มันปิดแล้วไม่หนึบเท่ากับ g 8 ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปคนเดียวมั้ย  เพื่อนๆที่เคยใช้ทั้งสอง gen ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ เป็นเรื่องเล็กน้อยแต่คาใจ 

อันนี้ไม่ทราบข้อเท็จจริง แต่เสียงและความรู้สึกตอนปิดประตู มันเป็นที่ยางขอบประตูได้ครับ
ดูน้ำหนัก ความหนาของบาน น่าจะตอบข้อสงสัยได้ตรงประเด็นกว่า

จขกท.เท้าหนักครับ ปกติ camry hb เติมเต็มถังจะต้องวิ่งได้ระยะทางมากกว่า 700 กม.ขึ้นไป  และถ้าขับเร็วขนาดนั้นระบบมอเตอร์มันไม่ได้ทำงานหรอกครับใช้แต่น้้ำมันอย่างเดียวก็กินเท่าๆกับรถเบนซินทั่วๆไป อย่างดีก็ชาร์ตแบตให้จนเต็มได้แต่ไม่ได้ใช้ไฟแบตออกมาหมุนมอเตอร์ช่วยเลย
รับสภาพครับ   ตอนนี้กำลังพยายามชิลๆ ตอนขับกลับบ้านตอนเย็น  100-120  อยากประหยัดตังครับ

ออฟไลน์ pony

ขอตอบเฉพาะเรื่องไฟหน้าละกันครับ

จากการที่ได้ลองใช้ Camry hybrid กับ Prius ตัวล่าสุดทั้งคู่ ที่ใช้ไฟ LED เหมือนกันความรู้สึกผมว่ามันก็สว่างพอกันเลย แต่พอลองเทียบกับ CRV 2.4 ที่เป็นไฟ HID projector  กับ Camry 2.0G ตัวใหม่ ที่ได้ HID Projector เหมือนกันผมกลับรู่้สึกว่าแสง HID+Projector มันมีความเข้มเยอะกว่า(สว่างกว่า)ไฟแบบ LED ครับ

แม้ว่าเรื่องฟิล์มบานหน้าอาจมีส่วนก็จริงแต่ขับดูก็รู้สึกได้ว่าต่างกัน ^^

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ

ผมพอจะนึกภาพที่พี่พูดถึงออกนะครับ ทีนี้ต้องมาถามว่า ถ้าอยากให้นิ่มขึ้นนี่ อยากให้นิ่มประมาณรถคันไหน เพราะมันต้องมีตัวเปรียบเทียบ  เพราะผมว่ามันโอเคแล้วนะ เทียบกับรถระดับเดียวกัน ผมยังไม่เคยขับ G9 เห็นเค้าว่ากันว่ามันนิ่มขึ้น ส่วนG8 ตลกมาก ตอนผมถอยมาใหม่ๆ ผมต้องมองหาว่า โช๊ครั่วรึเปล่า ทำไมมันเด้ง กระด้างได้ใจขนาดนั้น   หรือเทียน่าโฉมปัจจุบันผมว่ามันก็ใกล้เคียงกับแคมรี่นะครับ หรือจะเป็นอีกตัวนึงกับรถที่แพงกว่าอย่าง c class โฉมล่าสุด ผมว่ามันใกล้เคียงเลยทีเดียว  สรุป   คือปรับตัวให้ชินกับมันครับ ตอนนี้ผมกลับชอบมันซะอีก  แถมผมชอบดื่มชาเขียวตอนขับรถด้วย มันก็ไม่เคยกระฉอกนะครับอิๆ  เวลาขับ G8   ทางประจำที่ผมใช้ ผมแทบไม่อยากขับเลนซ้ายเลย  คือต้องขมิบตูดตลอด  แต่แคมรี่  คือ สบายเลย เจอรถขับช้าแช่ขวา อยากจะแซงซ้ายเหรอ  แซงไปเลย ผมว่ามันโอมากๆ ลงคอสะพานก็ แบบมั่นคงดี ไม่ยุบตัวมากเกินไป  ไม่งั้นต้องไปพวกรถที่แพงขึ้น  ที่ผมเคยขับแล้วชอบสุดคือ ช่วงล่างแบบcomfort ใน 525 d ครับ  นุ่มหนึบ ชอบมักๆ แต่แพงไปอิๆ

ขมิบตูดพูดซะเห็นภาพเลย5555

ตอนนี้ทำใจละถามมาหลายๆคน ที่เด้งๆน่าจะเป็นที่ตัวเราเอง ขนาดก่อนซื้อไปลองมาตั้งนาน
คงต้องยอมรับมันซะแล้วเพราะก็ไม่ได้เด้งมากมายอะไร  ::)

ออฟไลน์ Alcatraz

เรื่องไฟหน้า ความสว่างก็แล้วแต่เกรด อย่างไฟหน้าฮาโลเจ้นของ c200 style มันก็สว่างกว่าไฟ led ของ mazda 2 ขึ้นอยู่กับการตั้งความเข้มของผู้ผลิตด้วย

ข้อดีของ led คือพอเปิดมันก็สว่างทันที 100% แต่ถ้าเป็น HID ต้องใช้เวลาซักแปปกว่าแสงไฟจะเข้าที่
แล้วที่สังเกตุอีกอย่าง led เวลาโดนถ่ายวิดีโอนี่ ไฟจะกระพริบ

มอเตอร์มันก็ทำงานตลอดเวลานั่นแหละ เพียงแต่เวลาเร่ง มอเตอร์มันเสริมพลังเครื่อง เลยไม่ได้ช่วยเรื่องประหยัด

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ขับแบบคุณหมอฟันราชรี ได้ 10กม/ลิตร ถือว่าประหยัดแล้วครับ
ถ้าไม่มีมอเตอร์ช่วยบ้าง ป่านนี้คงไม่เกิน 8
เท่าที่เจอไฟหน้ารถมาหลอดxenonให้ความเข้มแสงมากที่สุดแล้วครับ
แต่ ledผมมองว่ายังก็ดีกว่า halogen+muti-reflector เยอะ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ AMG GT

1 .ไฟ bi-xenon  กับ LED อันไหนมันให้ความสว่างมากกว่ากันครับ  อีกอย่าง projector คืออะไรครับ  พอดีผมลองเสิสข้อมูลเก่าๆดูไม่ได้คำตอบ
2 .ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี จากการลองซื้อรถมาใช้แบบประหยัดน้ำมัน   หลังจากใช้  camry hybrid มาได้เกือบเดือน  ลองทำอัตราสิ้นเปลืองแบบคุณ jimmy ดู  จากน้ำมันเต็มถัง  วิ่งจนเกลี้ยงถัง  แล้วเติมเข้าไปจนเต็มเท่าเดิม  ถังล่าสุด  วิ่งได้ 589.7กม  เติมเข้าไป 54.513 ลิตร เท่ากับ   10.81 km/l   ปกติก็ขับไปเรื่อยๆครับ   แต่ถ้าถนนว่างจะเร่งความเร็ว อยู่ประมาณ 140-150  แต่จะมีจังหวะที่ต้องเร่งแซง ซ้าย บ่อย  เพราะรถตจว แถวบ้านผม ขับแช่ขวากันเยอะ ทำให่ต้อง kick down บ่อยๆ แต่ก็ถือว่าพอใจ และจะพยายามขับให้ช้าลงหน่อย  ไม่รู้จะได้ซักเท่าไหร่
3 .พอดีไปดูaccord g 9 กะว่าจะถอยปีหน้า  เห็นข้างบ้านถอยมาใหม่สีขาวนี่มันสวยมากๆๆ  ไปลอง เปิดปิดประตูดูผมรู้สึกว่า  มันปิดแล้วไม่หนึบเท่ากับ g 8 ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปคนเดียวมั้ย  เพื่อนๆที่เคยใช้ทั้งสอง gen ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ เป็นเรื่องเล็กน้อยแต่คาใจ  
1.Bi-xenon  สว่างกว่านะครับ  เพราะ แหล่งกำเนิดแสงมาจากที่เดียว
2.no coment
3.เดือนก่อนไปดูกับพี่ชาย  เสียงปิดประตูมันแปลกๆจริงแหละครับ  คือกำหนักประตูมันก็แน่นดีนะครับ  แต่เสียงมันเหมือนไม่แน่นเฉยๆครับ  คิดว่าคงอาจจะเป็นที่ยางขอบประตูครับ  แต่ก็ไม่ได้แย่ขนาด Altis โฉมปุจจุบันนะครับ ;)

ออฟไลน์ rocky55555

ไฟหน้า led ต้องไปดูของ audi ครับสว่างโครตๆ สว่ากว่าซีนอนเยอะครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
 ;D ไฟ LED ก็สว่างอยู่ในเกณฑ์ดีแล้วนะคับ
แต่ก็ยังดูเข้มจัดจ้าน ไม่เท่าซีนอนนะครับ

Hybrid นี่ถ้าขับแบบเท้าเบาๆ เหมือนมันเซตคันเร่งมาแบบ
ไปไหลๆลื่นๆนุ่มๆ เหมือนรถไม่ได้แรงอะไร
ไม่ได้กดนิดเดียวดึงหนักแบบดีเซล
แต่ก็จะประหยัดดีจริงครับ

แต่ถ้ากดคันเร่งลึกๆ มันจะวิ่งปรู๊ด
และก็ซดไปตามระเบียบ
เพียงแต่ว่า 10 km/L นี่ขับได้ยังไงคร้าบ กินดุเดือดจริงๆ  ;D

ว่าแต่มีท่านไหนเคยสังเกตไหมครับว่า
รถท่านมีชิ้นส่วนใต้บังโคลน หน้าล้อหน้า
แบบในรูปด้านล่างนี้หรือไม่

ของผมไม่มีใส่มา
โทรไปถามที่ศูนย์ เซลล์บอกที่ศูนย์ลืมใส่ให้ของยังอยู่ที่ศูนย์  :P
เดี๋ยวเช็คพันโลแรกว่าจะเข้าไปใส่

รูปข้างล่างนี้ผมเจอจากในเนต
มีท่านอื่นๆเหมือนกันที่ศูนย์ลืมใส่ให้ แต่ก็ยังดีใส่ไว้อยู่ในเก๊ะรถ ;D

a = F/m

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ยางขอบประตูบางและนิ่มมากครับ ทั้งส่วนบานประตูและขอบช่องทางเข้าตัวรถ
ไม่แปลกทำไมเสียงเหมือนเหล็กตีกัน อารมณ์คงเหมือนใส่ยางแก้มเตี้ยซีรียส์ 35 วิ่งตกหลุมนั่นแหละ
ไม่เชื่อลองไปจับดูได้ นิ่มกว่าวีออสอีก ส่วน G8 ผมลืมไปละ ถ้าเปลี่ยนให้แข็งขึ้นหนาขึ้นอีกนิด ผมว่าหายนะ
นี่คงเป็นการลดต้นทุนส่วนนึง แล้วน่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้บางคันมีเสียงลมเข้าเยอะผิดปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 21:54:19 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AMG GT

;D ไฟ LED ก็สว่างอยู่ในเกณฑ์ดีแล้วนะคับ
แต่ก็ยังดูเข้มจัดจ้าน ไม่เท่าซีนอนนะครับ

Hybrid นี่ถ้าขับแบบเท้าเบาๆ เหมือนมันเซตคันเร่งมาแบบ
ไปไหลๆลื่นๆนุ่มๆ เหมือนรถไม่ได้แรงอะไร
ไม่ได้กดนิดเดียวดึงหนักแบบดีเซล

แต่ถ้ากดคันเร่งลึกๆ มันจะวิ่งปรู๊ด
เพียงแต่ว่า 10 km/L นี่ขับได้ยังไงคร้าบ กินดุเดือดจริงๆ  ;D

ว่าแต่มีท่านไหนเคยสังเกตไหมครับว่า
รถท่านมีชิ้นส่วนใต้บังโคลน หน้าล้อหน้า

โทรไปถามที่ศูนย์ เซลล์บอกที่ศูนย์ลืมใส่ให้ของยังอยู่ที่ศูนย์  :P
เดี๋ยวเช็คพันโลแรกว่าจะเข้าไปใส่

มีท่านอื่นๆเหมือนกันที่ศูนย์ลืมใส่ให้ แต่ก็ยังดีใส่ไว้อยู่ในเก๊ะรถ ;D

รู้สึกจะเป็นที่กันลมกระทะหน้ายาง  เพื่อลดเสียงนะครับ  สังเกตุดีว่าถ้าลมมาโดนตรงนี้ ลมจะไหลผ่านหน้ายางไป

รถผมมีนะครับ 4 ล้อเลย  มันน่าจะมาจากโรงงานไม่ใช่เหรอครับ
ส่วนที่ขับได้โหดขนาดนี้คือผมไม่ใช่พวกชอบขับมุดซ้ายมุดขวาครับ  รถติดๆผมก็ตามคันข้างหน้าห่างๆ  ไม่ได้ไปขับจี้ตูดใครใกล้ๆ พอว่างถึงจะเร่งแซง   เพราะผมก็ไม่ชอบให้ใครมาจี้ตูดเหมือนกัน  เอาแค่พอให้รู้ว่าเรา รอแซง  พอว่างปุ๊บผมกด kick down ทันทีเลย  ทำเวลาตรงนี้เอา เลยต้องใช้ความเร็วสูงช่วงถนนว่าง  ซึ่งมันต้องเร่งๆ  เบรคๆ บ่อยเลยน่าจะเปลืองน้ำมันครับ ผู้ช่วยนั่งรถผมอ้วกแตกมาแล้วสามคน มีอยู่คนเวียนหัวจนต้องพักครึ่งวัน อิๆ 

ออฟไลน์ FyGI

รถผมมีนะครับ 4 ล้อเลย  มันน่าจะมาจากโรงงานไม่ใช่เหรอครับ
ส่วนที่ขับได้โหดขนาดนี้คือผมไม่ใช่พวกชอบขับมุดซ้ายมุดขวาครับ  รถติดๆผมก็ตามคันข้างหน้าห่างๆ  ไม่ได้ไปขับจี้ตูดใครใกล้ๆ พอว่างถึงจะเร่งแซง   เพราะผมก็ไม่ชอบให้ใครมาจี้ตูดเหมือนกัน  เอาแค่พอให้รู้ว่าเรา รอแซง  พอว่างปุ๊บผมกด kick down ทันทีเลย  ทำเวลาตรงนี้เอา เลยต้องใช้ความเร็วสูงช่วงถนนว่าง  ซึ่งมันต้องเร่งๆ  เบรคๆ บ่อยเลยน่าจะเปลืองน้ำมันครับ ผู้ช่วยนั่งรถผมอ้วกแตกมาแล้วสามคน มีอยู่คนเวียนหัวจนต้องพักครึ่งวัน อิๆ 

ผมว่า จขกท อาจจะต้องปรับการขับขี่ใหม่ครับ

ถึงกับคนนั่งหมดสภาพแบบนี้ น่าจะเอาเรื่องอยู่

ไม่แปลกใจที่อัตราสิ้นเปลืองไม่สวยหรูอย่างที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
ขับถึงขนาด เคยมีคนนั่งไปด้วยอ๊วกแตกนี่ก็ไม่แปลกหรอกครับที่มันจะไม่ประหยัด ไฮบริดมันต้องรู้จังหวะรถ จังหวะไหนเร่งยังไง ปล่อยไหลยังไง มันจะมั้งเร็วและประหยัดควบคู่กันไปได้ครับ ถ้าตะบี้ตะบันเหยียบยังไงมันก็ไม่ประหยัดแน่นอน

ปล.ผมใช้เดินทางทุกวันประมาณ วันละ 70กิโล รถไม่ติด วิ่งยาวๆ ได้ประมาณรอบละ 19-22 โล/ลิตร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1. ไม่แน่ใจครับ แต่พวกไฟหน้า LED ผมดูแล้ว แสงมันดูไม่ค่อยสว่างเท่าพวก Xenon HID นะ(วัดจากสายตาธรรมดาๆนะครับ)
แต่ลำแสงของมันดูนวลกว่า ดูเนียนกว่าบอกไม่ถูกครับ
ส่วน Projector ผมคิดว่ามันมีหน้าที่ไว้คุมแสงครับ และ ก็สวยขึ้นด้วย

2. ลองขับไปสักพักก่อนครับ อาจจะยังไม่พ้นรันอิน เลยกินน้ำมันครับ

3. G9 ผมยังไม่ได้ลองนะ แต่G8 มันก็เบา ไม่หนึบแน่นอะไรเลยนะครับ

ออฟไลน์ berm

ผมว่าไฟหน้ามันก็สว่างดีนะครับ ในกรณีถนนมืดสนิท แต่ว่าพอมีไฟถนนแล้วมันกลืนไปเลย

เลยทำให้รู้สึกไม่สว่างเท่าที่ควร ยิ่งตอนฝนตกนี่จะยึ่งรู้สึกได้ชัดเจน มองเส้นถนนยังไม่ค่อยจะเห็นเลย

ส่วนไฟสูงนี่ผมว่าของ camry hybrid นี่สุดยอดเลยครับ ส่องได้เป็นกิโลเลยไกลมากๆ ของ c200 cgi

ที่เป็น bi xenon ยังสู้ไม่ได้เลย

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมก็คิดว่า xenon + projector สว่างกว่าเช่นกันครับ

แต่อยากรู้ว่าไฟของ cls ที่เป็น led จะสว่างมากหรือเปล่านะ

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *

1. เรื่องไฟไม่รู้อ่ะคับ
2. ของผม 2.5 G ขับในเมืองทั่วไปอยู่ที่ 9.5-13.5  km/L ขับทางไกล 100-110 นั่ง 4 คน ได้ประมาณ 15-17 km/L
3. เรื่องประตู เท่าๆที่ลองเปิด-ปิดมาทั้ง 2 คัน Camry ความรู้สึกจะแน่นๆ กว่าอ่ะครับ

ของคุณ Torque

ชิ้นส่วนใต้บังโคลนหน้าล้อหน้า จริงๆ แล้ว มันเป็นชิ้นส่วนเดียวกันกับพลาสติกปิดใต้ซุ้มล้อหน้านะครับ ประมาณว่ายื่นออกมาเฉยๆ ไม่ได้เป็นชิ้นส่วนที่ติดเพิ่มเติมไรนิครับ

ที่ตรงล้อ