ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้ civic หรือรถ c-segment เวลาจอด จอดยากไหมครับ  (อ่าน 9045 ครั้ง)

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ eco car 5 ประตูอยู่ ปีหน้ามีโครงการว่าอยากจะได้ c-segment สักคันที่ดูไว้คือ civic อาจจะเป็นตัวเก่า fd ปีใหม่ๆหน่อย หรือ fb ไปเลยครับ หรืออาจจะดูเป็น city , vios อะไรพวกนี้ ส่วนตัวถนัดถอยจอด  รถ 5 ประตูหรือรถที่ไม่ยาวมากกว่า เลยอยากรู้ว่า civic เวลาจะจอดจอดยากไหมครับ ทั้งเลยถอยเข้าเวลาหาที่จอดในห้าง หรือจอดเข้าข้างฟุตบาสเวลามีรถจอดอยู่ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Elros

• **
Re: ถามผู้ใช้ civic หรือรถ c-segment เวลาจอด จอดยากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:16:40 »
ผมว่าการถอยจอด มันขึ้นกับว่าคุณรู้จักระยะรถที่ขับดีแค่ไหนน่ะครับ
รู้ว่ามันกว้าง ยาวแค่ไหน
ถ้าคุณชำนาญพอ ต่อให้เคยใช้แต่รถเล็กๆ
แล้วไปขับคันใหญ่ๆ มันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ

แต่ถ้าจะให้ตอบกรณีที่ถาม
ผมว่ามันก็ไม่ยากกว่ากันเท่าไหร่หรอก
ปรับตัวซักแป๊บ ก็ชิวแล้วครับ

ออฟไลน์ korakodlove

• **
Re: ถามผู้ใช้ civic หรือรถ c-segment เวลาจอด จอดยากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:19:37 »
อื้มๆครับ ส่วนตัวคันนี้ขับอยู่ค่อนข้างชินมากๆครับ แต่ยังกลัวที่จะขับรถใหญ่ขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:24:55 »
ถ้า Civic ตัว Fd  มุมมองด้านหน้าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ  กะยากแต่ถอยจอดก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:26:28 »
ขับไปสักพักสั้นๆจะชินเองครับ
มันไม่ได้ใหญ่โตมากขนาดนั้น
กะท้ายเผื่อๆจากที่เห็นในกระจกนิดหน่อยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:51:57 »
เป็นที่ความคุ้นเคยมากกว่านะครับ แรกๆอาจจะยังไม่ชิน เพราะใช้รถท้ายตัดมาก่อน แต่ใช้ไปสักพัก ใช้ชีวิตอยู่กับมัน สักพักก็ชิน บางทีเราอาจจะคิดว่ายาก แต่ถ้าได้ลองบ่อยๆเดี๋ยวกลายเป็นง่าย

อย่างผมขับรถเป็นมาจากกระบะ เกียร์ธรรมดา หลายๆต่อหลายคันเป็นเกียร์ธรรมดาหมด พอมองไปที่คนขับออโต้ ผมก็เคยคิดว่า มันจะขับยังไง น่าจะยาก มี P R D L เยอะแยะไปหมด เลขเกียร์ 1-2-3-4-5 อะไรก็ไม่มี เค้าขับกันได้ไงเนี่ย  ;D แถมคลัชก็ไม่มี จะเข้าเกียร์ยังไงอ่ะ  ต้องหัดกันนานแน่ๆ  พอได้มาใช้ ผมเป็นคนขับออกจากโชว์รูมเอง คนที่มาด้วยบอกขับเป็นมั้ย ผมบอกเป็น เซลสืบอกอย่างนั้นๆ แล้วขับเลย ใช้ 2 เท้า เหยียบเบรคกับคันเร่ง เบรคทีหัวทิ่ม เพราะน้ำหนักกดเยอะไป เซลส์บอกใช้เท้าขวาเท้าเดียว ตอนแรกก็งงๆ (มันจะขับยังไง ? ใช้เท้าเดียวเนี่ยนะ พอขับออกมา เฮ้ย ! สบายดี เข้าเกียร์ทีแรกทีเดียว นอกนั้นไม่ต้องทำไรเลย ขับยาวๆ สบายยยย  ไม่เมื่อยเท้าซ้ายเลย  :D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:56:57 »

ตอนแรกก็ยากครับ(ผมถึงได้ขูดฟุตบาทเพราะกะระยะไม่ถูก) แต่ใช้สักพักก็กะได้เองครับ ผมขับไม่กี่ครั้งก็พอกะได้แล้ว
ถ้ามีเซ็นเซอร์ท้าย ช่วยได้ในการเข้าจอด แต่อย่าเชื่อ 100% เท่านั้น เพราะผมเกือบชนกองกระเบื้องเพราะมันไม่เตือน  :P

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:02:44 »
กะข้างหน้ายากหน่อยครับขับแรกๆเพราะคอนโซลยาว หลังๆมานี่ชินแล้วก็ยังมีเผลอขูดบ้างเหมือนกัน
จอดเทียบนี่จุดอ่อนผมเลยแหะชอบเหวอเวลาขับบนถนนขับเฉียดรถชาวบ้านได้แต่พอขับช้าๆดันกะไม่ค่อยถูก555

เรื่องถอยหลังแบบถอยจอดขนานหรือถอยเข้าซองไม่มีปัญหาครับทำตามสูตรก็จอดได้เป๊ะๆ
เซนเซอร์เคยทำผมถอยชนเบนซ์โหลดเตี้ยครับ จอดเฉียงๆมันไม่เตือนเลยกระจกมองหลังแคบมองไม่เห็นข้างๆอีก

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:13:07 »
Mazda 3 Sedan จอดง่ายมากครับ เพราะเมื่อก่อนผมขับ Camry ให้นายบ่อยๆ  ;D

ถ้ากลัวติดเซนเซอร์ถอยก็ได้ครับ ผมว่าแค่นี้ก็ง่ายขึ้นมากๆแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:18:42 »
มันจะยากตอนขับใหม่ๆครับ พอขับไปสักพักเริ่มชินก็สบายๆแล้ว

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:18:50 »
 accord ผมคันยาวมาก  แต่มีกล้องุถอยหลัง  จอดไวกว่า  มาสด้า3 อีกคัน ผมต้องใช้เวลานานกว่า ค่อยๆกะระยะ
ผมว่ารถมีกล้องช่วยผมได้เยอะเลย  เพราะกะระยะไม่ค่อยเก่งครับ  กับที่กระจกมองข้าง ปรับลงอัตโนมัตเวลาถอยครับ  ช่วยได้เยอะจริงๆ
แต่ผมเห็นบางคนจอดเซียนมาก  ขึ้นกับประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:29:00 »
ถ้าใช้แล้วรู้สึกว่ามุมบอดเยอะ ติดจอติดกล้องจบครับ

ออฟไลน์ meteosound

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:30:37 »
ผมว่ามันอยู่ที่ความคุ้นชินมากกว่านะ ตอนผมมาขับกระบะสี่ประตูยกสูงใหม่ๆก็กะยากเหมือนกัน ขับไปสักพักก็ชำนาญครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:59:33 »
ตอนถอยไม่ยาก(ถ้ามีเซ็นเซอร์)

แต่ถ้าเอาหน้าเข้านี่ผมว่ายากอยู่นะ
กะยังไงก็ไม่เเม่นซักที
สเกริ์ตหน้าครูดฟุตบาทไปหลายทีล่ะ :'(

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:03:20 »
Civic มันจะจอดยากตรงต้องใช้ความคุ้นเคย เพราะมุมมองมันไม่ค่อยดี :'(

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:14:07 »
Civic พวงมาลัยเบาหมุนง่ายครับ แต่บางมุมมีจุดบอดรวมๆติดว่าไม่ยากอะไร
เคยขับแต่ c seg ถ้าเป็น b seg / eco car ก็คงขับมุดในเมือง เข้าออกที่จอดง่ายกว่าแหละครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:55:26 »
อยู่ที่คนขับ ปรับตัวเข้ากับรถได้แค่ไหนอะครับ

ผมขับตั้งแต่ H-1 / BT50pro / Camry HB 2012 / E220 cdi W211 / Accord G8 / BMW X3 / Mazda3 Sedan gen1 / Nissan X-trail
--ถอยได้คล่องทุกคัน..แต่คันยิ่งเล็กจะยิ่งคล่องและเร็วขึ้นครับ ไม่ต้องเผื่อมาก  

สำหรับผมพวกท้ายตัดๆ ยิ่งถอยง่ายกว่า sedan อะครับ ทุกรุ่นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 20:58:22 โดย hong_G »

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:18:52 »
วงเลี้ยวมันกว้างกว่า

จอดรถที่หอ  เมื่อก่อนใช้ civic โยก 2-3 ที ถึงจะพ้น
มาใช้ tiida 1-2 ที พ้น

(จอดแบบเข้าซอง แล้วมีรถขวางฝั่งตรงข้ามนะ)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:30:03 »
FB เรื่องการบังคับรถจอดง่ายมากครับ ส่วนเรื่องการกะระยะด้านหน้ายากหน่อยมีแต่คนบอกว่าคอนโซลมันยาวผมจอดแรกๆด้านหน้าเหลือพื้นที่อีกเยอะประจำเลย ด้านหลังไม่มีปัญหากะระยะจากกระจกได้ แต่เซนเซอร์เชื่อเสียงเตือนไม่ได้เพราะเริ่มเตือนตั้งแต่เริ่มเข้าเกียร์ R  แระ(เอาไว้เตือนแค่ตอนที่จะชนแล้วได้  :P) ด้านข้างแรกๆก็จอดเทียบเหลือระยะอีก ต้องถอยหลังขยับให้ชิดเอา (คงไม่ชินเพราะขับแต่ B segment มาก่อน) แต่โดยรวมแล้วใช้ไปซักพักก็ชินเองครับ   

ออฟไลน์ AzLaRN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:52:43 »
จอดไม่ยากครับ รถสมัยนี้ตัวช่วยเยอะครับ

แต่ที่ยากคือ ต้อฃหาที่จอดให้ใหญ่ขึ้นตามตัวรถครับ

ที่บ้านผมใช้อยู่สองคัน c คันนึง b คันนึง

เวลาเข้ากรุงเทพที่จอดรถน้อยๆ เอา b ไปครับเพราะบางที

จะได้ที่จอดพิเศษ ครับ แบบว่าคันอื่นจอดไม่พอ ของเรา ท้ายสั้น สบายมาก อะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:56:13 »
FD เอาท้ายเข้า ไม่ยากครับ กะง่ายครับ (ไม่เคยขับรุ่นอื่น - * -)

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:59:10 »
FD เอาท้ายเข้า ไม่ยากครับ กะง่ายครับ (ไม่เคยขับรุ่นอื่น - * -)
แต่ด้านหน้านี้สิ  ผมเพิ่งหัดขับวันแรกเกือบจูบกับคันหน้าอ่ะครับ555+ เพราะมันมองไม่เห็นกระโปรงหน้า  ไม่เหมือน VIGO  ขอพ่ออ่ะครับ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:14:06 »
อยู่ที่ทักษะ และความชินกับรถคันนั้น

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:47:41 »
ไม่น่ายากคับ แต่ตอนแรกๆอาจจะรู้สึกว่ามันไม่คล่องแคล่วเท่าคันเก่า ซึ่งก็เป็นปกติของรถขนาดใหญ่กว่า อยากจะมุดจะเบี่ยงซ้ายขวา บางทีทำไม่ได้คล่องเท่าเก่าบ้าง แต่สักพักพอชินก็สบายครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:22:14 »
FB ถอยเข้าสบายๆครับ พวงมาลัยเบาๆ
แต่กะระยะด้านหน้าต้องทำความคุ้นเคยนิสนุงก้อจะชินละครับ
ถอยแรกๆให้เซนเซอร์ช่วยก่อน ถ้าอยากสบายกว่านั้น
ไปติดกล้องมองหลังออกจอ I-mid ประมาณ2000 เองครับ ถ้าอยากเอาชัวร์นะ ;D

ออฟไลน์ mikio

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 01:48:43 »
เข้ามาฮาคุณ Wayfarer-R   55555 ผมก็เป็นอย่างนั้น...เหมือนกันจุงเบย

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:57:41 »
จากทีขับมานะครับ

1. Jazz หาที่จอด กับจอดง่ายทีสุดครับ

2. C-Seg Altis รองลงมาครับ

3. Civic มุมมอง ทัศนะวิศัย ไม่ค่อยดีครับ

4. กระบะ D max 4 ประตู หาที่จอดยาก แต่จอดไม่ยากครับ มุมมองมันกว้างกับสูงดี

5. D-Seg Camry พอๆ กับ D max ครับ

6. Accord G9 ยากมากครับ ยากที่สุดที่เคยขับ แต่่ขับ แล้วสนุกที่สุด รู้สึกปลอดภัยที่สุดที่เคยขับ

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:01:31 »
เห็นด้วยกับการใช้ไปสักพักเดี๋ยวก้ชินครับ แต่เพิ่มความมั่นใจด้วยการ
ติดกล้องหลังก้อดีนะครับ ตอนนี้ผมติดเพิ่มทุกคันที่มี มั่นใจ ดูจอดเก่งขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:29:15 »
Eco car จอดง่ายกว่ามากครับ C-Segment จอดยากกว่ามากครับ
และเท่าที่เห็น Accord นีั่แหละยากสุดครับ จอดยาก กะยาก เข้าช่องแคบ เข้าซอยก็ยาก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:50:48 »
เคยฟัง ETC ไหมครับ เค้าจะบอกว่า "เจ็บ...และชินไปเอง" 555+

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความเคยชินครับ ชินซะอย่าง ง่ายเสมอ จนต้องพูดว่า

"ชินจัง"