ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวขับรถโดยไม่เปิดแอร์จะทำให้เกี่ยวกับระบบแอร์พังมั้ยครับ  (อ่าน 9040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
 ตอนนี้แถวปทุมธานีหนาวพอสมควรอยากจะปิดแอร์ขับตลอดทาง เลยอยากรู้ว่าจะส่งผลเสียหรือจะทำให้ระบบที่เกียวกับแอร์พังมั้ยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่เกี่ยวกัน ก็ใช้ปกติ

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่เกี่ยวเลย ผมขับคนเดียว ปิดแอร์ตลอด
แต่ถ้ามีคนขึ้นรถด้วยถึงจะเปิด ก็ไม่เห็นจะเป็นไรคับ

ออฟไลน์ bingoman

ไม่เปิดแอร์  ยังไงก็ยืดอายุการใช้งานครับ

แต่ถ้าเป็นคิดเยอะ  ก็คิดแบบนั้นได้  เหมือนกับรถยนต์ซื้อมาแล้วไม่ขับเลย 5 ปี  จะพังมั้ยครับ

แอร์บ้าน  ติดไว้ ไม่ใช้เลย 5 ปี  จะพังมั้ย

ตอบว่า พังได้เพราะระบบไม่ได้ทำงานเลย   แต่ใครจะบ้าไม่ใช้แอร์รถเลยนานจนพังเนอะ 555   พอเมษาปีหน้า ก็ร้อนตับแตก  ต้องเปิดแทบเย็นสุดแล้ว

ออฟไลน์ BigCat

ประหยัดสิครับ รถผมประหยัดขึ้นเยอะเลย 555 แง้มกระจกหน่อย เย็นสบาย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ paeybu

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ไม่เกี่ยวครับ ดีซะอีกไม่มีอะไรฉุดเครื่อง ขับแรงขึ้นนิด ประหยัดน้ำมันได้หน่อยอีกต่างหาก  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ไม่น่าเป็นไรครับ ผมว่าทำได้แบบนี้ก็น่าจะซักสัปดาห์เดียว เดี๋ยวช่วยก่อนปีใหม่ ก็เปิดแอร์ปกติแล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
แถวปทุม ข่วงนี้ผมเจอหนาวสุดก็ 18 องศาครับ
หนาวๆเย็นๆ ก็ปิดแอร์ ใส่เสื้อกันหนาว เปิดกระจกนิดนึงขับ
ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับระบบเเอร์หรอกครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

จะมีปัญหาได้ไงครับ ดูอย่างแถวยุโรป เกาหลี ญี่ปุ่น ที่เค้ามีหน้าร้อนแค่ 2เดือน ส่วน 10เดือนที่เหลือเค้าขับกันก็ไม่ได้เปิดตลอด(ส่วนมาก)
เพราะอากาศที่นู้นมันเย็นปีละ 10เดือน ก็ไม่เห็นเค้าเป็นไรกันนะครับ แอร์ใช้ปีละแค่ 2 เดือน หรือไม่เกินนั้น

ส่วนบ้านเราคงมีแบบไม่ได้ใช้แค่ไม่ถึงเดือนอะครับ...

ออฟไลน์ paulmoderndog

2-3วัน ไม่พังหรอกครับ. ส่วนตัวเคยไม่เปิดหลายเดือน ตอนที่เรียนอยู่อเมริกา ปีที่3 ขึ้นไปแอร์ ถึงจะพังครับพอซ่อมก็ไม่หาย  คือตอนนั้นไม่มีระบบสตาร์เครื่องด้วยremote จะเปิดแอร์ตอน0องศาแล้วเดินออกมาจากนอกรถก็กะไรอยู่ ลำบากครับพอปีสุดท้ายทนร้อนก็ไม่ได้แย่มากครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่พังหรอกครับ ดีซะด้วย ประหยัดน้ำมันได้มากเลย

ออฟไลน์ Krongbun

;) ไม่พังครับ ผมปิดแอร์ขับประจำ
คงไม่นานถึงเดือน
ถ้านานขนาดเป็นเดือนต้องมีวอร์มให้น้ำมันคอมไปเลี้ยงชิ้นส่วนบ้าง

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ประหยัดขึ้น รถมีกำลังเยอะขึ้น แอร์ไม่ได้พังกันง่ายๆนะคับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ apinui

ผมเคยไม่เปิดเลย ประมาณ 2 เดือนได้ ....

ตอนน้ำท่วมใหญ่ ผมหนีขึ้นเหนือไป 2 เดือน ช่วงนั้น วนเวียนอยู่ดอยฯอยู่ป่าซะมาก เปิดซันรูฟวิ่ง 2 เดือนกว่า ก็ไม่พังนะ แถมรถ ประหยัดน้ำมันขึ้นเยอะ และมีแรงวิ่งขึ้นเขากว่าเดิม ....

เสียอย่างเดียว ฝุ่นเข้ารถเยอะหน่อย ต้องล้างบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

ลดโหลดให้เครื่องยนต์ด้วย มีแต่จะทำให้ประหยัดขึ้นครับ
ไม่ต้องกลับแอร์พังหรอกครับ มันไม่ได้พังง่ายๆครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีปัญหาครับ  ;)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ช่วงเช้าๆผมก็ขับรถไม่เปิดแอร์สักทีนะ หลายปีละก็ไม่เป็นไร ยกเว้นว่ารถตากแดดละร้อนก็เปิด

ออฟไลน์ CJ.

รถคันเก่าผมเคยไปนอนศูนย์รออะไหล่เฉยๆอยู่ 2-3 เดือน เอาออกมาก็ไม่พังนะครับ
ยิ่งอากาศแบบนี้ชอบจริงๆ เมื่อเช้าออกไปหาเพื่อน 16 องศา ขับรถไม่ได้เปิดแอร์เลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ toonze

มันไม่เกี่ยวนะครับ มันจะพังเพราะอย่างอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
มันจะเปนอะไร้คับ เราไม่ได้ใช้มั้นก้อยู่ของมันหยั่งงั้น แต่รถผมเจ้าสองมีฮีทเตอ้อร อยู่ทางเหนือใช้ประจำเลย อิอิ

ออฟไลน์ Equcha

อากาศดี อัตราสิ้นเปลลืองเชื้อเพลิงดีขึ้นด้วยครับ ชอบเลย

ออฟไลน์ Ponthakorn

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ไม่เป็นไรครับ นอกจากนี้เครื่องยังทำงานน้อยลงด้วย อัตราสิ้นเปลืองและอัตราเร่งดีขึ้น

ยกเว้น รถตู้ Commuter ตัวก่อน minor change ห้ามปิดแอร์ เห็นเขาบอกว่าถ้าปิดแอร์แล้วพัดลมจะไม่ทำงาน และรุ่นนี้พัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำใช้ด้วยกัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Darkart

ไม่พัง ไม่มีปัญหา ประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2017, 11:34:07 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์