ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ rigid collar ไทย ก๊อปครับ มันจะสู้ของญี่ปุ่นได้ไหม  (อ่าน 5657 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
http://imageshack.us/photo/my-images/515/img3689b.jpg/
ดูจากสีโลหะน่าจะคนละชนิดอะครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

ผมใช้ของไทยอยู่ครับ ใส่ JAZZ 2011 กับ Civic ES 2001

เห็นว่าทำจากอลูมิเนียมชนิดหนึ่ง (ผมจำรหัสไม่ได้)  
ติดตั้งกับรถเราแล้ว คงไม่แตกต่างกันมาก

คุณสมบัติของเนื้อวัสดุ คงใกล้เคียงกัน ผมก็รับได้ที่ราคาถูกกว่า
ยังไม่มีปัญหาในการใช้งาน ครับ
ความรู้สึกในการขับขี่ ก็รู้สึกได้ว่า ดีขึ้น เฟิร์มขึ้นน่ะครับ (แต่ไม่ได้มาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 13:27:44 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ต่างกันมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับว่าคนผลิตของเลียนแบบตั้งใจมากแค่ไหน ถ้าเลียนแบบให้เหมือนของจริงมากที่สุดใช้วัสดุชนิดเดียวกันกับแบบของจริงก็จะได้คุณสมบัติความคงทนแบบเดียวกับต้นแบบ ขนาดของตัวชิ้นงานก็เป็นสิ่งสำคัญเพราะว่าวัตถุประสงค์ของมันก็คือลดช่วงว่างของชิ้นส่วนต่างๆลง หากว่าขั้นตอนการกลึงแล้วได้งานที่ออกมาบางกว่าหนากว่าของแท้แม้แต่นิดเดียว ตัวริจิดปลอมเองนั่นแหละครับที่จะเป็นตัวตั้งต้นของความเพี้ยนเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chaiz

ต่างกันมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับว่าคนผลิตของเลียนแบบตั้งใจมากแค่ไหน ถ้าเลียนแบบให้เหมือนของจริงมากที่สุดใช้วัสดุชนิดเดียวกันกับแบบของจริงก็จะได้คุณสมบัติความคงทนแบบเดียวกับต้นแบบ ขนาดของตัวชิ้นงานก็เป็นสิ่งสำคัญเพราะว่าวัตถุประสงค์ของมันก็คือลดช่วงว่างของชิ้นส่วนต่างๆลง หากว่าขั้นตอนการกลึงแล้วได้งานที่ออกมาบางกว่าหนากว่าของแท้แม้แต่นิดเดียว ตัวริจิดปลอมเองนั่นแหละครับที่จะเป็นตัวตั้งต้นของความเพี้ยนเลย  ;D

ตามนี้เลยครับ ผมว่า ถ้าสามารถใช้คุณภาพเนื้อวัสดุ และความแม่นยำในการกลึงให้พอดีกับรถรุ่นนั้นๆแล้ว คุณภาพน่าจะพอๆกัน

แต่ก็มีตัวแปรอีกอย่างคือ คุณภาพตัวรถเอง ถ้าช่อง รู ที่จะใส่ ไม่ได้มาตรฐาน ไม่เท่ากันทุกคัน ถึงใช้ collar ดีๆ แต่บางคันก็จะได้ผลดี บางคันก็จะได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร...คหสต

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
อยู่ที่ต้นแบบครับว่าตรงรุ่นหรือเปล่า เพราะพวกนี้เค้าจะมีรุ่นเฉพาะของเค้าเองว่ารถรุ่นไหนมีกี่ตัว รูปร่างยังไง
ส่วนใหญ่ของก๊อปที่เอามาขายกันจะซื้อต้นแบบมาแค่ชุดเดียว ซึ่งจะเป็นรุ่นอะไรเราก็ไม่รู้
ถ้าต้นแบบชุดนั้นตรงกับรถเราก็โอเคไป แต่ถ้าไม่ตรงล่ะ...มันอาจจะยิ่งแย่กว่าไม่ใส่ Rigid Collar ก็ได้นะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1