ผู้เขียน หัวข้อ: ทำระบบป้องกันขโมยยางอะไหล่แบบไฟฟ้าช็อต แล้วมีคนโดนช็อตตาย โดนตั้งข้อหาเฉยครับ  (อ่าน 12572 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือเพื่อนผม ใช้รถกระบะ Chevrolet Colorado ตัวใหม่รุ่น X-Cab 2.8 4x4 LTZ แล้วไปเห็นเพื่อนๆ ในเว็บ newcoloradoclub โดนขโมยยางอะไหล่กันเยอะครับ ชุดกันขโมยก็เอาไม่อยู่ ทำได้แค่หน่วงเวลา เพื่อนผมกลัวโดน ก็เลยใช้ลวดตาข่ายหุ้มยางอะไหล่เอาไว้ แล้วต่อสายไฟกับแบตเตอรี่ เพื่อกันขโมยแล้วสั่งสอนมันเลย

แต่เมื่อวันก่อน ได้เอารถไปจอดที่ศูนย์การค้าฟิวเจอร์รังสิต ผมเองก็ไปด้วย จอดข้างๆ กัน ระหว่างเดินอยู่ได้ยินเสียงประกาศ ให้เจ้าของรถกระบะ Chevrolet เลขทะเบียน ---- (ของเพื่อน) ให้ไปที่รถของท่านด่วน พอไปดูก็ตกใจครับ เพราะมีคนมุงดูเต็มเลย เข้าไปดูเห็นคนร้ายนอนอยู่ใต้ท้องรถ ดับคาที่ พร้อมอุปกรณ์ที่ใช้ขโมย ไปขอดูภาพกล้องวงจรปิด ตอนที่เกิดเหตุ มี Dmax ขับมาจอดเทียบได้สักพัก จากนั้นคนในรถก็ลงมาดูแล้วรีบขึ้นรถขับหนีไปเลย

แล้วตำรวจก็แจ้งข้อหาเพื่อนผมว่า กระทำการเกินกว่าเหตุ เป็นเหตุให้ผู้อื่นเสียชีวิต โทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี ปรับไม่เกิน 5 หมื่นบาท
แต่ที่ข้องใจคือ แค่ป้องกันขโมย พอมีขโมยมาโดน ก็ผิดหรอครับ วิธีนี้ผมว่าใช้ได้ผลจริงๆ แ่พอพิสูจน์ว่าได้ผลแล้วก็ต้องมาถูกจับตั้งข้อหาแบบนี้ ??

ใครพอทราบรายละเอียดบ้างครับเกี่ยวกับการตั้งข้อหาแบบนี้น่ะครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ bigboom

• Newbie
  • *
อ่านแล้วนึกถึงกรณีปล่อยกระแสไฟฟ้าที่รั้วลวดหนามแล้วไฟดูดคนที่จะเข้าไปขโมยของน่ะครับ ขโมยตาย เจ้าของบ้านผิด
ผมเคยถามพี่ชายเพื่อนที่เป็นผู้พิพากษา ว่าทำไมกฏหมายไม่คุ้มครองเจ้าทรัพย์
ท่านตอบว่า ในมุมมองของคนทั่วไปย่อมเข้าใจดี ว่าอะไรเป็นอะไร ศาลเองก็รู้ว่าขโมยมันก็สมควรโดนซะบ้าง
แต่ในแง่ของการตัดสินคดีซึ่งจะมีผลเป็นบรรทัดฐานต่อไปนั้น
การที่จะปล่อยให้ใคร ๆปล่อยกระแสไฟฟ้าช็อตคนตายแล้วไม่ผิดนั้น อีกหน่อยมันจะบานปลายเป็นเรื่องใหญ่
ใครไม่ชอบหน้าใครก็ไปเอาตัวมาพาดรั้วไฟฟ้าแล้วบอกว่าเป็นขโมย ก็จะมีคนฆ่ากันตายกันง่ายขึ้นเยอะขึ้น
ศาลจึงจำเป็นต้องตัดสินกันมาในลักษณะนี้

ลองปรึกษาผู้รู้กฏหมายดูก่อนนะครับว่าจะมีทางแก้ไขอย่างไรบ้าง
เคสนี้ ถ้าตัดสินว่าผิดจริง ศาลก็น่าจะปราณีให้รอลงอาญานะครับ

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
มีคนตายครับ ตำรวจต้องตั้งข้อหาผู้ที่เป็นต้นเหตุให้คนๆนั้นตายเป็นเรื่องปกติตามกฎหมาย แต่โทษที่ตำรวจแจ้งมาก็ถือว่าไม่สูงเลย ไม่ต้องกังวลครับ แล้วก็อย่ากระโตกกระตากให้เป็นข่าวใหญ่ กรณีประเภทนี้เจ้าหน้าที่ให้ความร่วมมือกับเจ้าของทรัพย์เต็มที่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
ก็เหมือนข่าว วันพ่อ ปีที่แล้วน่ะค่ะ ที่พ่อซึ่งเป็นคนดูแลโรงงาน กำลังเตรียมพาลูกไปเที่ยววันพ่อ พอลงมาก็เจอคนร้ายกำลังงัดอุปกรณ์ ก็เลยใช้ปืนขู่คนร้าย แต่คนร้ายเข้ามาต่อสู้ก็เลยยิงคนร้ายตาย

แล้วเขาก็โดนจับ ข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนา แล้วก็หมดโอกาสที่จะพาลูกไปเที่ยววันพ่อ

แต่โทษก็น่าจะเบากว่าการฆ่าเพราะปองร้ายหรือฆ่าเพื่อชิงทรัพย์นะคะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
เอาใจช่วยเพื่อนเจ้าของกระทู้นะครับ ผมอยากให้กฎหมายและผู้บังคับใช้กฎหมายมีโทษจริงจังมากกว่านี้ครับ ตอนนี้ทั้งโจรและเด็กแว้นไม่กลัวตำรวจและกฎหมายกันเลยครับ
แล้วโจรที่จับได้ส่วนใหญ่เคยผ่านคุก ตาราง มาแล้วทั้งนั้น ก็อยากเห็นการแก้ไขที่เป็นรูปธรรมเสียทีครับ :( :'(

ออฟไลน์ e21sbo

• **

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ซวยตายเพราะไฟ 12V ตามข้างบนว่า ผมโดนช็อตมาก็หลายที ไม่ยักกะตายกับไฟ 12V  :P

ผมสงสัยวิธีพิจารณาของเจ้าหน้าที่ มีกล้องวงจรปิด เจตนาโจรชัดเจน เจ้าทรัพย์ไม่มีเจตนาฆ่าชัดเจน

แต่ก็ยังโดนข้อหาครับ  ::)

ออฟไลน์ sendaoo

• Newbie
  • *
ตำรวจตั้งข้อหาไปตามหน้าที่ก่อนครับ แล้วค่อยไปเคลียกันทีหลัง

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
12V กระแสตรงไม่น่าตาย  ยกเว้นแปลงผ่าน inverter
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Parinceo

ออฟไลน์ pamoch88

• **
 :) สมน้ำหน้าโจรมันครับ ผิดจริงๆที่ช็อตคนตาย แต่ แค่รอลงอาญาครับ หาทนายเป็นๆหน่อยนะครับ ศาลเข้าใจบอกไปว่าไฟแค่ ๑๒ โวล ไม่คิดว่าจะตายกะช็อตให้สะดุ้งเฉยๆ ๕๕๕ ;D

ออฟไลน์ hellbz

• **
โจรเป็นโรคหัวใจมั้งครับ โดนกระตุ้นนิดเดียวม่องเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผู้ร้ายก็ต้องโดนบ้าง ส่วนเรื่องจะเป็นไงต่อไป ดูในชั้นศาลละกันครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
อ่านแล้วนึกถึงกรณีปล่อยกระแสไฟฟ้าที่รั้วลวดหนามแล้วไฟดูดคนที่จะเข้าไปขโมยของน่ะครับ ขโมยตาย เจ้าของบ้านผิด
ผมเคยถามพี่ชายเพื่อนที่เป็นผู้พิพากษา ว่าทำไมกฏหมายไม่คุ้มครองเจ้าทรัพย์
ท่านตอบว่า ในมุมมองของคนทั่วไปย่อมเข้าใจดี ว่าอะไรเป็นอะไร ศาลเองก็รู้ว่าขโมยมันก็สมควรโดนซะบ้าง
แต่ในแง่ของการตัดสินคดีซึ่งจะมีผลเป็นบรรทัดฐานต่อไปนั้น
การที่จะปล่อยให้ใคร ๆปล่อยกระแสไฟฟ้าช็อตคนตายแล้วไม่ผิดนั้น อีกหน่อยมันจะบานปลายเป็นเรื่องใหญ่
ใครไม่ชอบหน้าใครก็ไปเอาตัวมาพาดรั้วไฟฟ้าแล้วบอกว่าเป็นขโมย ก็จะมีคนฆ่ากันตายกันง่ายขึ้นเยอะขึ้น
ศาลจึงจำเป็นต้องตัดสินกันมาในลักษณะนี้

ลองปรึกษาผู้รู้กฏหมายดูก่อนนะครับว่าจะมีทางแก้ไขอย่างไรบ้าง
เคสนี้ ถ้าตัดสินว่าผิดจริง ศาลก็น่าจะปราณีให้รอลงอาญานะครับ
ถั่วต้มครับ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

กระนั้นก็เถอะ ทำไมผมรู้สึกว่าบ้านเราให้ความคุ้มครองกับโจรมากกว่าเจ้าทรัพย์ซะอีก โดยเฉพาะพวกที่กระทำผิดซ้ำๆแต่ก็ยังได้ลดโทษออกมาทำผิดได้ต่อไปหรือที่อ้างว่าเป็นเยาวชนแต่กระทำการอมนุษย์ มีกี่คนบ้างที่ทำผิดแล้วได้รับโทษอย่างสาสมอีกเยอะที่ทำผิดแล้วไม่โดนอะไรจะจับไม่ได้หรือซิกแซกเอาตัวรอดไป ถ้าเอามาหาค่าเฉลี่ยได้คงได้ตัวเลขที่โทษของการทำความผิดน้อยกว่าความผิดเยอะทีเดียว ถ้าสังคมบีบให้คนดีอยู่ยากแล้วใครจะอยากเป็นคนดีกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ JeansZ

12V กระแสตรงไม่น่าตาย  ยกเว้นแปลงผ่าน inverter

ใช่ครับ ผมไปถามมันมาแล้ว มันบอกว่าใช้  Inverter พ่วงกับแบตอีก 2 ลูก output อยู่ที่ 220V เท่าไฟบ้านครับ แต่สิ่งนี้กลับกลายเป็นหลักฐานที่มัดตัวเพื่อนผมอยู่น่่ะครับ

ตอนนี้ก็สงสารเพื่อนครับ พาเพื่อนๆ ไปให้กำลังใจ แต่ญาติของผู้ตายก็มากันเยอะครับ ทายาทของโจรที่ตายนั่นก็จะเอาค่าเสียหายอีก คิดแล้ว ค่าปรับ + ค่าเสียหาย ผมว่าปล่อยให้ยางอะไหล่โดนขโมยไปจะยังไม่ซวยเท่านี้เลยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 6162002

กระนั้นก็เถอะ ทำไมผมรู้สึกว่าบ้านเราให้ความคุ้มครองกับโจรมากกว่าเจ้าทรัพย์ซะอีก โดยเฉพาะพวกที่กระทำผิดซ้ำๆแต่ก็ยังได้ลดโทษออกมาทำผิดได้ต่อไปหรือที่อ้างว่าเป็นเยาวชนแต่กระทำการอมนุษย์ มีกี่คนบ้างที่ทำผิดแล้วได้รับโทษอย่างสาสมอีกเยอะที่ทำผิดแล้วไม่โดนอะไรจะจับไม่ได้หรือซิกแซกเอาตัวรอดไป ถ้าเอามาหาค่าเฉลี่ยได้คงได้ตัวเลขที่โทษของการทำความผิดน้อยกว่าความผิดเยอะทีเดียว ถ้าสังคมบีบให้คนดีอยู่ยากแล้วใครจะอยากเป็นคนดีกัน

ใจเย็นๆครับ ประเทศอื่นก็เป็นเหมือนกันครับ อย่างญี่ปุ่น ก็มีการ์ตูนทำนองนี้เหมือนกัน เป็นเรื่องจริง ที่เด็กมัธยม รุมข่มขืนเด็กผู้หญิงคนนึง แล้วก็ขัง กระทำทรมานต่างๆนานา สุดท้ายด้วยความเป็นเยาวชน ก็ไม่ได้โดนโทษรุนแรงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช่ครับ ผมไปถามมันมาแล้ว มันบอกว่าใช้  Inverter พ่วงกับแบตอีก 2 ลูก output อยู่ที่ 220V เท่าไฟบ้านครับ แต่สิ่งนี้กลับกลายเป็นหลักฐานที่มัดตัวเพื่อนผมอยู่น่่ะครับ

ตอนนี้ก็สงสารเพื่อนครับ พาเพื่อนๆ ไปให้กำลังใจ แต่ญาติของผู้ตายก็มากันเยอะครับ ทายาทของโจรที่ตายนั่นก็จะเอาค่าเสียหายอีก คิดแล้ว ค่าปรับ + ค่าเสียหาย ผมว่าปล่อยให้ยางอะไหล่โดนขโมยไปจะยังไม่ซวยเท่านี้เลยครับ
ทำงี้ก็ต้องตายหยังเขียดล่ะครับ  :o

promt

• บุคคลทั่วไป
การป้องกันทรัพย์สินตนเองแล้วทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ยังไงก็เกินกว่าเหตุ

แต่โทษจะเบากว่าทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายโดยเจตนา

ออฟไลน์ aoddy1

ญาติกับลูกโจรมันไม่มีสำนึกเลยรึนี่

ออฟไลน์ Newhang

ญาติกับลูกโจรมันไม่มีสำนึกเลยรึนี่

จริงๆน่าจะจับทั้งโคตรเลยครับ ข้อหาสมรู้ร่วมคิดไปเลย
ตำรวจไทยมีไว้รังแกประชาชน และปกป้องคนผิดอย่างที่เค้าว่าๆกันจริงๆ

ออฟไลน์ Lertvarit

อ่านแล้วหนักใจ

ใครทราบบ้างว่ากฎหมายของประเทศที่พัฒนาแล้วเป็นอย่างบ้างครับ อย่างเช่น USA ในกรณีแบบนี้ จะตัดสินว่าอย่างไร?

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

morphling14

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบว่ามีแนวทางป้องกันการโจรกรรมได้บ้างหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ H.

โห 220v แค่สายไฟต้นคริสมาถ์ขาดโดนนิ้วผมยังเป็นรอยไหม้เลยนะ ปวดไปเกือบ 2 อาทิตย์ กะเอาตายแบบนี้ผมว่าเกินกว่าเหตุจริงๆ
H.