ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Cooper s Countryman มือสอง น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 27744 ครั้ง)

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
Mini Cooper s Countryman มือสอง น่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 18:35:08 »
ชอบตั้งแต่ออกมาใหม่ๆแล้ว
ตอนนี้เห็นมือสองออกมาเยอะพอสมควร
เห็นบางคันเป็นรถศูนย์ไทยด้วย
จริงๆแล้วน่าซื้อมาใช้ไหมครับ
เพราะเคยอ่านผ่านๆนานแล้ว ว่ารุ่นนี้จุกจิก ปัญหาเยอะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Mini Cooper s Countryman มือสอง น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 20:24:57 »
น่าใช้ไหม

คุณชอบ ก็แสดงว่ามันน่าใช้สำหรับคุณครับ

จุกจิกไหม อันนี้แล้วแต่ครับ รถพวกนี้ บางคันขับเพลิน ๆ ถ่ายน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไส้กรอง แสนกว่าโลไม่ต้องทำอะไรก็มี

บางคันโชคดีหน่อย ไฟเตือนขึ้นทุกพันโล เข้าศูนย์กันเพลินก็มี

ตาดีได้ตาร้ายเสีย

แต่เรื่ืองแบบนี้ ไม่ได้ใช้ตา ใช้ดวงล้วน ๆ

อะไหล่ MINI ต้องหาคนนำเข้าเฉพาะครับ ผมเองได้อะไหล่มาขาย ไม่ถึง 10 อย่าง นอกนั้น ซื้อมาขายต้องคิดหนัก แพงเกินจะเก็บไว้ ใครอยากได้ค่อยสั่งเอาครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: Mini Cooper s Countryman มือสอง น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 01:35:21 »
มินิธรรมดา cooper s , one ยังจอดเต็มอู่ที่ผมใช้ประจำเลยคับ รุ่นใหม่ๆทั้งนั้น

ผมยังสงสัยเลยว่าทำไมมินิมันซ่อมยากซ่อมนานและรื้อเยอะมาก

แต่ถ้าชอบและมั่นใจดวงดี เอาเลยคับ

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 07:55:06 »
มินิธรรมดา cooper s , one ยังจอดเต็มอู่ที่ผมใช้ประจำเลยคับ รุ่นใหม่ๆทั้งนั้น

ผมยังสงสัยเลยว่าทำไมมินิมันซ่อมยากซ่อมนานและรื้อเยอะมาก

แต่ถ้าชอบและมั่นใจดวงดี เอาเลยคับ

รื้อเยอะจริง ๆครับ
เอาที่เคยเจอ
- คอมแอร์เสีย รื้อตั้งแต่เช้ายันเย็น เอากันชนหน้า คอยล์ร้อนออกหมด
- ซีลเพลาข้อเหวี่ยง เปลี่ยนซีลตัวเดียว ช่างบอกยกเครื่องลงมาทำง่ายกว่า

เรื่องพื้น ๆ เช่นถอดไส้กรองอากาศมาเป่า ยังถอดใส่กัน 10-15 นาที ครับ

ออฟไลน์ E_mail

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 08:25:41 »
ขออาศัยกระทู้ถามนะครับ

ก่อน8พ.ค.ปีหน้าจะซื้อmini cooperเป็นของขวัญครบรอบ10ปีให้ผบ. เล็งไว้เป็นมือสองเพราะงบฯยังไม่เกินซีวิค/โฟกัสป้ายแดง(ปัจจุบันเขาใช้ครูซ2.0ดีเซล)

แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องรถรุ่นนี้เลย ... อยากได้รุ่นย่อยที่ดีของมัน , โฉมธรรมดา ไม่แวน ไม่ครอส , ปกติเขาขับรถไม่เร็ว แต่ผมก็ไม่อยากให้ใช้รถเฉื่อยๆเกินไป , เน้นรุ่นที่หน้าตาดี ภายในสบาย

อยากซื้อให้เขาจริงๆ แต่งงานกันมาเกือบ10ปีเขาไม่แต่งตัว ไม่เคยซื้ออะไรให้ตัวเอง ... เมื่อวานซืนขับรถไปหาขนมกินระหว่างรอรับลูกเขามองคันที่ติดไฟแดงข้างๆแล้วหลุดออกมาว่าน่ารักจัง อยากได้

รบกวนช่วยแนะนำรุ่นย่อย , รุ่นปีให้ด้วยครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 08:27:34 โดย E_mail »

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:44:05 »
ขออาศัยกระทู้ถามนะครับ

ก่อน8พ.ค.ปีหน้าจะซื้อmini cooperเป็นของขวัญครบรอบ10ปีให้ผบ. เล็งไว้เป็นมือสองเพราะงบฯยังไม่เกินซีวิค/โฟกัสป้ายแดง(ปัจจุบันเขาใช้ครูซ2.0ดีเซล)

แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องรถรุ่นนี้เลย ... อยากได้รุ่นย่อยที่ดีของมัน , โฉมธรรมดา ไม่แวน ไม่ครอส , ปกติเขาขับรถไม่เร็ว แต่ผมก็ไม่อยากให้ใช้รถเฉื่อยๆเกินไป , เน้นรุ่นที่หน้าตาดี ภายในสบาย

อยากซื้อให้เขาจริงๆ แต่งงานกันมาเกือบ10ปีเขาไม่แต่งตัว ไม่เคยซื้ออะไรให้ตัวเอง ... เมื่อวานซืนขับรถไปหาขนมกินระหว่างรอรับลูกเขามองคันที่ติดไฟแดงข้างๆแล้วหลุดออกมาว่าน่ารักจัง อยากได้

รบกวนช่วยแนะนำรุ่นย่อย , รุ่นปีให้ด้วยครับ  :)

งบ 1 ล้าน ภายในปีหน้า รุ่นที่จะได้คงเป็น R52 หรือ R56 ปี 06-08

เอารหัสตัวถังไปSearch ดูรูปครับ

แต่ถ้าคิดจะใช้เป็นรถคันเีดียว ผมไม่แนะนำครับ จากประสพการณ์ หายากครับที่จะขับแบบ 1 แสนโลไม่ซ่อมอะไรเลย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 14:19:23 »
ขอบคุณที่แนะนำครับ เซฟหน้านี้ไว้ดูเลย  :-*

มันจะเป็นคันที่4ครับ ถ้าค่าซ่อมบำรุงไม่โหดร้ายจนเกินเลยไปนักก็จะทำใจจัดมันไว้ในหมวดของเล่น(เมีย) :D

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:41:19 »
ขอบคุณที่แนะนำครับ เซฟหน้านี้ไว้ดูเลย  :-*

มันจะเป็นคันที่4ครับ ถ้าค่าซ่อมบำรุงไม่โหดร้ายจนเกินเลยไปนักก็จะทำใจจัดมันไว้ในหมวดของเล่น(เมีย) :D

โหดร้ายรึเปล่า

อะไหล่ใหม่ ไม่มีถูก คร่าว ๆเอาอะไหล่ศูนย์ BMW x 2 ได้เลย

อะไหล่เก่า เซียงกงโก่งราคา ก็ยังพอถูกกว่าอะไหล่ใหม่บ้างแต่ไม่เยอะครับ ลองไปถามดูก็ได้ มอเตอร์พวงมาลัยเพาวเวอร์ตัวเท่าไหร่ รับได้ไหม ช้าหรือเร้วมันก็ต้องเสีย ทำใจได้เลย

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 12:24:52 »
ผมว่ามันคงนับเป็นของเล่นได้ครับ ถ้าคุณ ทำใจได้เวลาซ่อมทีนึง ไม่ต่ำกว่า 2 หมื่นอัพ อุปกรณ์ทุกชิ้นไม่มีคำว่าถูกครับ ยิ่งคุณไม่มีความรู้เรื่องรถพวกนี้ ต้องเข้าศูนย์ตลอด ก็จะโดนหนักครับ จริงๆ พวกเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอู่นอกก็คงไม่แพงครับ สองสามพันบาทสบายๆครับ แต่อะไหล่ตัวอื่นมันแพงจัดเลยทีเดียวครับ ถ้ารายได้คุณสูงอยู่แล้ว  จะซื้อมินิมาขับเล่นก็คงไม่เป็นปัญหาครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 23:31:14 »
ขอบคุณครับ เริ่มไล่อ่านเก็บข้อมูลมาประมาณ3ชม.แล้วครับ แต่ก็ยังงงๆอยู่ว่าควรเป็นตัวซุปเปอร์ชาร์จหรือธรรมดาดี

ความเข้าใจคือรถตระกูลนี้น่าจะพอกล้อมแกล้มให้เป็นtomorrow's classicให้แม่อีหนูได้อย่างรถเต่า คือ20ปีต่อมาหน้าตาก็ยังคงกลิ่นอายของมันไว้อย่างนี้ ใช้ไปแต่งไป เครื่องพังก็วางรุ่นใหม่  ;D

จะไล่หาข้อมูลไปเรื่อยๆครับเวลายังมี ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 00:49:53 »
กำลังเล็ง Mini Crossover หรือ Mini Countryman ที่บ้านเราเรียกกันอยู่พอดีเลยครับ

ก็กำลังดูลู่ทางว่าถ้าสสมติมีจริง  จะเอามาดูแลมันยังไงๆดี  อย่างน้อยอีกสักสองปีข้างหน้าครับ
阿蘇山

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:31:07 »
ซื้อรุ่นนี้ ผมกะดองไว้ให้เมียขับเล่นจนแก่โน่นแหละครับ

ถ้าจะต่ำกว่า5ปีหันไปซื้อX1ให้เป็นรถใช้งานเอาจริงเลยดีกว่า  :D