ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเปลี่ยนแม๊ก พีอูส เป็น17จะมีข้อดี ขัอเสียอะไรบ้างครับ  (อ่าน 9698 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
เนื่องจาก แม็กพี่อูส ฟาครอบแพงเกินเหตุ (2150) ไหนๆก็จะบ้าแล้วว่าจะจัด ขอบ17 แต่กลัวอืดดพราะจาก 195 65 15 กลายเป็น215 45 17 และไหนจะ กินน้ำมัน(หรือเปล่า) ผมจะเอาไงดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ข้อเสีย

ล้อหมุนยากขึ้น ล้อหนักขึ้น
หน้ายางกว้างขึ้น ฝืดมากขึ้น(แรงเสียดทาน)
หยุดล้อยากขึ้น(เพราะล้อมันหนักขึ้น) หรืออาจะหยุดง่ายขึ้นเพราะหน้ายางกว้างขึ้น(ไม่คอนเฟริม์)
ความประหยัดลดลงนิดหน่อย
ไมล์แข็งขึ้น
ยางแพงขึ้น
แก้มยางบางลง กระด้างขึ้น ต้องเช็คลมยางบ่อยขึ้น(ถ้าลมอ่อน อันตราย)

.............

ข้อดี

สวยขึ้น
เกาะถนนขึ้นเพราะหน้ายางกว้างขึ้น
เกาะถนนในทางโค้งมากขึ้น เพราะแก้มยางบิดตัวน้อยลง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
จัดสรรขนาดยางให้ค่า diameter ได้ใกล้เคียงล้อ+ยางเดิมก็ไม่กินน้ำมันแล้วครับ
ตรวจสอบขนาดยาง http://www.rimsntires.com/specs.jsp

215/45/ 17 ไมล์อ่อนลงกว่าเดิมเล็กน้อย

ล้อ 17 ยางแก้มเตี้ย
ข้อดี สวย, เท่ม แลน่าดึงดูดขึ้นกว่าเดิม

ข้อเสีย ความกระด้างที่เพิ่มขึ้น, ยางมีราคาสูง, พวงมาลัยหนักขึ้น
กรณีไม่โหลด รถจะดูโย่งๆ ขาดๆ เกินๆ (Recommended ลงซัก 1 นิ้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:51:16 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ข้อดีสวย ใส่ยางได้กว้างๆ
ข้อเสีย อืด กระด้าง

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ถามตรงๆเลยครับ มันคุ้มกะเงิน30000บาทหรือเปล่าครับ หรือใครจะบอกประสบการดีๆ หรือเลวร้ายก็ ได้ครับ

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ถ้าชอบฟิลรถเดิมๆที่ขับอยู่ก็อย่าไปเปลี่ยนเลยครับ ยาง45จะทำให้กระด้างขึ้นมากพอสมควรเลยครับ
แล้วพอทำแล้วมันจะไม่จบ เช่น รถมันดูสูงๆ แล้วจะอยากโหลด เปลี่ยนโช๊ค+สปริง ใช้เงินอีกต่ำๆ3หมื่นอัพ
ประกันช่วงล่างขาดอีก

ส่วนข้อดีก็อย่างข้างบนครับ สวยและเกาะถนนมากขึ้น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มารับข้อมูลด้วยคนครับ เพราะจะมีโครงการแปลงอยู่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ LimitedEdition

แนะนำพี่หมอ หาล้อ Prius ตัวท้อปประมูลจากญี่ปุ่นเลยครับ
ใส่แล้วสวย ลงตัว ไม่ต้องห่วงเรื่องเส้นรอบวง ขนาด น้ำหนัก และระยะห่างจากซุ้มล้อ
แถมดูแท้ เทพ อลังการ ประหนึ่งรถสเปค JDM ส่งตรงลงเรือมาจากญี่ปุ่น :)

(นี่ผมดูตื่นเต้นเกินไปมั้ย...)

ออฟไลน์ T1k

• T1K
แนะนำพี่หมอ หาล้อ Prius ตัวท้อปประมูลจากญี่ปุ่นเลยครับ
ใส่แล้วสวย ลงตัว ไม่ต้องห่วงเรื่องเส้นรอบวง ขนาด น้ำหนัก และระยะห่างจากซุ้มล้อ
แถมดูแท้ เทพ อลังการ ประหนึ่งรถสเปค JDM ส่งตรงลงเรือมาจากญี่ปุ่น :)

(นี่ผมดูตื่นเต้นเกินไปมั้ย...)
แล้วหายังไงอะ

ออฟไลน์ HYDE--

ในฐานะคนชอบยางแก้มบาง เอาแบบ 50 และต่ำลงมา
จัดไปเลยครับ เชียร์ล้อใหญ่ด้วยคน อิอิ
ไส่แล้ว รถจะแน่น+หนึบขึ้นครับ อีกอย่าง รถแบบ Prius เนี่ย มัีนคงไม่กินน้ำมันหรอก
การไส่ล้อใหญ่แล้วอืด+ซด จะเห็นผลชัดเจนในรถเล็กๆ เช่น 1.2 1.5 1.6 ไรงี้มากกว่าครับ

แต่ถ้าไปไส่ล้อหนักๆ ล้อไม่มียี่ห้อ มันก็อืด+ซดขึ้นครับ ถ้าเอาล้อเบาๆ ล้อมียี่ห้อ ก็ไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:13:03 โดย boombyz »

ออฟไลน์ 0%

ลองหา RAYS ECO DRIVE GEAR เบาหวิว มาเน้นขายรถรักษ์โลก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ต้องลองถามจากคลับดูครับ ผมคุ้นคุ้ยว่าเคยมีสมาชิกที่นี่ท่านนึงก็สั่งเข้ามา
เดี๋ยวนี้มีคนรับประมูลของจาก yahoo auction JP แล้วจัดการส่งเข้าไทยเยอะครับ
เพื่อนผมก็ทำอยู่ ถ้าพี่หมอสนใจ คุยกันหลังไมค์ได้ครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ถ้าเปลี่ยนเป็น 215/45/17 ก็ต้องโหลดด้วย จะได้ความสวย เท่ห์ แต่ก็จะมาพร้อมความกระด้างตึงตัง ประหยัดน้อยลง ขับทางไกลเจอถนนไม่ดีอาจเป็นฝีที่ก้นได้  ;D

เป็นผมขอใช้แบบเดิมดีกว่าครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ที่ถามเพราะสับสนในชีวิต จริงๆๆๆ เงินมันไม่ได้มากนัก  แต่30000 เพิ่มอีกแค่ 18000 บาทได้แมงกะไซย์ ฟิลาโน่ เอาไว้ขับขำๆๆในซอยเลย

เพราะไปฉีดยาหมาใกล้ๆ หรือไป Lotus (วังหิน)ที ต้องแบกเจ้า พีอูส เลย
นึกก็อยากได้ Samurai SCB หรือจัดให้หมดเลย

ออฟไลน์ apinui

ใส่เถอะ สวยแน่ ..ล้อ 17อะ

แต่ถ้าขี่ ฟีราโน่ .. อย่าหวังว่าสาวจะมองตามแบบในโฆษณานะ .....

แต่ถ้าหมอทำผมทรงเดียวกับเป้อะไม่แน่ .... อิอิ  ;D ;D

ออฟไลน์ T1k

• T1K

แต่ถ้าขี่ ฟีราโน่ .. อย่าหวังว่าสาวจะมองตามแบบในโฆษณานะ .....
แต่ถ้าหมอทำผมทรงเดียวกับเป้อะไม่แน่ .... อิอิ  ;D ;D

เศร้า T T ทรงเดียวกับเป้คงไม่พอละมั๊ง ต้องตัดคอเป้มาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:49:54 โดย T1k »

ออฟไลน์ JIRATH

ล้อพรีอุสตัวท็อปสวยครับ ทำให้รถเด่นมาเลย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ shando

ประมูลผ่านตัวแทนครับ ได้ราคาที่ประมาณ20000-25000แต่ต้องมีเวลาหา+ดวงนะ ไม่งั้นอาจมีถึง30000
น้ำหนักวงละ10โลพอดี(ไม่รู้จะหนักไปไหน= =)
ข้อดี สวยมาก
ข้อเสีย ยางแพง
แค่นั้นจริงๆครับ
ส่วนเรื่องกระด้างขึ้น เกาะดีขึ้น หรืออืดขึ้นผมว่ามันเล็กน้อยนะ ไม่ได้ชัดเจน
ถ้าจะเอาจริงๆ แนะนำยาง205/50หรือ215/50ดีกว่าครับ แพงกว่า215/45แต่ใส่แล้วดูเต็มกว่า สวยกว่า

ออฟไลน์ mckyparty

อย่าเลยครับ ล้อลายยอดฮิตทั่วๆไป ไม่ได้ทำให้รถที่ดูหล่อ ดูผู้ดี อยู่แล้ว ดูดีขึ้นหรอก ในสายตาผมนะ

อย่างที่ท่านด้านบนบอกเลยครับ ถ้าจะใส่หาล้อนอก ของตัวท้อป แท้ๆ มาดีกว่า

ไม่งั้นก้อใช้ของเดิมๆไปครับ ดีแล้ว รถเราหล่อ เรียบโก้ อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
สรุป ตอนนี้ เอาเงินไปซื้อแมงกะไซย์ ดีกว่าาาาาาาาา เดียวลองไปคุยกะผู้จัดการ ANI เพื่อจะได้ซื้อ PCX ในราคาถูก

และ สำคัญมากๆๆๆๆ โบรคเกอร์Lotus  โทรมาให้ต่อประกัน 1+ ของไทยวิวัฒน์ แถมได้ส่วนลด 15% พ่อนอีก10เดือน

เหลือ 690บาท X 10เดือน  :D  ;D ตอบตกลงแทบไม่ทันเลย